Phố hoa HN - Ý thức kém hay văn hóa HN?

CHIANTHI

Xe tăng
Thế Sài gòn và thủ đô các nước không có người nhập cư hả bác,em thấy SG có cả NC là người châu phi cơ đấy... Có nhiều người bố mẹ vẫn còn nói tiếng Nghệ,thế mà cứ mở mồm là HN gốc ,em chỉ công nhận ai có hộ khẩu trức năm 1945 là "gốc" thôi
Văn hóa là phải có truyền thống và giữ từ nhiều đời. HN bi giờ mở rộng thế, người nhập cư nhiều thế thì các cụ phải đợi lâu lâu thêm mới có được văn hóa Tràng An.

anhtho

Xe ngựa
Thế Sài gòn và thủ đô các nước không có người nhập cư hả bác,em thấy SG có cả NC là người châu phi cơ đấy... Có nhiều người bố mẹ vẫn còn nói tiếng Nghệ,thế mà cứ mở mồm là HN gốc ,em chỉ công nhận ai có hộ khẩu trức năm 1945 là "gốc" thôi
Vẫn có , kể cả HN ngày xưa cũng có người nhập cư, nhưng mức độ vừa phải, cái phần gốc gác vài ba đời vẫn chiếm đa số. Nay ụp một phát, thủ đô tăng gấp nhiều lần cả về diện tích lẫn dân số. Nhập cư vô tội vạ kể từ ngày cho phép không cần hộ khẩu cũng được mua nhà nên cái phần gốc nó bị nhỏ bé và yếu thế đi nhiều. Ngay như khu nhà em, phải tới gần nửa là từ các tỉnh về.
Ở nước ngoài, nhiều thành phố họ cũng có khu riêng cho người nhập cư, nói chung cũng tệ nạn lắm. Nhiều chỗ bẩn hơn cả Việt Nam cơ.

Chỉnh sửa cuối:

redadvn1

Xe tải
Vẫn có , kể cả HN ngày xưa cũng có người nhập cư, nhưng mức độ vừa phải, cái phần gốc gác vài ba đời vẫn chiếm đa số. Nay ụp một phát, thủ đô tăng gấp nhiều lần cả về diện tích lẫn dân số. Nhập cư vô tội vạ kể từ ngày cho phép không cần hộ khẩu cũng được mua nhà nên cái phần gốc nó bị nhỏ bé và yếu thế đi nhiều. Ngay như khu nhà em, phải tới gần nửa là từ các tỉnh về.
Ở nước ngoài, nhiều thành phố họ cũng có khu riêng cho người nhập cư, nói chung cũng tệ nạn lắm. Nhiều chỗ bẩn hơn cả Việt Nam cơ.
Trong lịch sử Sài gòn có 20 năm sống trong một xã hội văn minh rồi,nên cư xử có văn hóa hơn là phải mà cụ.#:-s

chuột 74

Xe điện
chiều nay,e đi phố hoa đông quá các cụ ạ:(

s550_2012

Xe hơi
phố hoa năm nay chán lắm, nghị quyết 11 thắt chặ chi tiêu mà. ở nhà đắp chăn với gấu ngủ sướng hơn

lin.levis

Xe tải
Chán, làm mất đi vẻ đẹp của người Tràng An. Hoa với hoét mấy ông ld vẽ ra vì đếch nghĩ ra được cái gì hay hơn.

IT_nd89surveyus

Xe tải
chạ ra làm sao, em đã biết trước là chẳng có gì đẹp và hay ho, thế mà cũng cố đi cho thỏa ước mong của đứa em, lúc về nó cũng hứa với em là ko bao giờ đòi đi mấy cái chợ hoa, lễ hội ở hồ Guơm nữa. Thích phô trương mà toàn ko đạt thôi, tốn tiền của, hết!

Monster's sleep

Xe tải
Gốc gác j? Thê phố hoa Nguyễn Huệ thì bao nhiêu % Sài Gòn gốc?
Các cụ cãi nhau làm gì, em nghĩ thế này.
Người HN gốc, hay người SG gốc ( em chỉ tính giới quan lại, trí thức ngày xưa nhé. Chứ còn nông dân hay cu li thì ở đâu cũng như nhau) đa phần đều ko còn ở HN và SG nữa.
Người HN gốc họ đã chạy vào SG từ năm 1954. Và tất cả đã rời đất nước năm 1975.
Nên có chăng sự khác biệt là Sg nói riêng và miền nam nói chung còn một chút ảnh hưởng của văn hóa tư bản nên nó còn tử tế hơn HN nói chung và miền bắc nói riêng ( ảnh hưởng của văn hóa CS) một chút.
50 năm nữa thì sẽ như nhau