Phòng ảnh sưu tầm (các thể loại ảnh hiếm, độc...)

BonBonTT

Xe điện
Tuổi thơ, những năm tháng mà ai trong chúng ta đều cũng đã trải qua và hẳn có không ít những kỷ niệm khó quên về những năm tháng hồn nhiên, ngây thơ ấy. Mời các bác cùng chia sẻ những bức ảnh gợi lại những năm tháng tuổi thơ nhiều kỷ niệm:bz

Đánh khăng - ai đã 1 lần chơi chắc còn nhớ mãi

Kẹo kéo - món ăn khoái khẩu ngày nào

Chơi gụ - 1 trò chơi mình khoái khẩu
Nhớ ngày xưa toàn đi tháo dây đồng ở hàng rào nhà hàng xóm đi đổi kẹo kéo, có lần bị bắt mấy thằng phải đi dọn nhà vs và rửa bát, lau nhà nghĩ lại thấy vui

hongnv

Xe hơi
Có bác nào chơi trò "ô ăn quan" chưa??

cerato08

Xe điện
Đây là khu vực Yên Viên bị B-52 Mỹ ném bom tháng 12-1972. Phía sau có 2 ống khói của nhà máy gạch chịu lửa Cầu Đuống do Trung Quốc giúp.
Em học Đại học Tổng hợp và năm 1969 phải sơ tán về làng Mai Lâm cạnh nhà máy này đây nên em biết chính xác
Cụ giừ nhứt of đấy ợ. 1969-20=1949

chevroletcruz

Xe điện
đẹp quá. em cực kỳ thích xem ảnh ngày xưa

kklong34

Xe tải
Nhìn những bức ảnh này thấy được sức sống mãnh liệt và tinh thần lạc quan của đất nước mình thời chiến tranh. Xem ảnh của mấy đồng chí Bắc Hàn thấy khắc khổ quá. Em nói thật, thời bao cấp tuy khổ nhưng ko thấy cái cảnh bon chen như bây giờ các bác nhẩy.
Thời khắc khổ chiến tranh dân Ha Nội còn đi các tỉnh sơ tán lấy đâu ngươi mà bon chen. Ha nội dân số tăng lên gấp hàng chục lần so với trước 75. cứ 10 ngươi sống ở HN Bây giờ may ra mới có 1 ngươi HN.

kklong34

Xe tải
Có bác nào chơi trò "ô ăn quan" chưa??
Cụ hỏi câu này chắc thế hệ 8x trở lại ngày xưa các trò ô ăn quan, đánh khăng , đánh quay, chơi điều , súng cao su, công an bắt gián diệp, trèo me trèo sấu.... là các trò chính của trẻ con mà.

kklong34

Xe tải
Sau khi xem thớt em cũng sớt trên mạng cũng thấy nhiều cảnh xưa. Cụ X bảo để hàng sưu tầm nên em cũng mạnh dạn post vào đây cho các cụ đở phải tìm kiếm.

Cầu Ngọc Sơn, Đền Thê Húc 1884

Chân dài Hà Nội.

Em chỉ biết tầu điện qua lời kể của gấu nhà em, với tiếng còi hú lúc 12h trưa
Buồn cười với với cụ quá đền Ngọc Sơn cầu Thê Húc cụ ạ , mà nhảy tàu điện , đu bong ngày bé đi học ngày nào bọn em trả nhảy may nhiều lần ngã nhưng ko có thằng nào bị cụt chân, còn còi ủ 12h00 là về sau này sau hòa bình trước đây là còi báo động đặt trên nóc nhà hát lớn.

Chã Nhỏ

Xe điện
Tuổi thơ, những năm tháng mà ai trong chúng ta đều cũng đã trải qua và hẳn có không ít những kỷ niệm khó quên về những năm tháng hồn nhiên, ngây thơ ấy. Mời các bác cùng chia sẻ những bức ảnh gợi lại những năm tháng tuổi thơ nhiều kỷ niệm:bz

