[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

homesick

Xe máy
Các cụ cho hỏi: ngâm củ đinh lăng như thế nào? Để nguyên cả củ vào bình rượu có ổn không? Ngâm bao lâu uống ngon?
Em mới tậu được củ đại thụ đang nghiên cứu cách ngâm.

concovang

Xe máy
e vừa được tặng con kỳ đà 5kg, chưa biết làm, đang tìm thợ để thuê làm, bác nào biết chỉ dùm e với.

nhimbi

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi ngâm 3 kích bao lâu thì dùng được ạ?

Xe_om_day

Xe buýt
Em mới làm 1 bình này, mời các cụ thưởng thức

capio

Xe hơi
em có cục xương bánh chè hổ đây, bác lôi về mà xài. nếu bác quan tâm inbox em ạ,

Vulcan V70

Xe trâu
Nhà cháu có 1 bình này còn ủ trong góc tủ. Nghe các Cụ bẩu uống vào bị nghiện nên chửa dám động vào ạ.

Minhlong1012

Xe buýt
Ợ... các cụ cho em hỏi tí. Em ít uống nhưng thích ngâm thực vật (ko động vật) cũng được hơn 3 năm rồi, chuẩn bị cho sau này. Dưng mà hôm trước xem tv nói rượu ngâm cũng ko nên để lâu, để lâu quá có khi thành độc. Thế các cụ cho em hỏi, mấy món thực vật ngâm thì để được bao lâu ạ?

homesick

Xe máy
e vừa được tặng con kỳ đà 5kg, chưa biết làm, đang tìm thợ để thuê làm, bác nào biết chỉ dùm e với.
Con này ăn cũng được, 2 tuần trước có người nhờ em tìm quán làm món này mời anh em. Hỏi anh Google thấy có Quốc Triệu hoặc Trọng Khách bên Gia lâm làm.
Nếu ở HN cụ có thể đến quán Cơm niêu Hòa 137 Trần Đại Nghĩa làm cũng tạm ổn.
Chúc vui.

lamdaika

Xe hơi
Em vừa ngâm Ba Kích tươi này các cụ. Thơm cực luôn

Em cũng khoái ba kích uống thanh mát .Dạo trước có thằng em hay đi quảng ninh nhờ mua hộ chỗ người quen. Giờ thấy bakich trung quốc nhiều quá nào là chất bảo quản, nào là hấp hết dinh dưỡng linh khí .Có cụ nào có địa chỉ mua uy tín không giới thiệu em với .:D

Kayakbike Tours

Xe hơi
Website
kayakbike.com
Em cũng đang ngâm mấy bình nhưng chỉ để uống mùa lạnh hoặc khi có anh em đến chơi. Còn nóng như này cứ beer lạnh mà bú. Em thì ngâm trong lọ thủy tinh vừa để bảo quản vừa có tính thẩm mỹ chút. Bình thủy tinh ngâm đồ bên trong một thời gian rượu ra màu hổ phách hoặc cánh gián nhìn rất đẹp, có tính trang trí cao.

Bản thân em không bao giờ ngâm hoặc uống rượu động vật vì thứ nhất như vậy là phá môi trường và tiếp tay cho bọn săn bắn động vật quý trái phép. Thứ 2 là em không tin sự kỳ diệu như đồn thổi của rượu ngâm động vật. Em thì cứ nếp cẩm, chuối hột, mơ, ba kích tím, thuốc bắc,rễ đinh lăng...ngâm thật ngấu, độ 2 năm bỏ ra rót ra chén vàng như mật ong, thơm váng nhà. Anh em đến nhà chơi chẳng bao giờ muốn về. Vì ông nào cũng quắc cần câu phải gọi vợ đến đón hoặc ngủ lại nhà em. Hihi

Tanpo

Xe hơi
Em oánh dấu hóng vụ ngâm rượu lấy kinh nghiệm:D

x.man

Xe điện
Hì. Em cũng khoái ngâm rượu ạ. Kinh nghiệm của em là khi ngâm, nên chia rượu ngâm thành hai loại chính:

1)Rượu - nhậu
Loại này ngâm những củ, quả dược tính trung bình có mùi vị ngon, dễ uống & khi uống có thể xả láng (ví dụ: mơ, táo mèo, ba kích,v.v.v). Rượu loại này thích hợp với những cuộc vui đại chúng. Cụ nào cầu kỳ thì có thể chia theo mùi vị, dược tính cho hợp mồi nhậu (vd: táo mèo, mơ có vị chua tính mát, thích hợp với mồi nhiều mỡ, nóng như thịt chó. Rượu ba kích có vị ngọt có thể nhậu với những mồi tính mát vị tanh như vịt, cá v.v.v)

2)Rượu - thuốc
Những loại có dược tính mạnh, khi dùng phải điều độ như: rắn, các loại mật, cao, tay chân mãnh thú, các loại sâu bọ v.v.v. Em xếp vào loại này. Uống mấy loại này xác định như uống thuốc bổ. Nhất nhật tam bôi thôi ạ.

