[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

dungcarnival

Xe tăng
Em cho rằng chưa nên dùng Betamethason vội, cụ Vista cho bé dùng thêm thuốc Decolgen dạng siro là cũng ổn. Betamethason thuộc họ Corticoid có nhiều tác dụng không mong muốn.
Thế cho nên e mới chú ý là dùng không quá 3 ngày, nhưng betamethasone có hiệu quả cực tốt trong việc hỗ trợ điều trị viêm mũi họng, hạn chế việc tiết dịch. Các bác sĩ tốt nghiệp ở Pháp về thường hay kê thuốc này

Decolgen thì e lại ko khuyến khích dùng, vì decolgen có hoạt chất gây đặc dịch mũi, đờm, sẽ ko tốt cho việc thông đường hô hấp.

Hôm trước e còn thấy có mợ kê thuốc cho các cháu, còn kê Prednisolone, cái loại kháng viêm này tác dụng phụ nó còn ghê gớm hơn betamethasone mà

doikocodon

Xe tải
Thế cho nên e mới chú ý là dùng không quá 3 ngày, nhưng betamethasone có hiệu quả cực tốt trong việc hỗ trợ điều trị viêm mũi họng, hạn chế việc tiết dịch. Các bác sĩ tốt nghiệp ở Pháp về thường hay kê thuốc này

Decolgen thì e lại ko khuyến khích dùng, vì decolgen có hoạt chất gây đặc dịch mũi, đờm, sẽ ko tốt cho việc thông đường hô hấp.

Hôm trước e còn thấy có mợ kê thuốc cho các cháu, còn kê Prednisolone, cái loại kháng viêm này tác dụng phụ nó còn ghê gớm hơn betamethasone mà
Ấy cụ làm em giật mình. Em chưa bao giờ kê Prednisolon cho những trường hợp nhiễm khuẩn hô hấp cụ ơi.
Decolgen đúng là nó làm giảm tiết dịch viêm mũi họng, nó phù hợp với những trường hợp chảy nước mũi trong nhiều nếu dùng liều phù hợp. Ban đầu chỉ nên dùng thế thôi cụ ạ.
Việc kê thuốc chuyên biệt thì nên khám cháu bé đã.
Nhân đây không biết cháu thế nào rồi?

pipi

Xe hơi
Kính mợ
Mọ giúp em với. F1 nhà em gần được 8 tháng. Mấy hôm nay bị khò khè đi khám bác sỹ bảo bị viêm mũi cấp cho nhỏ thuốc nemydexan , nhỏ từ hôm qua em cũng thấy đỡ. Nhưng trưa nay gấu nhà em phát hiện bé bị mẩn đỏ ở bụng , lưng, mu bàn chân, bắp tay mu bàn tay, nhưng không bị sốt ( nhiệt độ lúc thì 37,1 lúc 36,5 ). Bị như vậy cần phải đi khám ngay không, bệnh như thế này là bệnh gì vậy
Xin mợ giúp em sớm

doikocodon

Xe tải
F1 nhà cụ nếu:
- Mẩn kiểu muỗi đốt, to, nổi lên mặt da, ngứa, trẻ quấy: có thể là dị ứng, cụ ngừng dùng nemydexan mà thay bằng otylin xem sao. Nếu ngừng dùng chất gây dị ứng cháu bé sẽ hết mẩn. Nếu mẩn nhiều có thể uống Phenergan để giảm mẩn ngứa. Chú ý cho bé uống nhiều nước, uống vitamin C càng tốt.
- Mẩn là những cái mụn có bọng nước: cụ cho cháu đi khám ngay.

pipi

Xe hơi
F1 nhà cụ nếu:
- Mẩn kiểu muỗi đốt, to, nổi lên mặt da, ngứa, trẻ quấy: có thể là dị ứng, cụ ngừng dùng nemydexan mà thay bằng otylin xem sao. Nếu ngừng dùng chất gây dị ứng cháu bé sẽ hết mẩn. Nếu mẩn nhiều có thể uống Phenergan để giảm mẩn ngứa. Chú ý cho bé uống nhiều nước, uống vitamin C càng tốt.
- Mẩn là những cái mụn có bọng nước: cụ cho cháu đi khám ngay.
Mợ ơi f1 nhà em nó chỉ bị các nốt ban nhỏ nằm dưới da ý ( xin lỗi mợ vì em tả không kỹ )

doikocodon

Xe tải
Em khó hình dung quá cụ ạ. Hoặc cụ cho em 5 xu hình hoặc cụ cho cháu bé đi khám cho cẩn thận ạ

