[Funland] 14/2 cả nước đi học. Hà nội sẽ thế nào?

Muon_biet

Xe cút kít
Em vừa đọc báo thấy bảo 14/2 đưa các cháu trở lại trường.
Mừng mừng tủi tủi nhắn cho vk. Bị phũ 1 câu Hà nội phải từ từ :(
Theo các cụ, liệu đợt này em được giải phóng chưa hay vẫn câu Hà nội là Thủ đô nên phải khác.
Phải đến lúc cho các cháu đi học rồi, để nhà còn hại hơn nhiều

BMZ_Z4

Xe điện
Chính phủ đã nỗ lực đi mua, đi vay, đi nhượng, đi ngoại giao Vaccine, thậm chí kể cả là...
Chúng ta đã có tỉ lệ phủ vaccine thuộc loại cao nhất. Những gì làm đc, thế giới, y tế thế giới khuyến cáo, ta cũng đã làm hết sức. Và giờ là lúc chúng ta không thế Tiêm Xong Rồi Ngồi Im.
Như thế thật có quá lãng phí, mà cái lãi phí lớn nhất đó là thời gian, là tương lai của thế hệ con em mình.
Nhận thức là cả 1 quá trình, nhưng 2 năm là quá dài
Nhận thức nó cũng bị quyết định bởi vật chất cụ nhỉ.
Vác xin đã được tiêm rất nhiều rồi và vẫn còn trong kho nhiều.

tridaulau

Xe tăng
Sao vậy bác, thế thì lo cho bọn trẻ quá
Nhà e thuộc trường phái sợ vx ảnh hưởng về sau thôi ạ
Con nhà em trẻ, khoẻ, ko bệnh nền. Nhà ng lớn ng già đã tiêm đủ 3 mũi, vậy phải ntn nữa ạ

jobber

Xe tăng
đọc tình hình báo chí gần đây lại thấy nhớ lại trước kia có bộ phim Vụ Áp phe cuối cùng! có ai từng xem phim này ko nhỉ, hình như món ăn ngon, ăn quen rồi khó bỏ!

Chỉnh sửa cuối:

duytran27

Xe hơi
Em nghĩ là do phía trên ko bật đèn xanh thôi chứ ko phải từ phía phụ huynh. Nhà nào ko chuẩn bị được thì có thể cho con ăn tại trường. Hiện nay bố mẹ cũng chuẩn bị lunch box cho mình khá nhiều thì làm thêm cho con cũng ok. Về cơ sở vật chất, bây giờ mua sắm trang bị đều là xã hội hoá, tức là phụ huynh góp tiền hoặc tài trợ. Đến điều hoà, máy chiếu còn góp được nữa là cái lò vì sóng có hơn 1 triệu. Nếu đi học trở lại, lớp con em còn phải mua cặp nhiệt độ mất mấy triệu ý chứ, toàn tiền phụ huynh thôi cụ.
vâng, giờ em thấy mua gì cũng kêu gọi phụ huynh, rồi cả mỗi năm 1 lần mua cũng có.
mua lò vi sóng được thì tốt hơn. đỡ cháy nổ, hở điện như hộp cơm cắm điện. lắm đồ rẻ tiền ko an toàn.

motthoidongbim

Xe điện
Em nghĩ là do phía trên ko bật đèn xanh thôi chứ ko phải từ phía phụ huynh. Nhà nào ko chuẩn bị được thì có thể cho con ăn tại trường. Hiện nay bố mẹ cũng chuẩn bị lunch box cho mình khá nhiều thì làm thêm cho con cũng ok. Về cơ sở vật chất, bây giờ mua sắm trang bị đều là xã hội hoá, tức là phụ huynh góp tiền hoặc tài trợ. Đến điều hoà, máy chiếu còn góp được nữa là cái lò vì sóng có hơn 1 triệu. Nếu đi học trở lại, lớp con em còn phải mua cặp nhiệt độ mất mấy triệu ý chứ, toàn tiền phụ huynh thôi cụ.
Lò vi sóng cũng khá nguy hiểm. Lớn chút thì ok, chứ bé thì hơi lo.
Chắc học 1 buổi 1-2 thág rồi bán trú hết thôi.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Hố hố , nhà cụ chăm thì ok chứ ko phải ai cũng chịu khó chuẩn bị cơm trưa cho con , thậm chí bữa sáng còn lười bỏ mẹ ra . Trẻ mầm non còn tha vứt ở lớp nhờ cô cho ăn sáng , trẻ cấp 1 thì đèo đến cổng mua cho cái xúc xích là xong nhé
Bọn vô trách nhiệm nhiều phết, giờ gào thét đòi cho các con đến trường chẳng qua vì lý do "ko có người trông" thôi, tất nhiên có 1 số là chủ trường kinh doanh mầm non tiểu học cũng gào ác. ;))

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Lò vi sóng cũng khá nguy hiểm. Lớn chút thì ok, chứ bé thì hơi lo.
Chắc học 1 buổi 1-2 thág rồi bán trú hết thôi.
Với cái bộ đôi này thì ko chuyện gì kà không hể cụ ơi. Em sợ hêt năm nay chưa full dịch vụ ấy ạ.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em cũng đồng ý! Nhưng em nghĩ mãi ko hiểu sao Việt Nam ko cho học sinh mang lunch box như nước ngoài nhỉ? Bởi ăn ở trường ko biết con ăn thế nào, liệu có đủ dinh dưỡng ko? Con em về kể, hnay ăn cơm rang xúc xích hoặc hnay bạn này đỏ lắm, vớ được miếng sườn trong bát canh mà em hình dung bữa ăn nghèo nàn quá!
Thằng lớn nhà em hồi cấp 2 toàn phải thủ thêm 1 hộp nhỏ thức ăn nhà làm. Hôm thì lọ thịt chưng mắm tép, hôm thì vài viên chả lá lốt, hôm thì khúc cá kho... có hôm ở trường có món nó thích thì nó lại đem đổi :))