Đánh khăng - ai đã 1 lần chơi chắc còn nhớ mãi

Kẹo kéo - món ăn khoái khẩu ngày nào

Chơi gụ - 1 trò chơi mình khoái khẩu
Mấy năm trước em vẫn còn chơi :)

kklong34

Xe tải
Giữa đống hoang tàn là vành khăn trắng, ôi tuổi thơ!
các cụ nhìn ảnh cầu long biên ngày xưa khác bây giờ các đoạn cầu không có nhịp nhấp nhô ở trên là do bị bom đánh sập mình sửa lại nên ko có , nhớ lại ngày xưa mỗi lần máy bay ném bom cầu Long Biên là hầm nhà em lại rung lên, bom ném xuống sông cá chết thuyền chài còn bơi thuyền ra vớt cá. Nhìn ảnh vành khăn trắng các cụ cũng đừng vội lên án vì dân dốt quá nó chỉ đánh phá các cơ sở quân sự cầu cống, đường giao thông , nhà máy ... nếu tránh xa các nơi này thì chả phải đào hàm, còn nó ném bom khâm thiên là nó đánh ga Ha nội, tên bay đạn lạc nên khâm thiên gần đó dính thôi. ngày xưa mình hay núp vào dân , tất cả các nóc nhà cao tầng ... đều đặt súng phòng không như nhà hát lớn, bệnh viện Bạch Mai ... nó mà đánh phá thì mình tố cáo đánh vào khu dân cư, đằng sau gần nhà em họ chôn rất nhiêu téc xăng mấy chục nghìn lít 1 téc may mà nó ko phát hiển ra để đánh phá nếu ko chắc bây giờ ko ngồi đây mà gõ bàn phím.

Bình X-Five

Xe container
các cụ nhìn ảnh cầu long biên ngày xưa khác bây giờ các đoạn cầu không có nhịp nhấp nhô ở trên là do bị bom đánh sập mình sửa lại nên ko có , nhớ lại ngày xưa mỗi lần máy bay ném bom cầu Long Biên là hầm nhà em lại rung lên, bom ném xuống sông cá chết thuyền chài còn bơi thuyền ra vớt cá. Nhìn ảnh vành khăn trắng các cụ cũng đừng vội lên án vì dân dốt quá nó chỉ đánh phá các cơ sở quân sự cầu cống, đường giao thông , nhà máy ... nếu tránh xa các nơi này thì chả phải đào hàm, còn nó ném bom khâm thiên là nó đánh ga Ha nội, tên bay đạn lạc nên khâm thiên gần đó dính thôi. ngày xưa mình hay núp vào dân , tất cả các nóc nhà cao tầng ... đều đặt súng phòng không như nhà hát lớn, bệnh viện Bạch Mai ... nó mà đánh phá thì mình tố cáo đánh vào khu dân cư, đằng sau gần nhà em họ chôn rất nhiêu téc xăng mấy chục nghìn lít 1 téc may mà nó ko phát hiển ra để đánh phá nếu ko chắc bây giờ ko ngồi đây mà gõ bàn phím.
Cụ chắc phải dân 5x ý nhỉ :x :x :x

Kulchik

Xe hơi
Ui sao các cụ có được những tấm ảnh hay thế?

mrviuviu

Xe hơi
những bức ảnh vô giá, xem mà xúc động, thanks bác chủ

marvel23

Xe hơi
ảnh hay quá mà trong post 1 mất nhiều rồi bác chủ post lại được ko

minhvn93

Xe hơi
Chùm ảnh Tết xưa...

Ko biết do tuổi đời của cháu trẻ quá hay thế nào ý mà giờ thấy tết càng ngày càng nhạt quá :-s. Trước hồi bé cháu thấy vui lắm, mỗi khi đến tết là cảm giác lâng lâng thế nào ý :">. chưa kể là ko khí cũng lạ thường ạ :D. Mồng 3 mồng 4 mà đường vẫn vắng hoe, cảm giác thích lắm. ^^. Nhưng giờ thì... ko biết sao nhưng cháu thấy đúng... tết chỉ đc 1 ngày... :((

Thôi cháu ko lan man nữa ạ... cháu góp nhặt 1 vài ảnh để lấy lại ko khí và cái cảm giác "lâng lâng" đó ạ :'(

p/s: Các cụ cũng cùng cháu góp nhặt nhé. Ảnh các cụ up cháu sẽ fix lên #1 ạ...

nguồn: Internet

Chỉnh sửa cuối:

minhvn93

Xe hơi
#2 giữ chỗ pick ảnh ạ

Chỉnh sửa cuối:

lethanhnghi1234

Xe hơi
Ảnh cũ bao giờ cũng gợi nhiều suy nghĩ, cảm ơn các bác!!!!