[Funland] Pfizer chỉ có 12% tác dụng với omicron

colangxxi

Xe buýt
cái bọn hậu covid kinh thặc,
hôm qua bà hàng xóm nhà em đi tiêm cái củ khỉ gì nở phổi gần 2 củ, gạ bà ngoại em đi tiêm, say no đương nhiên.

tủ sư.
Thuốc gì tiêm 2 củ mà ko rõ nguồn gốc thì ghê thật

stone_lamp

Xe điện
em cũng 3 mũi Astra đây test 2 vạch nhưng triệu chứng chỉ hơi mỏi người và có đờm ở họng xíu, đến ngày thứ 4 thì test về 1 vạch rồi.
Em 3 múi frizer mà đi dự Hội nghị test PCR mới biết +, chả có biểu hiện gì về nhà mấy hôm test lại - lại đi làm. Ko có tí biểu hiện gì. 3 mũi tiềm về em cũng ko sao, như ko tiêm

Sunrise96

Xe buýt
Nhiều thống kê thấy Moderna tác dụng tăng kháng thể cao hơn Pfizer mà sao thế giới chuộng Pfizer hơn các cụ nhỉ, công nhận là thằng này làm marketing quá đỉnh.
Đội nhà em và họ hàng tiêm đủ hết 3 mũi Moderna hoặc Pfizer rồi mà nhóm 3 mũi Moderna bị dính F0 nhiều hơn nhóm Pfizer . Tuỳ cơ địa từng người thôi cụ ạ :D

Bobbo

Xe điện
Đội nhà em và họ hàng tiêm đủ hết 3 mũi Moderna hoặc Pfizer rồi mà nhóm 3 mũi Moderna bị dính F0 nhiều hơn nhóm Pfizer . Tuỳ cơ địa từng người thôi cụ ạ :D
Vợ và em vợ em tiêm Moderna, em và mẹ vợ tiêm Pfizer cũng bị nhiễm covid cả thôi

mamtom7981

Xe buýt
Cái này cũng khó biết. Đo kháng thể mới biết.
Vì mắc Covid xong khỏi mà sức khỏe yếu đi thì chưa biết chừng.
Tiêm văc xin thì thường thể trạng lại khỏe nhưng k đúng chủng thì cũng hiệu quả thấp.
Nói chung là tùy số (Quan điểm của 1 người k học về y)
Khi đưa vaccine vào cơ thể thì chỉ là diễn tập cho hệ miễn dịch nhận biết được con virus để sinh kháng thể bảo vệ
Khi cụ nhiễm và khỏi, thì cơ thể cụ đã có số kháng thể oánh bay con virus rồi nên sức khỏe của cụ sau khi khỏi F0 có thể yếu (có thể bội nhiễm các bệnh khác), nhưng sức đề kháng với covid thì cao (so với tiêm vaccine hoặc so với người chưa tiêm) cụ ạ.
Vaccine covid hiện giờ được sản xuất dựa trên chủng cũ cụ ạ, không kịp sản xuất vaccine cho Delta hay omicron đâu cụ

Sunrise96

Xe buýt
Vợ và em vợ em tiêm Moderna, em và mẹ vợ tiêm Pfizer cũng bị nhiễm covid cả thôi
Nhưng dù là loại vaccine gì và tiêm 1 hay 3 mũi đi nữa cũng giúp cộng đồng giảm nhẹ triệu chứng bệnh đi rất rất nhiều. Theo thời gian vaccin sẽ giúp cộng đồng có miễn dịch và biến covid 19 trở thành 1 loại cúm mùa thôi

VCHDHN

Xe container
Thằng bạn em vừa gửi cho 2 cái ảnh. Một cái chứng nhận tiêm M4, một cái test 2 vạch và đang cách li:)).

SanHoBien

Xe container
Em tiêm 3 mũi Astra và làm việc cùng với cả đoàn F0 mấy hôm liền, ko sao cả. Hên xui thôi chứ khó mà nói rằng do tiêm vaccin nên không bị nhiễm.
E cũng tiêm 3 mũi AZ đây cụ :P
E thì được bạn báo cho biết nó bị nhiễm rùi, nói e đi test đi vì 2 hôm trước có ngồi nhậu với nó.
E đi test và dính luôn. E thấy bình thường chỉ hơi sốt nhẹ 1 đêm thui các cụ :P

Matizcoi

Xe cút kít
Cháu e 14 tuổi, dính cả Delta và Omicron. Chưa tiêm mũi nào vì gia đình ko thích, bị dính 2 lượt và ko thấy bị sao, có thể may mắn nhưng e nghĩ nếu các cháu, tiêm vẫn dính thì tiêm làm gì trong trường hợp các cháu ko béo phì, bệnh nền?
Người nhớn tiêm xong còn bị, em đọc trên wiki thì định nghĩa vacxin nó khác, nên nếu ko tiêm mà vẫn được đi làm em cũng ko tiêm, xem con covid nó dư lào ;))

Xe bọ xít

Xe container
Có lẽ do cả 2 cụ ạ.

