[Funland] Phát hiện xác chết khô trong căn hộ

chanthat123

Xe tăng
Thời buổi này người ta cũng chả nghĩ gì nhiều đâu cụ, chung cư chỗ em có cô bé nhảy từ tầng thượng xuống đúng cái cửa sổ của 1 căn ở tầng 4. Gia đình họ lên xin đưa quan tài qua cửa sổ căn đó rồi qua cửa chính rồi đi thang máy xuống sảnh. Lúc sau em đi thang máy xuống sảnh để đi ăn cơm mà vẫn còn ngửi thấy mùi tanh của máu người. Nhà kia tối hôm đó họ cũng sợ rồi sơ tán đi nơi khác 1 hôm thì phải, xong về sau đó vẫn thấy ở bình thường chứ cũng chẳng có vấn đề gì. Dân ở đó thì xôn xao 1-2 hôm xong rồi mọi thứ lại dần đi vào quên lãng.
Có gì sai ko cụ, người ta sẽ cho vào túi chuyên dụng hoặc vải chứ quan tài chỉ khi đi khâm liệm thôi

Sorento1234

Xe máy
Cụ suy nghĩ đơn giản thế này thì bảo sao mấy bọn phạm tội lúc bị bắt mà cứ ngớ người ra ko hiểu sao conan lại lần ra được. Em ví dụ như này: Đội khám nghiệm hiện trường họ sẽ thu thập tỉ mỉ từng dấu vết còn sót lại trên thi thể, và toàn bộ các căn phòng. Nó sẽ có các mẫu lông, tóc của cả nạn nhân và hung thủ, với mắt người thường thì có thể không để ý nhưng với người làm nghề và có đầy đủ các trang thiết bị chuyên dụng hỗ trợ thì ko qua mắt đc họ. Thu thập xong các dấu vết rồi thì khoa học hình sự sẽ giám định xem có đúng là của hung thủ không. Rồi họ mời đến khai thác đấu tranh. Nói là cãi vã nhau xong về nước hả? Thế lúc cãi vã nhau có xảy ra đánh đấm tác động vật lý gì nữa ko? Ko hả, đây là kết quả giám định của viện khoa học hình sự trên cổ nạn nhân thu đc mẫu móng tay có ADN trùng khớp với của anh nhá, anh giải thích thế nào về việc đó? Ú ớ không giải thích được thì họ cứ để đó, lại trưng ra tiếp các tang chứng vật chứng khác nếu có, hoặc họ xoáy vào những điểm mâu thuẫn trong lời khai. Nói chung là họ được ăn học đào tạo nghiêm túc để chuyên làm những công việc đó, những người đc phân công hỏi cung, lấy lời khai... thì cũng toàn người có kinh nghiệm đầy mình rồi nên trả lời theo cái kiểu lâu rồi em quên, lâu rồi em ko nhớ đc chi tiết... thì chỉ có tác dụng câu giờ thêm đc giỏi lắm là vài ngày thôi.
Chính xác, trong các môn học có bộ môn khoa học điều tra (đại học Luật giảng dậy) trong đó tuỳ từng vụ việc, tuỳ từng cá nhân mà điều tra viên sẽ có những chiến thuật điều tra, hỏi cung… tất nhiên ko phải 100% nhưng với đại đa số sẽ có hiệu quả nhất định.
có một chiến thuật khá hay mà m biết, là chiến thuật người tốt - người xấu. Họ sẽ đưa 2 cán bộ điều tra một người hiền lành, hỏi thăm hoàn cảnh, động viên… người còn lại nóng nảy, chủi bới, đánh đập, đe doạ. Cứ hai người luân phiên hỏi cung. Dần dần sẽ đánh gục ý chí, sự phản kháng của đối phương.
Ở trên này có bro kẻ về miền xa trước cũng chia sẻ quãng đời va vấp với pháp luật, bị dùng chiến thuật này để hỏi cung :))

HH1993

Xe điện
Mới 2 năm thì còn lại nhiều thứ lắm cụ ạ, vẫn xác định được lí do. Bên khảo cổ, mộ chôn hàng chục nghìn năm còn xác định được chết tự nhiên hay do tác động bên ngoài
Tuy nhiên động lực để điều tra mới là cái quan trọng bác ạ.

