[Funland] 5 năm vừa rồi, các cụ học được gì trên chiến trường chứng khoán

babeo

Xe điện
Các nhà phưn tích tài ba đang tung hô CK Vn đang vào úp chén, cháu cũng mong thế lắm vì 5 năm vừa qua cháu mệt lắm rồi. Cháu vào đổ bô đúng tháng 10/2009 lịch sử, chính xác ngày cháu mở tk ck đầu tiên của đời mình là đâu như 1 hay 3/10/2009 gì đấy.
5 năm trôi qua biết bao biến cố thăng thì ít trầm thì nhiều, đồng thời cũng học được vô số bài học từ những cú ngã kinh điển ( gọi là kinh điển vì hình như ai mới chơi chứng cũng dính, lý thuyết ai cũng biết mà vẫn cứ dính như thường, thế mới hài). Giờ cháu mừng là vẫn sống sót đến ngày hôm nay, tạm thế đã, mai ko biết như nào...
Cháu lập thớt để các cụ cùng chia sẻ những trải nghiệm thú vị hay đau đớn của các cụ trong 5 năm sống dở chết dở vừa qua:D

babeo

Xe điện
Bài học cháu tâm đắc nhất:
1/Phù thịnh ko phù suy.

babeo

Xe điện
Bài học cháu tâm đắc nhất:
1/Phù thịnh ko phù suy.
Từ hồi thua lỗ vì đầu tư chứng khoán cháu thấy mình thành triết gia nửa mùa, hi hi.
Liên tục bị đứt tay vì bắt dao rơi, mãi cháu mới hiểu tại mình phù suy:D. Một cổ phiếu bị rơi vào kênh giảm giá tức là nó đã tích lũy đủ yếu tố để suy thoái. Mình bắt dao rơi là phù suy nên chết là phải.

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Bài học của em là không đưa tiền cho lái, vì họ tham lắm ít khi họ trả lại ta.
cứ hàng nào ko có lái và làm ăn có lãi mới chơi..

babeo

Xe điện
Bài học của em là không đưa tiền cho lái, vì họ tham lắm ít khi họ trả lại ta.
cứ hàng nào ko có lái và làm ăn có lãi mới chơi..
Hình như nhỏ lẻ ai cũng phải trải nghiệm bài học này cụ ạ. Mà kể cũng đúng, khi mới tham gia ttck, kinh nghiệm chưa có, khả năng đánh giá cổ phiếu yếu, lại dễ bị dẫn dắt tâm lý nên những cố phiếu làm giá luôn lôi cuốn những nđt này.
Hồi mới vào cháu dính MCV, giờ hủy niêm yết rồi.

babeo

Xe điện
em cũng thăng trầm với thị trường được chục năm roài, bài học là đừng bao giờ nghe mấy anh chị làm nghề môi giới chứng khoán
Ôi vậy tuổi nghề của cụ cao gấp đôi cháu rồi. Cụ chốt đến thời điểm này tài sản của cụ tăng gấp bao nhiêu lần so với vốn đầu tư ạ?

babeo

Xe điện
Cháu đã trọn con đường gập ghềnh để đi. 5 năm qua cháu đã đi vào con đường toàn ổ voi với ổ trâu :P, nhưng bù lại được trải nghiệm những điều mà 16 năm đi làm nhà nước trước đó cháu chưa từng trải qua.

sivibi

Xe tăng
Bài học của em là không ai lo cho túi tiền của mình bằng mình. Không nghe lời khuyên của cai cả

KafeDel

Xe tăng
Cháu đã trọn con đường gập ghềnh để đi. 5 năm qua cháu đã đi vào con đường toàn ổ voi với ổ trâu :P, nhưng bù lại được trải nghiệm những điều mà 16 năm đi làm nhà nước trước đó cháu chưa từng trải qua.
Thế là giờ cụ ko làm NN nữa hả?
Cụ có ý định làm thử tý vàng chưa để cháu giới thiệu?

