Phanh không đạp côn nếu lái thạo?

TheBlue

Xe buýt
E học và lái xe đã được 2 năm, e thì không đạp côn trước khi phanh nhưng e hay có thói quen lkhi đi trong thành phố là khi nào nhìn thấy phía trước khá xa là đèn đỏ mà xe đủ trớn đi đến đấy thì e hay đạp côn và về mo để xe tự trôi đến khi nào đến chỗ đèn đỏ thì chỉ việc phanh thôi. Các cao thủ cho e hỏi đi như vậy có mòn côn được ko ah?

anhtho

Xe ngựa
E học và lái xe đã được 2 năm, e thì không đạp côn trước khi phanh nhưng e hay có thói quen lkhi đi trong thành phố là khi nào nhìn thấy phía trước khá xa là đèn đỏ mà xe đủ trớn đi đến đấy thì e hay đạp côn và về mo để xe tự trôi đến khi nào đến chỗ đèn đỏ thì chỉ việc phanh thôi. Các cao thủ cho e hỏi đi như vậy có mòn côn được ko ah?
Về mo rồi thì làm sao mà côn mòn?
Nếu ko về mo, chỉ đạp côn, và đạp sâu cho tới khi dừng xe, côn cũng ko mòn.

TheBlue

Xe buýt
Về mo rồi thì làm sao mà côn mòn?
Nếu ko về mo, chỉ đạp côn, và đạp sâu cho tới khi dừng xe, côn cũng ko mòn.
Vâng, tks bác, e lăn tăn vì máy móc e cũng chả hiểu lắm, e còn thấy đi xe AT về N nếu xe chưa dừng hẳn thì lại hại xe.

fordfocus2011

Xe hơi
việc phanh trước côn sau không phải kinh nghiệm đâu mà là lý thuyết đó cụ
- khi xe đã lăn bánh rồi tức là đang chạy 1 số nào đó thì khi chuyển số kiểu gì cũng phải giảm tốc độ mà muốn giảm tốc độ thì phải phanh chứ không ai lại côn cho nó chạy (theo quán tính) còn nhanh hơn cả vận tốc tức thời lúc đó
Theo nhiều cụ tâm sự trên này thì sau một thời gian côn trước - phanh sau, các cụ thấy nguy hiểm và bắt đầu chuyển sang phanh trước. Cho nên em nói là kinh nghiệm. Còn lý thuyết kia thì hồi đi xe máy em cũng đã biết rồi. Như trên em đã nói thì ở tốc độ thấp, cái hãm của số là không bõ để mất thói quen đạp côn. Và cũng như em nói ở trên, khi đạp côn thì ko truyền động, không có lực, tức là không có gia tốc, tức là gia tốc băng không, tức là vận tốc không thể tăng, tức là nó sẽ giảm do ma sát, lực cản không khí. Em xin kết thúc phần tranh luận: "đạp côn làm tốc độ tăng" (em nói hơi sách vở tí vì thấy cụ dùng từ 'vận tốc tức thời')

tran duc chi

Xe buýt
cứ thuộc nằm lòng đi chậm côn trước thắng sau,đi nhanh ngược lại thắng rồi hãy côn là ổn khỏi cần tranh luận.

lehieu220188

Đi bộ
phanh dúi phanh dụi là tốt đấy! miễn làm sao an toàn cho mình va người khác

antheo_noileo

Xe điện
răng cụ đến tuổi còn rụng, mà có răng giả lo gì)
cứ dùng vô tư đê

thule6

Xe điện
Thì em đang trao đổi đây ạ. Cái xuống dốc phải ghìm số thì thầy em cũng dạy vậy, đạp côn là nguy hiểm. Cái này em hàng ngày đi qua hầm Kim Liên, luyện quen rồi.

Vì em đã nói là mới lái, thầy dạy vậy theo em là chuẩn. Cái em cần nâng cấp trình chính là phanh mà ko đạp côn, em chỉ nghe chứ chưa hiểu?
Cụ lấy xe MT phi lên tam đảo rồi xuống theo cách cụ học thì cụ sẽ hỉu tuốt, cố gắng đọc nhiều trên OF này trước khi lên TD kẻo xuống có chưa đầy phút thì nguy.