Vụ này nhiều khả năng không có dấu hiệu tội phạm nên chưa thấy khởi tố (thi thể đã bàn giao cho GĐ trước kỳ nghỉ lễ), và cũng có thể sẽ không khởi tố, đóng hồ sơ luôn.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ suy nghĩ đơn giản thế này thì bảo sao mấy bọn phạm tội lúc bị bắt mà cứ ngớ người ra ko hiểu sao conan lại lần ra được. Em ví dụ như này: Đội khám nghiệm hiện trường họ sẽ thu thập tỉ mỉ từng dấu vết còn sót lại trên thi thể, và toàn bộ các căn phòng. Nó sẽ có các mẫu lông, tóc của cả nạn nhân và hung thủ, với mắt người thường thì có thể không để ý nhưng với người làm nghề và có đầy đủ các trang thiết bị chuyên dụng hỗ trợ thì ko qua mắt đc họ. Thu thập xong các dấu vết rồi thì khoa học hình sự sẽ giám định xem có đúng là của hung thủ không. Rồi họ mời đến khai thác đấu tranh. Nói là cãi vã nhau xong về nước hả? Thế lúc cãi vã nhau có xảy ra đánh đấm tác động vật lý gì nữa ko? Ko hả, đây là kết quả giám định của viện khoa học hình sự trên cổ nạn nhân thu đc mẫu móng tay có ADN trùng khớp với của anh nhá, anh giải thích thế nào về việc đó? Ú ớ không giải thích được thì họ cứ để đó, lại trưng ra tiếp các tang chứng vật chứng khác nếu có, hoặc họ xoáy vào những điểm mâu thuẫn trong lời khai. Nói chung là họ được ăn học đào tạo nghiêm túc để chuyên làm những công việc đó, những người đc phân công hỏi cung, lấy lời khai... thì cũng toàn người có kinh nghiệm đầy mình rồi nên trả lời theo cái kiểu lâu rồi em quên, lâu rồi em ko nhớ đc chi tiết... thì chỉ có tác dụng câu giờ thêm đc giỏi lắm là vài ngày thôi.
Em hỏi ngu xíu, nếu có hung thủ và xác định dc adn hung thủ trên người nạn nhán thì cơ quan họ lấy cơ sở dữ liệu về adn ở đâu để xác định đó là của ai

Giai đoạn đó cũng có 1 biến cố khách quan nữa là xẩy ra Đại dịch Covid-19

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Vụ này nhiều khả năng không có dấu hiệu tội phạm nên chưa thấy khởi tố (thi thể đã bàn giao cho GĐ trước kỳ nghỉ lễ), và cũng có thể sẽ không khởi tố, đóng hồ sơ luôn.
Bàn giao là chuyện bình thường sau khi xét nghiệm mà. Không có vụ nào giữ luôn đâu.

namphong12

Xe container
Nếu liên quan đến công dân của 1 quốc gia khác thì cũng nhiều việc ạ
Đầu tiên phải xét nghiệm tử thi, xét nghiệm hiện trường. Điều tra các mối quan hệ của nạn nhân. Để xem có xấu hiệu phạm tội không.
Có thì khởi tố vụ án.
Khoanh vùng các đối tượng tình nghi. Đấu tranh khai thác các đối tượng này.
Nếu đối tượng là công dân nước ngoài thì phải thông qua cơ quan ngoại giao.

Pumzen

Xe ba gác
Vụ này, bên CA đã quyết định khởi tố chưa các cụ nhỉ? Có lẽ vẫn đang điều tra nguyên nhân tử vong.

BMW X10

Xe điện
Vụ này, bên CA đã quyết định khởi tố chưa các cụ nhỉ? Có lẽ vẫn đang điều tra nguyên nhân tử vong.
Họ bàn giao cháu gái cho gia đình để làm hậu sự rồi mà bác.
Tức là, nguyên nhân cái chết họ có rồi.

vunt6996

Xe hơi
Nhiều sự việc hãi thật, này hàng xóm chắc bán nhà gấp

nowhereland

Xe điện
KHHS giờ người ta còn có thể làm xác chết "sống lại", nghĩa là có thể xét nghiệm và phân tích nguyên nhân chết do đâu, vì cái gì, vào thời điểm nào.......kể cả khi khai quật mộ và chỉ còn là bộ xương cụ ạ.

kdomino

Xe máy
Điện thoại tháo sim thì dữ liệu còn lấy được không nhỉ, android chắc dễ hơn iphone
Vụ này khá khó, 1 là xác định bị giết hay tự tử, 2 là tìm hung thủ, 3 là bắt hung thủ nhận tội

Điện thoại tháo sim thì dữ liệu còn lấy được không nhỉ, android chắc dễ hơn iphone
Vụ này khá khó, 1 là xác định bị giết hay tự tử, 2 là tìm hung thủ, 3 là bắt hung thủ nhận tội
Tầm này chưa khởi tố vụ án thì khả năng dừng ở bước 1 rồi cụ

Chỉnh sửa cuối:

dichvuflycamhn

Xe buýt
KHHS giờ người ta còn có thể làm xác chết "sống lại", nghĩa là có thể xét nghiệm và phân tích nguyên nhân chết do đâu, vì cái gì, vào thời điểm nào.......kể cả khi khai quật mộ và chỉ còn là bộ xương cụ ạ.
Cái này thì có lâu rồi mà cụ, nhưng xác định nguyên nhân chết do đâu thì em nghĩ cũng còn tùy từng trường hợp, ví dụ như chỉ còn bộ xương khô nhưng hộp sọ có dấu hiệu bị nứt vỡ do có ngoại lực tác động thì còn suy đoán đc là nạn nhân bị giết. Chứ ví dụ nạn nhân bị trấn nước chết rồi chỉ còn bộ xương khô thì em nghĩ là cũng khó xác định được nguyên nhân chết. Mà nói chung những cái này phải làm trong nghề thì mới biết được.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Em hỏi ngu xíu, nếu có hung thủ và xác định dc adn hung thủ trên người nạn nhán thì cơ quan họ lấy cơ sở dữ liệu về adn ở đâu để xác định đó là của ai
Họ lấy mẫu để đấy, sau khi xác định được đối tượng tình nghi thì họ tiến hành lấy mẫu để so sánh.