Chỉnh sửa cuối:

ban2010

Xe buýt
bài học của cháu là
- lúc đỉnh cao là lúc sắp phun tóe loe ạ :P

babeo

Xe điện
Thế là giờ cụ ko làm NN nữa hả?
Cụ có ý định làm thử tý vàng chưa để cháu giới thiệu?
Giờ cháu ko được gọi là dân cổ cồn nữa rồi, mà thành con buôn:D theo cách của nhiều người được mặc áo vét cổ cồn gọi, he he.
Cháu cũng muốn học buôn vàng đấy cụ, nhưng chưa đến lúc , cháu tranh thủ dùng kinh nghiệm buôn chứng để kiếm chác tí dành về già đã sau đó mới học thêm nghề buôn vàng, lúc đó cháu nhờ cụ chỉ cho vài ngón nghề nhé.
Mà đợt vừa rồi kiếm đc ko cụ? Cụ chốt nav đi xem tình hình thế nào khích lệ tinh thần nhà đầu tư tương lai tí:D

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Bài học của em là không ai lo cho túi tiền của mình bằng mình. Không nghe lời khuyên của cai cả
Lời khuyên thì nên nghe nhưng làm theo hay ko lại là chuyện khác chứ cụ. Nhưng mà cháu nghĩ thành công nó là kết quả của một chuỗi thất bại trước đó,tất nhiên là những thất bại CÓ THỂ KHẮC PHỤC. Chứ thất bại ko còn cơ cứu vãn thì chỉ kiếm sợi dây thừng là dễ nhất, he he

Hainq

Xe buýt
Em học đc là ko bao giờ nghe mấy đứa môi giới

babeo

Xe điện
Em lúc được lúc mất, lên voi xuống chó cũng nhiều, chẳng biết rồi 5 năm nữa mình sẽ có thêm được những bài học gì, chơi chứng thì chẳng ai nói trước được, bởi vì bản chất của chứng khoán là 1 thứ có độ rủi ro cao
Cháu thì được đào tạo chính quy về tài chính, nhưng cái thời 8x thế kỷ trước thì tài chính của mình vẫn sơ khai lắm nên áp dụng được rất ít. Hồi đó cháu học môn Kinh tế tư bản, giáo trình vẫn chửi kiểu làm kinh tế của Tư bản kinh lắm:)).
Nhưng có lý thuyết đến giờ vẫn đúng mà nhỏ lẻ chúng ta nên áp dụng.
Đó là trích phòng rủi ro. Ví dụ : Lợi nhuận của cụ 100 tr, cụ nên trích dự phòng rủi ro 30tr. 50tr tái đầu tư vào CK, 20 tr chuyển sang kênh đầu tư khác.
Chốt năm tài chính sau, nếu có lãi thì cụ hoàn nhập dự phòng khoản 30tr kia, gộp vào lợi nhuận rồi lại trích 30% dự phòng cho năm sau. Kiểu thế...

chieuvang

Xe buýt
thị trường luôn đúng, nương theo mà sống thôi các cụ.

thanhtps

Xe buýt
Em thích cụ rồi nhé

chieuvang

Xe buýt
giờ ttck cũng chuyên nghiệp hơn xưa nhiều rồi các cụ, cơ hội với rủi ro luôn đi kèm. E cũng chứng kiến nhiều người kiếm được cũng như để mất trên thị trường, ko nên mất niềm tin quá, đầu tư chuyên nghiệp sao phải quá sợ hãi. E vẫn thấy cuộc chơi này luôn hấp dẫn.

babeo

Xe điện
giờ ttck cũng chuyên nghiệp hơn xưa nhiều rồi các cụ, cơ hội với rủi ro luôn đi kèm. E cũng chứng kiến nhiều người kiếm được cũng như để mất trên thị trường, ko nên mất niềm tin quá, đầu tư chuyên nghiệp sao phải quá sợ hãi. E vẫn thấy cuộc chơi này luôn hấp dẫn.
Vưng, cháu nghĩ là quá sợ hãi thì chả làm được gì, đôi khi phải chấp nhận trả giá, hy sinh món lợi ngắn hạn cho mục tiêu dài hạn. Điều quan trọng trong đầu tư là ko đc lơ là khoản đầu tư của mình, ko đc trông chờ vào may mắn vì may mắn là của hiếm ko dễ gặp.

so.young

Xe tải
E bắt đầu nhúng tràm năm 2007. Lúc đầu cũng được như ai và nghĩ rằng mình tài giỏi. Sau đó mọi thành quả đi toong. E cũng giống như chủ thớt là cặm cụi bắt dao rơi. Kết quả mấy năm đi làm k để đc gì ngoài rổ chứng ung. May mắn và cũng là nguyên tắc của e là chơi bằng tiền thực chứ k phải tiền vay nên e vẫn sống ngắc ngoải mà k bị áp lực phải bán lỗ. E bắt đầu quay lại mua vào từ cuối 2013 đến giờ có thể tạm coi như e đã lấy lại đc hơn những gì đã mất. Chỉ là tạm coi như thôi vì e vẫn hold, chưa chốt nên chưa biết thế nào