[Funland] 50 năm "Trận Điện Biên Phủ trên không"

Xe gia đình

Xe điện
Thế

Thế hỏi thật cụ nhé .. Cho cụ sang mẽo sống cụ có thích kg ? Cho cụ 2 cọc tiền . 1 cọc có hình ông tổng thống mẽo và 1 cọc có in hình ông cụ nhà ta..cụ chọn ông nào..
Miếng pho mát miễn phí chỉ có trong bẫy chuột thôi nhé.
Tư làm tự hưởng đi, đừng trông chờ của bố thí nhé.

Xe gia đình

Xe điện
Em không hề khóc nhé . em cũng kg hề cào mặt ăn vạ nhóe . em luôn sống và làm việc theo đúng hiến pháp của forum ..là có việc gì thì báo cho các chã . để chã xử lý
Em cân cả team các bác
Sao ngày xưa không ở lại tử thủ Sài gòn mà cân team.
Tháo chạy tụt cả quần, giờ chạy thoát rồi lại to mồm.

myob

Xe tăng
Chả cần lập luận nhiều đến thế đâu cụ, mang B-52 vào rải thảm tức là muốn giết dân thường, là khủng bố rồi. Nhờ chính quyền di tản dân trước nên thương vong thế hãy còn ít, nhưng trong mắt các vị đạo đức đầy mình đó thì do Mỹ nhân từ. Em còn nhớ một loạt bên thớt Nga-U tôn thờ người Mỹ đã nhân từ rải truyền đơn ở HN để dân di tản hạn chế thương vong cơ. Họ còn lịch sự nên chưa nói toẹt ra ý họ là chính quyền VN dùng dân làm lá chắn đấy.
Với thể loại đấy ta phải bôi trét lên mặt họ thật lực.
Cụ biết tại sao không? Vì họ bị tẩy não bởi truyền thông, mạng và cả phim ảnh về những diễn biến cân đong đo đếm của bên quân đội khi thả bom hay bắn tên lửa vào dân thường… thực sự là không có khái niệm “Collateral Damage”- tổn thất ngoài dự kiến…

alceste

Xe điện
Thế

Thế hỏi thật cụ nhé .. Cho cụ sang mẽo sống cụ có thích kg ? Cho cụ 2 cọc tiền . 1 cọc có hình ông tổng thống mẽo và 1 cọc có in hình ông cụ nhà ta..cụ chọn ông nào..
Hỏi thật cụ, thời buổi này làm gì có ai cho ai cái gì? Tự dưng nghĩ có thằng nào cho tiền mình, làm gì có, làm gì có chuyện tự nhiên thế.
Đến ném cho chó cục xương cũng không phải tự nhiên, mà để nó tiêu khiển cho mình cụ ạ.
Còn tự kiếm ra thì cọc tiền nào cũng là của mình và tự mình kiếm được và đềuquý cả.
Cho cụ sang mẽo móc cống bưng bê làm nail với ở VN học hành sự nghiệp danh vọng đầy đủ thì cụ chọn cái gì thế:D

Mr.Hiền1999

Xe hơi
Thế

thầy huấn nói rồi. có làm thì mới có ăn

A98

Xe container
Như thế này gọi là "cào l. ăn vạ"
Đúng là "vừa ăn cướp vừa la làng"
Về "bển" đi
Làm quái gì được đi mà cụ bảo "về", khổ thế chứ. Về được đã có tâm thế thái độ khác, nhưng nội dung thì vẫn thế :)) :))

A98

Xe container
......
Cho cụ sang mẽo móc cống bưng bê làm nail với ở VN học hành sự nghiệp danh vọng đầy đủ thì cụ chọn cái gì thế:D
Thiếu gì người chọn cửa đấy hả mợ. Người ta coi trọng phần tinh thần nhiều hơn, muốn được sống giữa những người văn minh chứ không muốn hoà mình vào bọn mọi rợ bẩn thỉu như chúng ta mà.

beomap2

Xe container
Mấy nước Ả Rập họ mua bằng tiền, còn ta nhận viện trợ… Còn nguyên nhân quan trọng nữa là quãng đường vận chuyển sang ta phải đi qua đường sắt của cái anh to to phương Bắc, cảng biển thì bị Mỹ thả thuỷ lôi ngăn chặn hết rồi… Lô vũ khí nào sang ta cũng bị anh đó mở ra thẩm định trước… Hơn nữa năm 1969 TQ và LX đã xảy ra xung đột biên giới. Vì thế nên LX không dám cho VN hàng hiện đại sợ TQ nó thịt mất…

Cũng vì nguyên nhân đó mà lực lượng tên lửa phòng không qua quá trình chiến đấu hao hụt thiệt hại nhưng chậm được bổ sung vũ khí khí tài… Ngay cả chuyên gia LX sang VN còn phải transit mấy lượt máy bay mới đến được Hà Nội
SAM2 hồi đó là hàng tồn kho thì phải cho đi đỡ vướng, lại được tiếng là giúp đỡ

hanoien

Xe điện
Đọc lại mới thấy ý chí, tinh thần quật cường của người Việt Nam trong những lúc chiến tranh gian khó thì ít có quốc gia nào bì đc. Đúng là ý chí thép - Iron will.

