[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

phi van minh

Xe hơi
Đọc mới thấy công phu khi nhấp một chén rượu thửa tại sao nó thơm thế.
Cho em hỏi là rượu ngâm tầm gửi gỗ nghiến hoặc tầm gửi gỗ Mít, bòng... có tác dụng gì ???
Tầm gửi cây gạo mới là hiếm nhất cụ ạ,nó có tác dụng mát gan ,tầm gửi nghiến thì tốt cho xương khớp .

xekhongxang

Xe đạp
rượu thí cụ cứ ngâm vào chum sành là nhất cụ ạh ! nếu ngì âm động vật thì cần time càng lâu càng ngon với lại cụ phải trên 5xịch thì nên uốn không thì "nóng trong người lắm cụ ạh

Chi Chi

Xe điện
Nấm linh chi thì cứ nấu thành nước cho Papa uống hàng ngày CC ạ, linh chi có tác dụng thải độc. Mỗi ngày nấu khoảng 4-5 lát với 2-3 lít nước uống cả ngày thay nước chè. Rượu thì ngâm thuốc bắc cho Papa với con dê cùng uống cho vui! :D
Anh ơi, nhưng em cần ngâm với rượu cơ, cơ bản vì bố em hay uống 1 chén mỗi bữa :(
ngâm thuốc bắc, cá ngựa, sâm... nhà em có hết rùi :P
còn cái khoản uống với con dê là em đau đầu lắm đấy :-s

Văn Đoành

Xe điện
Anh ơi, nhưng em cần ngâm với rượu cơ, cơ bản vì bố em hay uống 1 chén mỗi bữa :(
ngâm thuốc bắc, cá ngựa, sâm... nhà em có hết rùi :P
còn cái khoản uống với con dê là em đau đầu lắm đấy :-s
Nếu Mợ cứ nhất định ngâm với rượu thì eim lôi cái hướng dẫn của bọn Hàn xẻng về để Mợ Ngâm cứu nhá! :D
Trong tài liệu này họ hướng dẫn nên ngâm chung với táo tàu:
Nấm linh chi, táo tàu ( khoảng 20 quả), bình thủy tinh 4 lít. Rượu dùng để ngâm nên dùng loại có nồng độ từ 25-30 độ.

Nầm hái về rửa sạch, để ráo nước ( ở đây họ ngâm nấm tự nhiên nên nhìn có vẻ nhỏ, tai nấm không to như nấm trồng)

Thái lát vừa phải, nhớ để lại vài tai nấm để đè lên trên, cho nấm và táo tàu vào bình, lượng nấm khoảng 2/3 bình

Sau khoảng 3 tháng nó sẽ sậm như thế này

Sau 3 tháng là có thể dùng được, cách dùng mỗi ngày khoảng 1 chén nhỏ trước khi đi ngủ. Rượu linh chi có tác dụng Ổn định huyết áp, ngừa ung thư, lọc máu, mát gan ....
Nấm linh chi thuộc tính hàn nên không hợp với người có cơ địa thuộc tính hàn, nhưng khi ngâm với rượu thì người có thuộc tính hàn vẫn dùng được. (eim chỉ dịch từ tài liệu của Hàn xẻng, không phải chiên môn nên Mợ có thể tham khảo thêm chỗ Cụ Sâu Kèn xem nhá)

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Nếu Mợ cứ nhất định ngâm với rượu thì eim lôi cái hướng dẫn của bọn Hàn xẻng về để Mợ Ngâm cứu nhá! :D
Trong tài liệu này họ hướng dẫn nên ngâm chung với táo tàu:
Nấm linh chi, táo tàu ( khoảng 20 quả), bình thủy tinh 4 lít. Rượu dùng để ngâm nên dùng loại có nồng độ từ 25-30 độ.

Nầm hái về rửa sạch, để ráo nước ( ở đây họ ngâm nấm tự nhiên nên nhìn có vẻ nhỏ, tai nấm không to như nấm trồng)

Thái lát vừa phải, nhớ để lại vài tai nấm để đè lên trên, cho nấm và táo tàu vào bình, lượng nấm khoảng 2/3 bình

Sau khoảng 3 tháng nó sẽ sậm như thế này

Sau 3 tháng là có thể dùng được, cách dùng mỗi ngày khoảng 1 chén nhỏ trước khi đi ngủ. Rượu linh chi có tác dụng Ổn định huyết áp, ngừa ung thư, lọc máu, mát gan ....
Nấm linh chi thuộc tính hàn nên không hợp với người có cơ địa thuộc tính hàn, nhưng khi ngâm với rượu thì người có thuộc tính hàn vẫn dùng được. (eim chỉ dịch từ tài liệu của Hàn xẻng, không phải chiên môn nên Mợ có thể tham khảo thêm chỗ Cụ Sâu Kèn xem nhá)
Kụ hay mua mấy thứ này ở đâu ợ.