OTheAh

Xe tăng
Em vừa đọc báo thấy bảo 14/2 đưa các cháu trở lại trường.
Mừng mừng tủi tủi nhắn cho vk. Bị phũ 1 câu Hà nội phải từ từ :(
Theo các cụ, liệu đợt này em được giải phóng chưa hay vẫn câu Hà nội là Thủ đô nên phải khác.
E giống cụ, hihi

Bang lang

Xe điện
Bọn vô trách nhiệm nhiều phết, giờ gào thét đòi cho các con đến trường chẳng qua vì lý do "ko có người trông" thôi, tất nhiên có 1 số là chủ trường kinh doanh mầm non tiểu học cũng gào ác. ;))
Vô khỉ gì, con em ko phải trômg nhá cụ. Lớp con em chưa đi học cũng F0 đầy kia kìa, bố mẹ nó bị thì nó cũng bị, tránh sao được. Nếu kéo dài hoc online thế này ảnh hưởng cả về sức khoẻ và tâm sinh lý, em bỏ qua khoản kiến thức nhận đươc. Từ hôm qua, thấy cu cậu đã chuẩn bị tinh thần đi học bằng cách bắt đầu chép bài rồi vì có giáo doạ đi học thì mang vở để co kiểm tra.
Trước kia ít ca nhiễm, chưa tiêm hết và mọi người đều thấy sự nguy hiểm của dịch thì ko cho con đi hoc là đúng. Bây giờ thì nhiễm đầy ra, tiêm cũng gần hết rồi thì đi học chứ ở nhà để thành game thủ hết à!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Con gái em đi học được vài ngày, cũng thích cho nó đi học, chứ ko tự kỷ mất...

dpl

Xe lăn
Với số ca nhiễm mỗi ngày cao nhất nước và chưa giảm, thì vẫn diễn ra kịch bản: học và nghỉ (học online) thôi. Tội nhất là SV ở quê lên, đi học vài hôm rồi lại về quê, tốn kém, kêu ời ời.
Sv được học offline từ tuần sau cụ ạ

huongdo03

Xe tăng
Thằng lớn nhà em hồi cấp 2 toàn phải thủ thêm 1 hộp nhỏ thức ăn nhà làm. Hôm thì lọ thịt chưng mắm tép, hôm thì vài viên chả lá lốt, hôm thì khúc cá kho... có hôm ở trường có món nó thích thì nó lại đem đổi :))
Ôi dồi, nhà cụ lại giống nhà em. Hôm hộp lạc rang, hôm hộp ruốc v.v. được cái con nhà em khen cơm trường ngon, ko đứa nào bỏ cái gì bao giờ. Nhà em đc cái lúc nào cũng có ng quản nên đi học nửa buổi thế này cũng đx.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Gần 10.000 giáo viên, học sinh Hải Phòng mắc Covid-19
Toàn ngành giáo dục thành phố có 9.649 học sinh, giáo viên mắc Covid-19 tính đến hết ngày 11/2, trong đó 1.524 F0 chưa tiêm vaccine.

Chiều 12/2, Chánh văn phòng Sở Giáo dục và Đào tạo thành phố - Trần Tiến Chinh - xác nhận thông tin trên và cho hay, trong đó, số F0 giáo viên là 645 và học sinh là 9.004.

Tính riêng trong ngày 11/2, các trường ghi nhận tổng cộng 3.172 ca F0 (2.976 F0 học sinh và 196 giáo viên).

Trước số ca nhiễm tăng nhanh, Sở Giáo dục và Đào tạo Hải Phòng chỉ đạo phòng giáo dục quận, huyện hướng dẫn 182 trường học liên quan đến các ca nhiễm tổ chức dạy trực tiếp kết hợp trực tuyến, nhằm đảm bảo học sinh được tiếp cận kiến thức cơ bản.

Cũng theo ông Chinh, Sở cho học sinh F0, F1 học online và sẽ được bổ trợ kiến thức sau khi khỏi bệnh; giáo viên F0, F1 nghỉ dạy tại trường nhưng có thể dạy online.

ctth

Xe hơi
E hóng ngày tựu trường 14/2 ạ

omerta77

Xe điện
Giá dịch vụ cung cấp đồ ăn ở VN quá rẻ nên ko có kiểu lunch box phổ biến như nước ngoài. Hơn nữa phụ huynh VN đa số lười ghét chuẩn bị lunch box. Ngoài ra ở trường còn thiếu trang bị hệ thống rất nhiều lò vi sóng đủ để học sinh dùng khi cần hâm nóng một món gì đó.

Lunch box phụ huynh chuẩn bị là tốt nhất, với phụ huynh kỹ tính, có tính đến vệ sinh thực phẩm, dinh dưỡng đầy đủ. Nhưng đa số phụ huynh VN dễ dãi, lười chuẩn bị đồ ăn, và tin tưởng ngây thơ vào đủ các loại dịch vụ đểu (giá rẻ chất lượng không đảm bảo).
Riêng các trường công. Lớp thì bé bằng cái mắt muỗi. Ăn, ngủ, học đều trên bàn.
Mùa hè mang đồ ăn đến để vào đâu?
Mùa đông mang đồ ăn đến hâm nóng bằng cái gì?
Mỗi lớp khoảng 50 đứa nếu xếp hàng chắc đứa cuối cùng ăn xong thì học luôn là vừa :))