pipi

Xe hơi
Em khó hình dung quá cụ ạ. Hoặc cụ cho em 5 xu hình hoặc cụ cho cháu bé đi khám cho cẩn thận ạ
Chiều hom qua em cho cháunddi khám rồi, bs kết luận bị viêm mũi mủ. Cho thuốc
- sterimar 50ml
- novafex 100mg/5ml
- ceelin-60mm
Em đã cho uống thuốc tối qua, nhưng từ đêm cháu bắt đầu sốt sáng nay là 38,5 em vừa cho uống oesol vừa dán cao hạ sốt. Như vậy đã được chưa ạ.
Có nên dùng thuốc hạ sốt ngay chưa, có nên cho đi khám ngay không

thangpres

Xe buýt
Tình hình là F1 nhà em bị nhiệt miệng mấy hôm nay chả ăn uống gì cứ quấy khóc suốt, em xem lợi thấy sưng đỏ và môi có vài nốt trắng nhỏ . Mợ doikocodon cho em hỏi dùng thuốc gì hay đi khám ở đâu ko ạ . Nhà em ở Tứ Liên - Tây Hồ nên nếu phải đi khám thì Mợ cho em xin cái địa chỉ nào tốt loanh quanh khu vực này với nhé ! Thanks mợ nhiều

doikocodon

Xe tải
Chiều hom qua em cho cháunddi khám rồi, bs kết luận bị viêm mũi mủ. Cho thuốc
- sterimar 50ml
- novafex 100mg/5ml
- ceelin-60mm
Em đã cho uống thuốc tối qua, nhưng từ đêm cháu bắt đầu sốt sáng nay là 38,5 em vừa cho uống oesol vừa dán cao hạ sốt. Như vậy đã được chưa ạ.
Có nên dùng thuốc hạ sốt ngay chưa, có nên cho đi khám ngay không
Cho cháu uống thuốc hạ sốt được rồi cụ ơi, 38,5 độ C thì phải uống rồi, tuổi bé thì uống 1 gói 150mg mỗi khi sốt từ 38,5 độ C trở lên, uống lại sau 4 tiếng nếu còn sốt cao như vậy.

doikocodon

Xe tải
Tình hình là F1 nhà em bị nhiệt miệng mấy hôm nay chả ăn uống gì cứ quấy khóc suốt, em xem lợi thấy sưng đỏ và môi có vài nốt trắng nhỏ . Mợ doikocodon cho em hỏi dùng thuốc gì hay đi khám ở đâu ko ạ . Nhà em ở Tứ Liên - Tây Hồ nên nếu phải đi khám thì Mợ cho em xin cái địa chỉ nào tốt loanh quanh khu vực này với nhé ! Thanks mợ nhiều
Nhiệt miệng thì cụ/ mợ mua cho cháu những thứ sau:
- Kamistad tuýp gel 10g, , mỗi lần bóp ra khoảng nửa cm gel là cùng, bôi vào chỗ bị nhiệt. Nên bôi trước ăn vì nó có thành phần làm dịu, giảm đau, nên trẻ đỡ đau khi ăn.
- Ceelin, mua và uống theo hướng dẫn vì em không biết F1 nhà cụ bao nhiêu tuổi.
- Cụ/ mợ chú ý bé bị nhiệt là do thiếu một số vitamin như vitamin PP, C, nhóm B. Do đó nên cho trẻ uống đủ nước, ăn rau, nước quả nhiều.

thangpres

Xe buýt
Nhiệt miệng thì cụ/ mợ mua cho cháu những thứ sau:
- Kamistad tuýp gel 10g, , mỗi lần bóp ra khoảng nửa cm gel là cùng, bôi vào chỗ bị nhiệt. Nên bôi trước ăn vì nó có thành phần làm dịu, giảm đau, nên trẻ đỡ đau khi ăn.
- Ceelin, mua và uống theo hướng dẫn vì em không biết F1 nhà cụ bao nhiêu tuổi.
- Cụ/ mợ chú ý bé bị nhiệt là do thiếu một số vitamin như vitamin PP, C, nhóm B. Do đó nên cho trẻ uống đủ nước, ăn rau, nước quả nhiều.
Cám ơn mợ nhiều , tình hình là chiều qua sốt ruột quá em cho F1 đi khám thì ko phải bị nhiệt và bị viêm miệng nên đã làm 1 lô thuốc vừa uống vừa xịt , tạm thời cháu đã đỡ đau ăn uống được ( trộm vía ) bs yêu cầu ngày nào cũng phải đến để làm vệ sinh và xịt thuốc gì đó trong 05 ngày liền . Thanks mợ nhiều nhá !

