[2011] Em lại lên đỉnh Fansipan

tuanphoto

Xe hơi
ảnh cụ chụp rất đẹp

haipm82

Xe tải
bac chủ chuẩn bị ký quá

vanvuong

Xe điện
Vác theo làm gì cho nặng hả cụ! Đi mệt chỉ muốn quẳng bớt đồ đi thôi.
Hợ hợ, em tính làm bộ đồ "tông giật" hông đeo quám trông cho giống poter. Ú ớ lại dc mấy mợ thuê bế lên "đỉnh" thì phê lòi.
Đùa chứ em noi gương cụ, năm nay quyết leo phan, chạy xe 1 lèo từ sg ra cho mấu.

negative

Xe hơi
Bài này của bác hay quá, em phải đánh dấu để chuẩn bị

cái fan si păng này trước có cậu sinh viên mất tích ko bít tìm được chưa

Maybach Tàu

Xe container
Công tác chuẩn bị:

Leo Fansipan cần chuẩn bị mấy nội dung:

1. Vé tàu hỏa đi từ Hà Nội lên Lào Cai và đi từ Lào Cai về lại Hà Nội. Tại sao lại đi tàu hỏa? Vì tàu hỏa là phương tiện đi lại thuận tiện, an toàn và thời gian khá phù hợp với những người phải đi làm. Buổi tối khoảng 8, 9h là lên tàu. Ngủ một mạch tới khoảng 5h sáng là tới Lào Cai. Bắt xe từ Lào Cai lên tới Sapa là tầm 7h sáng, vừa đẹp.

Đi tàu hỏa Sapa thì cần phải mua được vé nằm cho đỡ mệt, khoang 4 giường hoặc khoang 6 giường và cũng cần lựa chọn tàu nhanh tức là tàu đỗ ở ít ga (phân biệt với tàu chợ). Tàu nhanh thường có ký kiệu là SapaX. Nếu mà đi tàu Sapa ghế ngồi thì sẽ rất mệt, tự mình làm hại sức khỏe của mình và sẽ khó để leo Fan.

Để phục vụ khách du lịch, nhà tàu và các đơn vị kinh doanh tour còn trang bị khoang 6 giường mềm, khoang 4 giường mềm, khoang 4 giường mềm ốp gỗ... để tăng chất lượng dịch vụ và cũng để khách xùy thêm xiền. Mua vé loại nào và mua được loại nào tùy thuộc khả năng của các bác vì thông thường các khoang này đã được các công ty du lịch mua trọn gói từ lâu rồi.

Những đợt lên Sapa vào mùa xuân thế này thường hết vé khá sớm, chính vì vậy thông thường phải mua vé trước cả tháng giời, như vậy danh sách đoàn cũng phải chốt rất sớm.

Một phương án khác là ra Bến xe Mỹ Đình nhảy xe chất lượng cao lên thẳng Sapa, tuy nhiên em không khoái phương án này lắm do đã có lần phải tăng bo 3 lần khi đi xe chất lượng cao Hà Nội - Sapa do đợt đó không mua được vé tàu.

2. Đặt tour leo Fansipan.

Leo Fansipan có 2 cách, đăng ký trọn gói thông qua công ty du lịch, hoặc là tự mua vé tham quan, tự lo đồ ăn uống và nếu cần thì thuê porter mang vác đồ rồi tự leo theo cung đường mà mình thích.

Đi theo tour thì nhàn hơn nhiều vì họ lo hết cho mình, từ việc ăn ngủ nghỉ cho tới mua vé tham quan bảo hiểm, lo lắng về chuyện an toàn và sức khỏe của khách du lịch... trong khi đó tự đi thì mình phải tự lo.

Qua những gì em tìm hiểu, thì porter trên Sapa có một hiệp hội toàn các bác người dân tộc, họ đảm nhận công việc khuân vác đồ (đồ chung cho đoàn như túi ngủ, đệm, đồ ăn uống, vệ sinh) và cũng kiêm luôn việc nấu nướng cho khách. Các tour du lịch thường mua lại dịch vụ của đội porter này và giá thông thường khác nhau ở phần suất ăn chính và phụ.

Vé tham quan kèm theo bảo hiểm thì do Kiểm lâm bán, bên tour sẽ mua cho khách. Khi đi khách đoàn, bên tour sẽ cử hướng dẫn viên đi cùng và với những đoàn đông và có yêu cầu đặc biệt, bên tour có thể cử đầu bếp đi nấu ăn cho khách thay vì sử dụng porter.

Trong trường hợp tự leo, có thể thuê lều, thuê đệm của các đơn vị kinh doanh ở Sapa. Gúc một nhát thì ra một danh sách dài.

3. Chuẩn bị đồ đạc cá nhân.

Đồ cá nhân chia thành 2 loại: Đồ gửi lại ở Sapa và đồ mang theo lên Fansipan.

