[Funland] Phát động tẩy chay hàng Tầu Khựa!!!

XichLoCasper

Xe máy
Anh TQ thì nhất rồi ko chơi thân đc đâu thâm lắm

vietran

Xe ba gác
Hàng rào kiểm định của mình quá lỏng cho hàng kém chất lượng, bọn HQ cũng ăn đẫy nên chặn thế đ' nào được hàng lởm hàng lậu. Thảo nào ung thư nhiều!? :(
Chuẩn men
Tham nhũng tràn lan là cơ hội cực tốt cho hàng tàu đểu thâm nhập thị trường VN dễ dàng và bóp chết sx trong nước
Em ước tính phải đến 90% hàng tàu ở VN là hàng lậu, chả hiểu bộ máy HQ để làm gì hay dc chỉ đạo như vậy. hàng ngày lũ lượt hàng thẩm thấu qua biên giới vào VN.
Trước thì hang rơi dố quýt, cứ xe con cóc với cá mập, ford transit thì từ bên kia biên giới chỉ sau vài tiếng là có mặt ở thủ đô rồi.

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Tiền là tiên là phật, HQ giờ thì há miệng mắc quai thôi.

Giờ lại có chiêu mới các cụ ạ. Vỏ hộp việt nam nhưng ruột lại của tàu. Vụ nồi cơm điện mới đăng trên tivi đấy.
Chuẩn men
Tham nhũng tràn lan là cơ hội cực tốt cho hàng tàu đểu thâm nhập thị trường VN dễ dàng và bóp chết sx trong nước
Em ước tính phải đến 90% hàng tàu ở VN là hàng lậu, chả hiểu bộ máy HQ để làm gì hay dc chỉ đạo như vậy. hàng ngày lũ lượt hàng thẩm thấu qua biên giới vào VN.
Trước thì hang rơi dố quýt, cứ xe con cóc với cá mập, ford transit thì từ bên kia biên giới chỉ sau vài tiếng là có mặt ở thủ đô rồi.

Cap Còm

Xe tăng
Chuẩn men
Theo em nghĩ để xảy ra tình trạng hàng lậu tràn lan không phai là trách nhiệm riêng của HQ vì HQ chỉ "đứng " ở cửa khẩu thôi, còn buôn lậu chủ yếu qua đường mòn đồi núi nên trách nhiệm lớn thuộc về bộ đọi biên phòng và quản lý thị trường.

Benaxjnk

Xe tăng
TQ đc xem là công xưởng của TG. Nếu nói tẩy chay hàng kém chất lượng của TQ thì ok nhưng bảo tẩy chay tất cả nghe chừng khó cụ ạ :P

GLK2012_4Matic

Xe tải
Cháu đã thử tẩy chay 1 lần rồi, kết quả là "cuổng trời”.

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng tẩy chay hết cỡ, nhưng nói thật mình nghèo nên những đồ cũ của nó xịn thì vẫn dùng bt :D

huyleck

Xe điện
Em ủng hộ 2 chân 2 tay ạ ! nhiều bác hỏi thế tẩy chay hàng tàu là tẩy chay made in china ah, em nghĩ ko phải thế, giờ cái made in nó chả có ý nghĩa mấy đâu ah, giờ là thương hiệu quyệt định chất lượng, hàng tàu là hàng giả hàng nhái của tàu và thương hiệu măng tâm hồn tàu ah !

bimbim1976

Tháo bánh
Em nghĩ là nếu hàng hóa Việt Nam sản xuất được giá hợp lý thì ok.
Chứ tình trạng hiện nay thì còn lâu mới tẩy chay được. Vì Việt Nam có sản xuất được cái j đâu mà tẩy chay?
Còn hàng TQ đa số thẩm lậu qua đồi, núi cửa khẩu. Nếu làm triệt để cấm biên thì em rằng 1 số bộ phân dân cư đi buôn Quảng Châu sẽ mất nguồn thu chưa kể đến các vị làm công tác HQ, biên phòng, QLTT...E cứ lấy ví dụ phố Hàng Ngang, hàng Đào, Đồng Xuân, Hàng Dầu... đầu mối cung cấp quần áo, giày dép, ví da... toàn hàng TQ chứ đâu.
Hàng TQ giờ quá nhiều từ đồ nội thất, đồ chơi ô tô, gia dụng, điện tử, quần áo vải vóc...lượn lờ các phố HN chỗ nào cũng thấy hết cả. Lắm lúc cũng muốn mua hàng Việt Nam để dùng cơ mà nhìn quá xấu, thôi thì dùng tạm hàng Tầu vậy.
Nói j chư, hàng Tầu mà đẹp, giá hợp lý thì em vẫn thích hơn. Em cũng ko dám chắc 1 số cụ cũng buôn hàng TQ nhé.:))

snake00

Xe tải
theo e thì dần dần từng tí 1 chứ đùng 1 cái 100% thì khó.

Thomas95

Xe đạp
Em hoàn toàn nhất trí với cụ chủ thớt, chúng ta cần có ý thức tẩy chay hàng hoá nhái, dởm, độc hại của tàu. Cứ hàng tàu là ko mua thì dân buôn lậu dần dần sẽ không buôn hàng tàu nữa.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em hoàn toàn nhất trí với cụ chủ thớt, chúng ta cần có ý thức tẩy chay hàng hoá nhái, dởm, độc hại của tàu. Cứ hàng tàu là ko mua thì dân buôn lậu dần dần sẽ không buôn hàng tàu nữa.
Iem e rằng khó thực hiện được, hehe

chube_way

Xe tăng
em thấy tẩy chay khó lám,chủ yếu mình mua hay dùng sản phẩm gì thì nên tìm hiểu trước thôi.

Bach Viet 1

Xe tải
Thưa các cụ, tẩy chay theo em ko có nghĩa là mình ngay lập tức ko dùng một mặt hàng nào của khựa nữa mà mình giảm dần (dần càng nhanh thì càng tốt):

1) trước khi mua thứ gì thì mình xem là nó có phải hàng Khựa ko,
2) có hàng VN thay thế ko,
3) cân nhắc xem mình có thực sự cần nó ko?

Dần dần mình sẽ giảm được việc dùng hàng khựa. Ban đầu cũng hơi khó cơ mà sẽ quen dần các cụ ạ. Em vẫn đang làm như thế.

Chỉnh sửa cuối:

Viola

Xe hơi
Người Việt nên có ý thức ưu tiên dùng hàng Việt, các cụ nhỉ!?

ferrari360

Xe buýt
E thì tẩy lâu rồi.h Chỉ dùng đồ thái thôi :)