Vista

Xe hơi
Ấy cụ làm em giật mình. Em chưa bao giờ kê Prednisolon cho những trường hợp nhiễm khuẩn hô hấp cụ ơi.
Decolgen đúng là nó làm giảm tiết dịch viêm mũi họng, nó phù hợp với những trường hợp chảy nước mũi trong nhiều nếu dùng liều phù hợp. Ban đầu chỉ nên dùng thế thôi cụ ạ.
Việc kê thuốc chuyên biệt thì nên khám cháu bé đã.
Nhân đây không biết cháu thế nào rồi?
Em xin lỗi mợ không hiểu sao bỏ sót bài này của mợ. Tình hình là cháu nhà em đã khỏi hẳn. Em cũng xin cảm ơn các hướng dẫn của mợ và cụ dungcarnival. Cháu nhà em sau khi uống kháng sinh, prospan và Vit C kết hợp với rửa mũi được 2 ngày thì tình hình tiến triển rõ rệt, do đó em cũng không cho cháu uống thêm betamethasone nữa mà chỉ uống như đơn cũ. Cháu khỏi hẳn sau 5 ngày uống thuốc (em phải dùng đến lọ Zythromax thứ 2 vì mỗi lọ uống đc 3 ngày thôi).
Cũng may là trước đây cháu đã uống Zythromax nhiều lần nhưng vẫn còn đáp ứng tốt với thuốc, chưa bị chờn thuốc.

LiemBlue

Xe lăn
Dạ em kính chào các bác sỹ OF ạ!
Em muốn hỏi là F2 nhà em con gái cháu 3,5 tuổi dạo này cháu rất hay bị chảy nước mũi hắt xì hơi,rồi tiếp đến chuyển sang hơi ho nếu không uống thuốc ngay hoặc đi khám thì sẽ ho rấ nhiều và nhanh rất nhiều đờm ạ.Vậy cháu muốn hỏi là có thể dùng thêm loại thuốc bổ trợ nào để tăng sức đề kháng,giao mùa phòng tránh được những triệu trứng trên không ạ.Cháu cám ơn các cụ các mợ nhiều ạ!

dungcarnival

Xe tăng
Em xin lỗi mợ không hiểu sao bỏ sót bài này của mợ. Tình hình là cháu nhà em đã khỏi hẳn. Em cũng xin cảm ơn các hướng dẫn của mợ và cụ dungcarnival. Cháu nhà em sau khi uống kháng sinh, prospan và Vit C kết hợp với rửa mũi được 2 ngày thì tình hình tiến triển rõ rệt, do đó em cũng không cho cháu uống thêm betamethasone nữa mà chỉ uống như đơn cũ. Cháu khỏi hẳn sau 5 ngày uống thuốc (em phải dùng đến lọ Zythromax thứ 2 vì mỗi lọ uống đc 3 ngày thôi).
Cũng may là trước đây cháu đã uống Zythromax nhiều lần nhưng vẫn còn đáp ứng tốt với thuốc, chưa bị chờn thuốc.
F1 nhà kụ thế là tạm ổn rồi. Nếu có dk, kụ tiếp tục duy trì nếp rửa mũi nhé, kể cả lúc bình thường.

Zithromax cẩn thận ko là nhờn thuốc. Và cái dở của nó là phải pha nước vòa bột tạo hỗn dịch trong lọ, không cẩn thận pha bị sai tỷ lệ ngay, dùng ko hết lọ là phải bỏ đi. E cũng hay dùng Zithromax nhưng e dùng dạng gói, dùng gói nào, mỏ gói ấy dùng hết luôn, trên thị trường tên là Doromax, hàm lượng 200mg. gói, hoặc là Azixin hàm lượng 250mg/gói

dungcarnival

Xe tăng
Dạ em kính chào các bác sỹ OF ạ!
Em muốn hỏi là F2 nhà em con gái cháu 3,5 tuổi dạo này cháu rất hay bị chảy nước mũi hắt xì hơi,rồi tiếp đến chuyển sang hơi ho nếu không uống thuốc ngay hoặc đi khám thì sẽ ho rấ nhiều và nhanh rất nhiều đờm ạ.Vậy cháu muốn hỏi là có thể dùng thêm loại thuốc bổ trợ nào để tăng sức đề kháng,giao mùa phòng tránh được những triệu trứng trên không ạ.Cháu cám ơn các cụ các mợ nhiều ạ!
Cái thuốc để phòng bệnh kụ hỏi Dr.sauken nhé!