Các đơn vị tour đều có phòng tắm và gửi đồ cho khách ở Sapa. Vì vậy có thể đem quần áo lên Sapa, tắm rửa thay xong rồi gửi lại một số ở Khách sạn. Đồ đạc mang theo lên Fansipan chỉ là những đồ tối cần thiết và cố gắng càng nhẹ càng tốt.

Thông thường sáng tới Sapa tắm rửa thay đồ, sau đó đóng gói và gửi lại những đồ không cần dùng đến.

Mang theo lên Fansipan chỉ cần 1 balo, trọng lượng chỉ tầm 5kg trở xuống là vừa phải và đủ đồ để dùng. Trời rét thì phải mang thêm quần áo khoác, chứ còn trời hè thì còn giảm bớt được đống quần áo.
Hôm trước mình đi trực thăng lên đó, nói chung không phải chuẩn bị gì nhiều đâu:P

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

ao_trang

Xe buýt
Năm nay leo được lên đó chắc em ở lại đó luôn :D

bocun

Xe buýt
Vào đọc 1 lèo hết 20 trang, thấy các Cụ Mợ leo đỉnh PXP mà em phục quá. Ước 1 lần được leo lên như các Cụ Mợ.. Ko biết năm nay Of có tổ chức leo PXP như năm ngoái ko? Để em luyện tập tt rồi còn tham gia cùng các Cụ Mợ.

bien gio

Xe máy
Vào đọc 1 lèo hết 20 trang, thấy các Cụ Mợ leo đỉnh PXP mà em phục quá. Ước 1 lần được leo lên như các Cụ Mợ.. Ko biết năm nay Of có tổ chức leo PXP như năm ngoái ko? Để em luyện tập tt rồi còn tham gia cùng các Cụ Mợ.
Em lại ham hố phượt đây, có đợt là phải joy cho máu

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hiện tại Fansipan đang đóng cửa bảo dưỡng vì nguy cơ cháy rừng cao. Nếu cụ máu leo thì đợi tháng 4 mở lại khu du lịch thì tiến hành, mà nếu ngại leo thì đợi có cáp treo đi lên thẳng trên đỉnh cho nhàn.

Nếu mà máu thì cụ chỉ cần kêu gọi anh em bạn bè rồi đứng ra tổ chức là có đoàn đi vui ngay, đoàn không cần đông nếu cụ không thạo việc tổ chức và quản lý. Ở OF có cụ hôm trước vừa đi 1 người 1 porter lên đỉnh đấy, cũng không cần phải đợi có đoàn mới đi được đâu. Tuy nhiên đi đông thì vui hơn.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại Fansipan đang đóng cửa bảo dưỡng vì nguy cơ cháy rừng cao. Nếu cụ máu leo thì đợi tháng 4 mở lại khu du lịch thì tiến hành, mà nếu ngại leo thì đợi có cáp treo đi lên thẳng trên đỉnh cho nhàn.

Nếu mà máu thì cụ chỉ cần kêu gọi anh em bạn bè rồi đứng ra tổ chức là có đoàn đi vui ngay, đoàn không cần đông nếu cụ không thạo việc tổ chức và quản lý. Ở OF có cụ hôm trước vừa đi 1 người 1 porter lên đỉnh đấy, cũng không cần phải đợi có đoàn mới đi được đâu. Tuy nhiên đi đông thì vui hơn.
Không cần đông, nhưng đi có tí ái đi cùng mới có nhiều động lực :D

ToanThangLong

Xe tăng
Tháng 3 này Em cũng quyết định leo Fan.
Hiện tại thì OF không có lập Team nào để đi nhỉ Cụ chủ?

Hà Thu OIshi

Xe hơi
Website
rangdong.com.vn
Em là người kém chu đáo nhất trong đám chuẩn bị leo Fan cụ ợ. Nhiều người chuẩn bị đầy đủ như một cái siêu thị. Tuy nhiên trò này nhiều khi mang những đồ mà chẳng bao giờ dùng đến, chủ yếu là sợ thiếu mà.

Đồ của em linh tinh thế mà đem cân cái balo lên cũng khoảng 5kg. Bình thường 5kg thì chỉ bằng mang máy tính đi làm hay cặp của trẻ con đi học, nhưng mà lúc leo thì biết tay nhau ngay.

Thôi em đi ngủ đã, mai giờ này là em đang ngủ trên tàu rồi. Lạ một cái là chả háo hức gì cả, hức hức.
phải công nhận là cụ chuẩn bị chu đáo thật, em chắc chỉ vác mỗi cái ba lo với năm cơm trộn muối vừng, thêm đôi giầy bata và bộ quần áo ấm :D

Hà Thu OIshi

Xe hơi
Website
rangdong.com.vn
em thấy cụ đi nhiều thật đấy, chắc chắn trong cụ có cả một niềm đam mê, ước gì em cũng được như cụ
cụ ấy ko chỉ có niềm đam mê ko mà còn phải có nhiều xiền nữa, mình ko nghèo nhưng cũng ko quá giầu nên cứ đi lang thang nhiều khi cũng phải suy nghĩ :D