Đến như bên Mỹ họ cũng không bắt buộc tiêm, chứng tỏ họ không cần thành tích thi đua 100% như ở ta.
Họ giàu lại sx ra vaccine nên ai tiêm thì tiêm ko thì bán cho nước khác (nếu vaccine hết hạn thì họ gia hạn thêm). Còn mình nghèo, chót mua rồi, ko tiêm bỏ đi thì lãng phí lắm lại chẳng bán đc cho ai. Vì thế bằng mọi biện pháp nghiệp vụ có thể để người dân đi tiêm.

BKG

Xe tăng
Nhiều thống kê thấy Moderna tác dụng tăng kháng thể cao hơn Pfizer mà sao thế giới chuộng Pfizer hơn các cụ nhỉ, công nhận là thằng này làm marketing quá đỉnh.
E Moderna, ở giữa bầy F0, trộm vía chưa bị. E nghĩ hên xui

dalink

Xe điện
Omicron thì tốt nhất không nên tránh mà tránh cũng không được, giờ mà cụ nào còn nhiễm Delta thì thực sực chia buồn vì cụ đó sẽ quay vào ô thêm lượt
Vaccine chỉ làm tăng đề kháng của cơ thể với virus corona thôi chứ hiện giờ có thể khẳng định là vaccine không giúp tránh bị nhiễm, nhất là với loại virus biến chủng nhanh như loại này. Vaccine hiện đang sử dụng chủng virus cũ để sx nên với chủng mới sẽ có tác dụng cực kỳ hạn chế, 12% là có khi còn cao ấy ạ
Cụ nói như em nghĩ. Vaccine k có tác dụng với Omicron. Nhưng Omicron lại rất nhẹ. Em nghĩ dịch đã qua rồi. Giờ bii hết là xong. Nhà em ai cũng bị và nhẹ hơn cả cảm cúm, sốt víu.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Trước Tết AL:
Gấu em: 2 mũi moderna; dính 2 vạch 3 ngày âm
Cậu nhớn: 2 mũi Pfizer; dính 2 vạch; 6 ngày âm tính
Cậu út 13: chưa tiêm; ko dính
2 cậu đồng nghiệp: 2 mũi Moderna, dính 2 vạch; 3-5 ngày âm tính
Em 2 mũi Moderna: chưa dính

meodenminh

Xe điện
cụ lại hỏi đùa, quân đội đang diễn tập với quân đội đã đánh thắng kẻ thù rồi thì bên nào thiện chiến hơn cụ?
Khi đưa vaccine vào cơ thể thì chỉ là diễn tập cho hệ miễn dịch nhận biết được con virus để sinh kháng thể bảo vệ
Khi cụ nhiễm và khỏi, thì cơ thể cụ đã có số kháng thể oánh bay con virus rồi nên cụ có thể tự rút ra kết luận nhé
Ý em là nó có chọn lọc theo biến thể không, vacxin đươc tiêm là lấy tự chủng nào, nếu nó lấy chung chung thì phổ bảo vệ tốt hay xấu

meodenminh

Xe điện
Bây giờ Y tế còn động viên người bị f0 khỏi bệnh vẫn tiến hành cho tiêm vac xin Mũi 3 bình thường, cảm giác sợ hàng để lâu hết date hay sao ấy ?

Matizcoi

Xe cút kít
Bây giờ Y tế còn động viên người bị f0 khỏi bệnh vẫn tiến hành cho tiêm vac xin Mũi 3 bình thường, cảm giác sợ hàng để lâu hết date hay sao ấy ?
Giờ cụ nào đã nhiễm f0 xong khỏi mà vẫn tiêm được thì độ truất phải nói cực kì ;))

agrimeco

Xe lăn
Giờ cụ nào đã nhiễm f0 xong khỏi mà vẫn tiêm được thì độ truất phải nói cực kì ;))
là sao cụ? f0 khỏi rồi mà đến kỳ tiêm vẫn phải đi tiêm cho đủ mũi chứ?

Matizcoi

Xe cút kít
là sao cụ? f0 khỏi rồi mà đến kỳ tiêm vẫn phải đi tiêm cho đủ mũi chứ?
Định nghĩa thì như này: Vắc-xin là một chế phẩm sinh học cung cấp khả năng miễn dịch thu được chủ động đối với một bệnh truyền nhiễm cụ thể. Vắc xin thường chứa tác nhân giống vi sinh vật gây bệnh và thường được tạo ra từ các dạng vi sinh vật, độc tố hoặc một trong các protein bề mặt của nó, mà đã bị làm suy yếu hoặc bị giết chết (Theo Wikipedia).
Tiêm 2-3 mũi mà vẫn nhiễm, nhiễm xong khỏi thì cụ tiêm nữa làm gì :D
Nhưng nếu cụ thích, thì cứ tiêm thôi, sau đợt này em nghĩ vắc xin xịn nhiều lắm :))