Những điều cần lưu ý khi ngâm thì chỉ chỉ đơn giản như này thôi ạ:

Rượu thuốc tức là rượu + thuốc, mà đã là thuốc thì nên tránh ánh sáng trực tiếp để giữ dược tính (các cụ ko tin mang 1 tờ hướng dẫn sd thuốc bất kỳ ra đọc xem) . Thế nên nếu để ngoài trời, các loại bình gốm, sành ăn đứt bình thủy tinh các cụ nhé. Cụ nào có hầm tối thì bình thủy tinh vô tư.

Thời gian ngâm rượu phụ thuộc vào cách sơ chế nguyên liệu. Em thì thường không sao tẩm gì cả. Cứ rửa sạch ráo nước (nếu là quả, củ) là bỏ vào niêm kín ngâm. Càng lâu càng ngon. Các cụ ngâm mơ hay táo mèo để nguyên quả chừng 1 năm uống sẽ thấy rất khác. Bên cạnh vị chua, cò có vị hơi nhặng nhặng đắng của hạt. Nhậu rượu này thì ngon thôi rồi.

Khi xác định có 1 kho rượu, các cụ nên chọn thống nhất một loại rượu để ngâm. Thứ nhất ổn định mùi vị, thứ nhì khi đã lên tầng lớp tiên rồi có thể tha hồ trộn. Đảm bảo khách khứa, hảo hữu lần sau chỉ thích đến nhà, hoặc có uống ở đâu cũng phải gọi bằng được mình đến (tất nhiên là mang theo rượu)

Nhân thể bàn về rượu, em cũng khoe tí. Hầm của em chắc chỉ = 1/3 cụ thớt nhưng cũng được ngót nghét 300 lít.
Sâm: 30 lít
Mơ: 70 lít
Táo mèo: 60 lít
Long nhãn: 30 lít
Chít: 10 lít
Bổ Củi 10 lít
Ong đất:10 lít
Nấm Lim xanh: 10 lít
138: 30 lít
Rượu trắng để chum (ngâm không khí): 20 lít
Chuối hột + thảo dược: 15 lít
----------------
Chốt: Cụ nào nhậu nhẹt mật thư e nhá :P

Chỉnh sửa cuối:

homesick

Xe máy
Khâm phục cụ đấy.
Trong hầm cụ còn thiếu 2 loại rất phổ biến là ba kích và đinh lăng, đề nghị cụ về ngâm nốt 20 lít rượu trắng với 2 loại này cho đủ bộ.
Nhân tiện cho hỏi: ngâm rượu đinh lăng nguyên củ (củ to trên 20 năm) thì bao lâu uống ngon?

levante118

[Tịch thu bằng lái]
Ở VN ( và cả ở bên Khựa nữa), gi gỉ gì gi cái gì cũng ngâm rượu : chim, cây, rễ cây, sâu, động vật, rắn rết, bò cạp, các loài bò sát, tay chân gấu, đầu gấu, trym dê ngựa, bào thai chuột, dê, gấu, khỉ... thậm chí cả bào thai người...:D
Cháu thật, uống mấy thứ rượu ngâm này chả biết bổ béo gì không, vớ vẩn lại sinh bệnh...Cháu cứ rượu Vang loại xịn cháu uống thôi...đôi khi có bác nào trên OF mời Vodka thì uống cũng được, cháu chả bao giờ uống rượu ngâm :D

biahoihanoi

Xe lăn
Em có thằng bank Tây, hôm sang VN chơi em dẫn đi Lệ Mật vì thằng này ăn được rắn. Sang đó nó nhìn thấy các bình rượu ngâm mới bảo em: VN chúng mày cái gì cũng cho vào rượu được. Em bảo nó cái gì bay trên trời là bọn tao cho vào bình trừ máy bay, dưới đất trừ cái bàn và trâu bò lợn gà thôi còn các thứ khác là tuốt và bình.