Văn Đoành

Xe điện
Kụ hay mua mấy thứ này ở đâu ợ.
Dạ bẩm, eim thấy người Hàn xẻng họ hướng dẫn như thế, mượn ảnh của họ luôn đấy chứ eim nào đã được nếm ngụm nào đâu. :D
Hình như mấy cửa hàng chuyên bán rượu sâm của hàn xẻng cũng có bán lại ngâm sẵn, nhưng cá nhân eim thì không mua bao h ạ. Nếu Cụ mua được nấm Linh chi tự nhiên vùng Sa Pa của mình thì rất tốt Cụ ạ.

• Vodka
Reactions: hdv

X-trails

Xe cút kít
Dạ bẩm, eim thấy người Hàn xẻng họ hướng dẫn như thế, mượn ảnh của họ luôn đấy chứ eim nào đã được nếm ngụm nào đâu. :D
Hình như mấy cửa hàng chuyên bán rượu sâm của hàn xẻng cũng có bán lại ngâm sẵn, nhưng cá nhân eim thì không mua bao h ạ. Nếu Cụ mua được nấm Linh chi tự nhiên vùng Sa Pa của mình thì rất tốt Cụ ạ.
Thế ahf kụ, iem tưởng kụ chuột bạch rồi chứ.

dop_con_mec

Xe tải
Okie, Thanks các kụ. Có cần phải ngâm theo bài thuốc gì k các kụ hay chỉ cần chọn một trong các loại trên để ngâm ợ.
Thế thì cụ phải tìm thầy lang để hỏi rồi chứ em không biết , em thì ngâm 1 trong các loại trên riêng , mật ong và nhộng ngâm riêng , phấn hoa ngâm riêng vì em sợ nó như sâm , với sâm luộc rồi nếu ngâm nước nóng uống nước thì bã bỏ đi không ăn bã nên em chả biết nên ngâm riêng cho lành sau này biết thì đổ lẫn vào vẫn được :D , em chọn cách an toàn :D

X-trails

Xe cút kít
Thế thì cụ phải tìm thầy lang để hỏi rồi chứ em không biết , em thì ngâm 1 trong các loại trên riêng , mật ong và nhộng ngâm riêng , phấn hoa ngâm riêng vì em sợ nó như sâm , với sâm luộc rồi nếu ngâm nước nóng uống nước thì bã bỏ đi không ăn bã nên em chả biết nên ngâm riêng cho lành sau này biết thì đổ lẫn vào vẫn được :D , em chọn cách an toàn :D
OK, thanks kụ.

phi van minh

Xe hơi
Hôm nay em vừa ngâm xong 1 bình chuối rừng , cái này uống thơm lắm các cụ ạ .

3_banh

Xe điện
Các cụ cho em hỏi tí, em ngâm bình ba kích tầm hơn 3 tháng rồi, vừa rồi chắt hết ra mang đi uống hết rồi, giờ có cho thêm rượu vào ngâm tiếp được ko? hay bỏ đi?

Các cụ cho em hỏi tí, em ngâm bình ba kích tầm hơn 3 tháng rồi, vừa rồi chắt hết ra mang đi uống hết rồi, giờ có cho thêm rượu vào ngâm tiếp được ko? hay bỏ đi?
Ngâm tiếp được , 3 nước thì đổ bã làm mẻ khác !

Tuy nhiên , nước đầu , nên mời vài ọp phơ ( dư nhà cháu chẳng hạn :D ) nước thứ 2 mời huynh đệ tương tàn ...nước thứ 3 mời min mod :))

Có dư rứa rượu nó mời đủ ngấu ...tình bạn rượu mới đủ thâm ! :))

3_banh

Xe điện
Quên mất Nick nói:
Ngâm tiếp được , 3 nước thì đổ bã làm mẻ khác !

Tuy nhiên , nước đầu , nên mời vài ọp phơ ( dư nhà cháu chẳng hạn :D ) nước thứ 2 mời huynh đệ tương tàn ...nước thứ 3 mời min mod :))

Có dư rứa rượu nó mời đủ ngấu ...tình bạn rượu mới đủ thâm ! :))
Hê hê, tiếc là nước đầu hết béng rồi, có mấy lít mà em xơi được có 2 bữa. Nợ cụ 1 ly vì em vào = đt. À mà nước 3 chắc loãng lắm hay sao mà cụ bẩu mời min mod?

Chỉnh sửa cuối:

phi van minh

Xe hơi
Em ngâm cái gì cũng phải ngoài 1 năm mới dùng , có cái cũng vài năm rồi chưa mở .

Xe_om_day

Xe buýt
Đang mùa mơ, tranh thủ làm 1 bình đi các bác ơi

T & T AUTO

Xe hơi
Em chả ngâm đc bình nào cả . vì chưa ngâm đã hết . tốt nhất cứ mua khoảng 20l . đổ vào cái chum . quên đi vài tháng . múc ra uống dần .em chuyên như thế . bắt đầu uống chum nay thì lại đổ vào chum kia . Rượu ngâm chỉ dành cho các cụ thôi. Cụ nào có đk ngâm để trang trí và sau này dưỡng già

Trạng thái
Thớt đang đóng