Cucumin

Xì hơi lốp
SAM2 hồi đó là hàng tồn kho thì phải cho đi đỡ vướng, lại được tiếng là giúp đỡ
Làm gì mà tồn, lúc đấy vẫn ngon mà, vẫn là xương sống của phòng không khối Xã hội chủ nghĩa đấy.

Bastion.P

Xe container
Có cụ nào đọc quyển nè chưa?

mihkun

Xe tăng
Muốn so sánh với Nga thì so với cuộc chiến BG Tây Nam nhé \m/
Vớ vẩn. Bọn Khờ đỏ nó xông vào hẳn biên giới giết dân ở Phú quốc, Thổ Chu, An Giang… so vậy lão không thấy khập khiễng à? Cùng hành động, nếu muốn thì nhìn Indo giết người Hoa, Việt Nam đuổi Hoa kiều và thằng TQ không có hành động quân sự nào vì đó là chuyện nội bộ nước khác.
Chẳng qua lão muốn cố so thằng Nga với Việt thì có.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi các cụ lớn tuổi, có cụ nào biết và nhớ vụ B52 rơi ở cánh đồng xã Xuân Giang, h Đa Phúc, t Vĩnh Phú (địa danh thời đó)

Nhà cháu kể về vụ này cho các cụ nghe:
Đêm 26/12 MB B52 rơi tại cánh đồng của làng Đại cháy sáng rực trời luôn. Trong làng đánh trống thức dân quân đi bắt phi công, nhà cháu bé nhát lên càng cài cửa chặt chỉ sợ rù nó ko may chùm vào đúng nhà mình và bòm bòm thì bỏ bu. Sáng ra bên đò xem tình hình thế nào thì thấy dân quân chỏ đò về bến 1 chú PC mới chết to béo da trắng. Nhà cháu thấy chú PC mặc mỗi cái quần sịp mà bị buộc túm bằng cỏ một bên hông (Chắc chú dân quân nào đó vì căm thù quá lấy liềm rạch sịp xem trym, nhưng sau ai đó lại buộc túm lại). Nhà cháu cũng liều đạp cho 2 phát vào bụng thấy béo mềm (bây giờ vẫn nhớ cảm giác ấy). Nhà cháu cũng căm thù vì nhà cháu cũng bị 1 quả bom lạc hôm 22/12 nổ gần nhà làm sập cmn nhà may người ko có ai ở nhà. PC nằm phơi cả ngày đến tận chiều mới mang mộ quan tài gỗ mộc (không sơn son gì hết) cho chú PC vào đen chôn.
Còn xác MB thì hàng ngáy cháu vẫn mò sang dứt dâyđiện và bo mạch bán dẫn bán bóng 3 chân cho ông thợ lắp đài trong thôn, mô tơ con và bẻ các ống kim loại nhỏ làm se điếu. Sau một thời gian huyện đội và xe lội nước sang đánh mìn thành các mảng nhỏ để vận chuyển đi và có mấy ông chuyên gia TQ đến ngó nghiêng nghiên cứu
Trong thời gian chờ chở đi, mấy ông bên Bắc Ninh ma lanh hơn bẻ lấy nhôm đúc nồi 5 nồi 10, sau bị dân quân bắt trói 5 ông mỗi ông vào một cây liễu ven đường
Tay phi công chết còn nguyên không cháy cụt gì ah Cụ? Chắc là không kịp nhảy dù, máy bay rơi nhưng cái chỗ nó ngồi không cháy nổ, chết vì va chấn hoặc chết vì sợ

Tứ Vô Lượng

Xe container
Hỏi thật cụ, thời buổi này làm gì có ai cho ai cái gì? Tự dưng nghĩ có thằng nào cho tiền mình, làm gì có, làm gì có chuyện tự nhiên thế.
Đến ném cho chó cục xương cũng không phải tự nhiên, mà để nó tiêu khiển cho mình cụ ạ.
Còn tự kiếm ra thì cọc tiền nào cũng là của mình và tự mình kiếm được và đềuquý cả.
Nói thế phải tội bây giờ vẫn cho nhau, ủng hộ bão lụt, mời nhau nhậu bình thường mà nhỉ đâu phải chỉ tiền tiền đâu nhỉ? trong covid còn bao nhiêu người lăn lưng ra tình nguyện, oxy miễn phí, đồ ăn miễn phí vv và vv mới hôm rồi có cậu gì nhảy xuống sông cứu người mà chết đuối đó

Hoang Giang91

Xe tăng
Tay phi công chết còn nguyên không cháy cụt gì ah Cụ? Chắc là không kịp nhảy dù, máy bay rơi nhưng cái chỗ nó ngồi không cháy nổ, chết vì va chấn hoặc chết vì sợ
Em chỉ thấy tay này da trắng chết còn nguyên vẹn. Máy bay cháy rơi xuống văng thành nhiều khúc, khoang bom thì xác MB cháy thui, một tay da đen thì cháy đen trong khoang máy, khoang lái còn nguyên nên bọn em lên còn ngồi thử vào ghế nhưng nó rơi hơi bị lật nghiêng. Các khoang khác rơi vương vãi (phần thân) em ko dám đến gần chỉ sợ còn bom chơi nổ