hacide

Xe tăng
Em thấy mối quan tâm lớn nhất, niềm hạnh phúc đồng thời cũng là mối bận tâm lo lắng nhiều nhất của nhiều cụ mợ chính là F1. Thế nên em xin phép được mở cái tóp này. Các cụ mợ cùng thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc F1, tút tùn tụt mọi thứ từ ăn, ngủ, nghỉ, ị, tè của các ofers tương lai nhé.
Thanks Mợ đã có lòng chia sẻ kinh nghiệm, mợ cho E hỏi 1 chút! F1 nhà E mới được 08 tháng tuổi, tối qua (15/3) ăn& bú mẹ thấy trớ, gần sáng nay thấy đi ngoài lỏng nên đưa F1 đi khám tại viện NHI (tiếc là k biết mợ sớm hơn) và được chẩn đoán là bị LỒNG RUỘT và được chỉ định thông luôn và may mắn là chỉ khoảng 45s thì đã thành công. Lúc ở viện thì nhiệt độ khoảng 38o2- 38o5 nhưng đến chiều nay (16/3) thì BS cho ra viện và hiện nay cặp nhiệt độ vẫn 38o5. Vậy mợ cho E hỏi như vậy có phải F1 bị viêm nhiễm gi đó k ah? Về nguyên nhân gây bệnh, liệu bệnh này có nguy hiểm k và ăn uóng có phải kiêng khem k và hơn nữa E thấy BS bảo là bệnh này rất hay bị lặp đi lặp lại có phải k ah? E lo lắng quá! Thanks Mợ!!!!

Chỉnh sửa cuối:

doikocodon

Xe tải
Thanks Mợ đã có lòng chia sẻ kinh nghiệm, mợ cho E hỏi 1 chút! F1 nhà E mới được 08 tháng tuổi, tối qua (15/3) ăn& bú mẹ thấy trớ, gần sáng nay thấy đi ngoài lỏng nên đưa F1 đi khám tại viện NHI (tiếc là k biết mợ sớm hơn) và được chẩn đoán là bị LỒNG RUỘT và được chỉ định thông luôn và may mắn là chỉ khoảng 45s thì đã thành công. Lúc ở viện thì nhiệt độ khoảng 38o2- 38o5 nhưng đến chiều nay (16/3) thì BS cho ra viện và hiện nay cặp nhiệt độ vẫn 38o5. Vậy mợ cho E hỏi như vậy có phải F1 bị viêm nhiễm gi đó k ah? Về nguyên nhân gây bệnh, liệu bệnh này có nguy hiểm k và ăn uóng có phải kiêng khem k và hơn nữa E thấy BS bảo là bệnh này rất hay bị lặp đi lặp lại có phải k ah? E lo lắng quá! Thanks Mợ!!!!
Lồng ruột cũng có có sốt nhẹ, có thể do viêm ruột sau lồng, các chất tiết ra tại chỗ 2 đoạn ruột lồng vào nhau gây viêm hoặc do vi khuẩn gây viêm. Nó cũng có thể hết sau 1 ngày nhưng cũng có thể kéo dài hơn hoặc sốt cao hơn kèm rối loạn phân. Mợ cần theo dõi thêm. Nếu có bất thường về phân, như phân lỏng, phân máu, nôn, trẻ mệt mỉ, ăn kém hoặc sốt quá 2 ngày thì cho cháu đi viện. Ngoài ra để đường ruột cháu ổn định, mợ cho trẻ bú mẹ nhiều hơn, uống đủ nước, ăn bột mềm, dễ tiêu, thêm nhiều chất xơ từ rau xanh. Tạm thời không nên cho cháu ăn chuối nghiền vì nó có nhiều Kali, làm tăng nhu động ruột của cháu.
Chúc cháu mau khỏe

huancongtu

Xe tăng
Các cụ ơi Bé nhà em năm nay 5 tuổi mà có 11.5 cân
Nhỏ con và còi lắm
Có cách nào giúp bé ăn và hấp thu tốt ko ạ
Thân

doikocodon

Xe tải
Các cụ ơi Bé nhà em năm nay 5 tuổi mà có 11.5 cân
Nhỏ con và còi lắm
Có cách nào giúp bé ăn và hấp thu tốt ko ạ
Thân
Bé suy dinh dưỡng rồi cụ ạ. Cụ kể rõ xem con ăn uống thế nào, hấp thu của bé thế nào, có bệnh tật gì không? Có nhiều nguyên nhân gây suy dinh dưỡng lắm. Cụ không kể rõ thì em chả biết giúp cụ thế nào.

Trạng thái
Thớt đang đóng