Vulcan V70

Xe trâu
Có cụ nào ngâm rượu trứng vích chưa ạ.

x.man

Xe điện
Ở VN ( và cả ở bên Khựa nữa), gi gỉ gì gi cái gì cũng ngâm rượu : chim, cây, rễ cây, sâu, động vật, rắn rết, bò cạp, các loài bò sát, tay chân gấu, đầu gấu, trym dê ngựa, bào thai chuột, dê, gấu, khỉ... thậm chí cả bào thai người...:D
Cháu thật, uống mấy thứ rượu ngâm này chả biết bổ béo gì không, vớ vẩn lại sinh bệnh...Cháu cứ rượu Vang loại xịn cháu uống thôi...đôi khi có bác nào trên OF mời Vodka thì uống cũng được, cháu chả bao giờ uống rượu ngâm :D
Em có thằng bank Tây, hôm sang VN chơi em dẫn đi Lệ Mật vì thằng này ăn được rắn. Sang đó nó nhìn thấy các bình rượu ngâm mới bảo em: VN chúng mày cái gì cũng cho vào rượu được. Em bảo nó cái gì bay trên trời là bọn tao cho vào bình trừ máy bay, dưới đất trừ cái bàn và trâu bò lợn gà thôi còn các thứ khác là tuốt và bình.
Cái này xưa cháu cũng nghĩ như các cụ nhưng sau khi gặp đc 2 người ngâm rượu kinh điển thì cháu đã nghĩ khác đấy ạ. Vang hay rượu ngoại cháu cũng thích & có nhiều nhưng để phù hợp với phong vị ẩm thực Việt Nam thì chỉ có rượu ta là nhất. Rượu ngâm ngoài tác dụng của thuốc thì việc để rượu qua thời gian cũng khiến rượu bớt chất độc & ngon hơn. Rượu tây cũng tính giá theo năm mà.
Việc cái gì cũng cho vào rượu mà ngâm thì đúng là mù quáng. Cháu nghĩ nó là xu hướng bây giờ, phú quý sinh đặc sản. Như các cụ thấy, cháu ngâm tương đối chọn lọc, đa số đều có mùi vị rất ngon & hợp vệ sinh mà :P.
Thời tiết như này, 1 ly rượu mơ hay táo mèo thả đá vào lắc nhẹ ăn với cơm vợ nấu, đảm bảo ngon lành hơn Chivas 12 :P

Mà vụ ngâm rượu, không chỉ VN với TQ. Một số nước Bắc Âu, Nga, Trung Mỹ cũng có rượu ngâm các cụ nhé.
Khâm phục cụ đấy.
Trong hầm cụ còn thiếu 2 loại rất phổ biến là ba kích và đinh lăng, đề nghị cụ về ngâm nốt 20 lít rượu trắng với 2 loại này cho đủ bộ.
Nhân tiện cho hỏi: ngâm rượu đinh lăng nguyên củ (củ to trên 20 năm) thì bao lâu uống ngon?
Cảm ơn cụ đã động viên. Ba kích thì em vừa hết. Có ông Bác trong Sài Gòn ra chơi, uống thử thích quá nên đành nhắm mắt tặng luôn cả bình. Còn Đinh Lăng thì nghe nói phải đủ năm (nhiều quá cũng không tốt) nên cháu cũng chưa có dịp. Hiện tại đang bắt đầu vào mùa Táo Mèo, cụ chờ rộ hẳn rồi mua chừng 6kg (200k) 1 bình gốm để ngâm (500k) và 20 lít rượu ngon (1000k) về ngâm đến Tết khui ra cho anh em thử xem. Đảm bảo thơm, ngon, say vui vẻ luôn ạ.

Ngâm đinh lăng người ta có 2 cách. Nếu củ gọn nhẹ mà cụ không ngại chờ, xác định để lâu mới dùng thì cụ cứ chơi cả củ mà ngâm như bọn Hàn ngâm rượu Sâm ấy. Không thì mang ra hàng thuốc bắc, thuê người ta thái mỏng sao vàng rồi về ngâm theo tỉ lệ nửa lạng Đinh lăng 1 lít rượu. Cách này chắc bách nhật (100 ngày) là xơi được rồi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Em ko thích mấy món rượu ngâm động vật. Nhìn kinh lắm,nhất là nhìn cái bình ngâm tay chân gấu hoặc nguyên cả con gấu con bị buộc chân tay , nguyên lông lá phát ớn. Chẳng hiểu bổ béo gì khi 1 đống lông lá ngâm trong rượu, rồi mỡ thịt của bọn động vật nó tan vào trong rượu thì cái thứ đấy ko ngon lành gì. Em thích rượu ngâm thực vật , nhất là táo mèo, mơ, rượu bắc hà ko ngâm j cũng ngon và phê đứ đừ, ba kích thơm lừng, anh túc nóng bỏng...

Trạng thái
Thớt đang đóng