DUONGLAM

Xe điện
Đi chậm mà không đạp côn trước khi phanh thì sẽ chết máy. Đi nhanh thì cứ đạp phanh trước, đến khi nào tốc độ chậm, xe giật giật thì ấn côn. Cái này đi nhiều sẽ thành thói quen thôi

phú lộc thuỷ

Xe đạp
vừa côn vừa phanh vừa đổ cua cảm giác nó yomost lắm :v

0946632663

Xe buýt
Thấy nào cũng dậy như vậy hết, vần đề là phu thuộc vào tình hình thực tế. Theo mình nếu đi trong thành phố đông người tham gia giao thông, muốn giảm tốc độ đầu tiên phải đạp côn sau đó đến phanh và về số. Nếu đường ngoài đô thi tốc độ cao thì làm ngược lại với mục địch dùng số để giảm tốc độ (phanh trước côn sau). Ý các cụ sao, cháu mới lái không giám chém nhiều chỉ là kinh nghiệm bản thân và mót trên mạng.

JonCamry93

Xe máy
Cụ nói đúng. Em xin khoe dốt là em chưa dám làm thế vì sợ phanh mà không đạp nó chết máy. Thế chắc mình sẽ có cảm giác giật giật khi xe gần chết máy phải không ạ. Đến khi đó thì sẽ đạp côn. Đúng không ạ. Cái này em nhận em kém ạ.
Khi cụ đi quen thì cụ sẽ cảm nhận dc số nào tốc độ đó và về tốc độ nào thì xe có nguy cơ chết máy. Khi đó cụ cứ phanh thoải mái, khi xe chậm lại cụ sẽ cảm nhận được tốc độ để đỡ côn hoặc về số phù hợp với tốc độ để xe ko chết máy. Nhà cháu hồi đi học thầy cũng dạy côn trước phanh sau, nhưng đấy chỉ là đi trong sa hình, đi số thấp và tốc độ chậm, cụ ko đỡ côn trước là máy dễ tèo ngay.

em cahof cả nhà, em là lính mới chưa có kinh nghiêm gí cả nên chỉ xin hóng thôi không dám ý kiến ý cò gì ạ

minh_ng2000

Xe đạp
xe đi trong sa hình thường tốc độ dưới 20km/h thì phải đạp côn trước để không chết mày là đúng
như khi ra ngoài đường đang chạy nhanh mà đạp côn rồi phanh = tự sát.
cụ thử như vậy xem sẽ biết: cụ tìm 1 đoạn dốc nào cao cao rồi cụ đổ dốc khi đó cụ đạp côn rồi phanh. cụ xem có phải là khi cụ vừa đạp côn vào là xe nó sẽ chồm lên nhanh hơn hay không. nếu đi 80km/h mà như vậy thì nó thế nào cụ nghĩ nhé
Thông thường là
Đi nhanh phanh trước côn sau
Đi chậm côn trước phanh sau
có gì sai các cụ góp ý giúp em

ltcuc

Xe tải
Nhầm thế là do lái xe số AT

niemvui4545

Xe máy
Đã nhầm chân ga với chân phanh thì thường là xe k có chân côn mà đạp đâu cụ ạ.

dungbacauto

Xe tăng
Côn trước phanh sau là toang luôn c. Thói quen này là còn khó bỏ là toi luôn

Archer

Xe điện
'Thầy bà" dạy thế thì chết học viên mất thôi!

kimthanlahan

Xe tăng
Xe trôi theo quán tính là ko có gia tốc, tức là tốc độ không tăng. Em chỉ nói cho đúng thôi, còn em hiểu ý cụ ạ!
Nếu đường bằng, đạp côn tốc độ xe giảm chứ không tăng, bác có đạp ga hay không cũng thế. Nếu không đạp côn, nhả bàn đạp ga tốc độ xe giảm nhanh hơn rất nhiều so với bác nhả bàn đạp ga và đạp côn. Đối với đường dốc xuống, bác đạp côn xe tăng tốc, tùy độ dốc, thời gian và quãng đường khéo khi còn tăng tốc nhanh hơn cả không đạp côn vẫn đạp ga. Các cụ trên này nói đúng rồi, cụ nên học tập, nghiên cứu. Nó không sai so với kiến thức cụ học đâu. Các thày là dạy đối phó và sợ hỏng xe nên nhiều khi dạy học viên như thày cụ dạy đó. Thật tai hại.