[Funland] 2/1972 – chuyến thăm lịch sử của Tổng thống Richard Nixon tới Trung Hoa

Nghen loc

Xe tăng
Frank Snepp, nguyên là chuyên phân tích chiến lược của CIA ở VNCH, người đã lái xe đưa TT Nguyễn Văn Thiệu rời Vn, trong cuốn hồi ký: Decent Interval : Khoảng lặng chấp nhận, đã phân tích rất rõ sự kiện này. Trong cuốn này, xuất bản năm 2021, với nhiều tài liệu được giải mật, ông ta cho biết Mỹ đã bỏ rơi VNCH ra sao, điệp viên huyền thoại Võ Văn Ba đã báo cho Mỹ và cả VNCH biết rõ kế hoạch của miền Bắc ra sao.
Cuốn nayf có bán tại Việt Nam Ko cụ?

Cám ơn cụ Ngao nhiều. Mong cụ có nhiều thớt hay để nhìn rõ lịch sử. Vì nhìn vào lịch sử có thể đoán được tương lai.

Ngao5

Vũ Trụ
Hình như chưa có bản dịch và bán ở Vn cụ ạ.
Cuộc tháo chạy tán loạn
Nguyên bản tiếng Anh: “The Decent Interval
Tác giả Frank Snepp
Người dịch: Ngô Dư
Nhà xuất bản Thành Phố Hồ Chí Minh
Version Word, 248 trang
______
Cụ nào cần ới em nhé

Ngao5

Vũ Trụ
Cuốn này có bán tại Việt Nam không cụ?
Frank Snepp.jpg

Cuộc tháo chạy tán loạn
Nguyên bản tiếng Anh: “The Decent Interval
Tác giả Frank Snepp
Người dịch: Ngô Dư
Nhà xuất bản Thành Phố Hồ Chí Minh
Version Word, 248 trang
______
Cụ nào cần ới em nhé, chuyển qua email: ngao5@yahoo.com

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi_xanh

Xe buýt
Con mẹ thằng Nixon và Đặng đi tiểu vào bình, nó bắt tay cướp Hoàng sa và Trường sa
Các cụ OF nhà mình cứ ghét là chửi chả cần lý lẽ gì nhỉ. Năm 72 ĐTB còn đang bị đi đày ở Giang Tây, làm gì có quyền hành gì.

sắt con

Xe điện
Cuộc gặp của những kẻ dã tâm mặc cả trên xương máu Việt Nam

boy_spott

Xe điện
Em vào đọc lịch sử

vietdung_790

Xe đạp
Và sau chuyến thăm máu xương của VN lại phải đổ nhiều hơn. Có thể nói bữa tiệc đó là uống máu người VN chứ không phải rượu Mao Đài
Lợi ích dân tộc là trên hết mà bác ơi, tất cả các quốc gia trên thế giới lúc bấy giờ chỉ nghĩ tới lợi ích quốc của họ thôi, nào ai thương xót cho máu người VN đâu, máu ngươi VN đổ xuống cho cả Nhân loại hưởng lợi.

Nhờ có VN làm bãi chiến trường chính trong chiến tranh Lạnh mà nhiều nước trong khu vực Asean, Đông Á và trên thế giới mới có khoảng thời gian ổn định, hòa bình quý giá để phát triển kinh tế, xây dựng cơ sở hạ tầng và vượt qua giai đoạn căng thẳng này mà ko bị chiến tranh tàn phá, rồi còn kiếm thêm ngoại từ hoạt động quân sự tại VN, họ thật may mắn khi có VN lãnh "trách nhiệm" đổ máu.

Cũng nhờ có bãi chiến trường VN mà nguy cơ nổ ra Thế Chiến 3 đã bị giảm nhẹ đi đáng kể, các cường quốc dồn hết toàn bộ mâu thuẫn, sự tàn phá vào mảnh đất hình chữ S, nhờ vậy mà sự sống trên Trái Đất mới ko bị hủy diệt.

Đây có lẽ là "nghĩa vụ" bất đắc dĩ của đứa con VN với mẹ Trái Đất, và có vẻ như chúng ta đã "hoàn thành" xuất sắc cái "nghĩa vụ" này, sang đến thế kỷ 21 này thì hình như ông Ukraine lại thích tiếp nhận cái "nghĩa vụ" chết tiệt này đây =))