Phú Quốc và Nha Trang

nissan31A-7212

Xe tải
nhà mình có cụ nào có kinh nghiêm đi Phú Quốc và Nha Trang rồi cho em xin ít thông tin, em muốn có cái lịch trình và những điểm nên đến, ăn và chơi ở 2 nơi đó. Phú Quốc em đi 3 ngày, 3 đêm. Nha Trang cũng vậy, cảm ơn các cụ trước ạ

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu hóng kinh nghiệm đi Phú Quốc để hè tới triển khai ah :D

nissan31A-7212

Xe tải
Không có cụ nào chỉ giúp em với à.hik

Maybach Tàu

Xe container
Hai cái đó xa nhau tít tắp, ít thành tour chung vì giống kiểu đối thủ cạnh tranh:D

Cụ đi Phú Quốc thì có 2 cách, bay máy bay hoặc Phà, nhưng Phà thì phải ra tận Kiên Giang.
Cơ bản thì ngoài đó rất đẹp về phong cảnh, nhưng chủ yếu nghỉ dưỡng chứ không phải giải trí sôi động. KS, rì sọt thì nhiều. Em thấy ngoài Sai Gòn Phú Quốc ra thì Long beach cũng được. Giá những chố như thế Loanh quanh 2 -3 củ/ đêm tùy. Nếu vốt ka mai em up ảnh cụ xem:))

Nha Trang thì khoản đi lại phổ thông quá rồi. Đừng sắt, đường bộ, đường không. Giá em ứ biết.:D
Bãi biển thì đỉnh, cái hay của nó là thành phố biển, vì vậy ngoài du lịch biển kiểu nghỉ dưỡng thì có thể hiểu nó như một TP bình thường nên không quá chán. Riêng DL các tỉnh thì nó là số 1 về khoản thức đêm nên không sợ chán. KS thì từ 500k đến 5000k tùy loại, tùy mùa. Ăn uống hạt dẻ đông vui ra khu bờ kè, qua cầu Trần Phú, khu Hòn Chồng (hay Trồng gì đóa). Xịn thì quán đẹp là vào, Biển Ngọc, Hải Đăng Yến Sào Khánh Hòa (tên nhà hàng nhá) ngồi sát biển, đẹp nhưng xa tít tầm 150k tiền taxi từ trung tâm, hoặc khu Trần Quang Khải...Đặc sản ngoài đồ biển có nem nướng Ninh Hòa, bò Lạc Cảnh.
Tắn bùn có một quả Tắm bùn Tháp Bà, một quả mới mở Tên là Tắm bùn Nha Trang hai thằng này đi tầm 200 tiền taxi. Vé chả nhớ nhưng nói chung một vài trăm gì đó. Ra Vinpear chơi thì vé trọn gói 350k (thì phải) lượn cáp treo chụp ảnh rôi chơi điện tử xèng:D, có vài trò mạo hiểm hay phết. Nhạc nước 7h chiếu xem như mứt...
Mỏi tay quá, khát nữa:D

Chỉnh sửa cuối:

Lush

Xe buýt
Kn là mang theo nhiều xèng và nhớ đeo bcs ạ :D

Maybach Tàu

Xe container
Thực ra PQ thì cụ tìm hiểu về vé MB và KS xong là ok, ra đó thì đúng là nghỉ dưỡng nên chả có gì phải hóng nhiều như những địa danh khác đâu ợ. Nói chung biển thì rất đẹp và êm ả.
Đây là Bãi Sao, mùa hè mà biển như ao vậy, đi tầm trăm mét nước vẫn loanh quanh ở...háng:D, rất an toàn cho các F1. Cát mịn vãi

diep linh

Xe buýt
- E đi Phú Quốc thấy mỗi chó là đẹp thôi ạ. ;;). Ở Phú Quốc thì êm ả lắm. Ra đó cụ có thể thưởng thức rượu sim, đi thăm rừng quốc gia, ra khu nuôi ngọc trai, chợ đêm.....
- Nha Trang thì tuyệt đẹp rồi. Sang VP thì vé 450k/người trọn gói từ cáp treo tới tất cả các trò chơi.Đi taxi khoảng 50k từ TT ra Tháp bà Ponagar . Đi tắm bùn thì đi taxi từ tháp này vào khoảng 150k nữa.
- Ăn uống ở Nha Trang thì em ko biết lắm vì lần nào vào đó em cũng chỉ ăn đồ Hàn và đồ Nhật.

Chỉnh sửa cuối:

hieubui

Xe tải
Ở Nha Trang em thấy ăn uống rẻ... em cũng đã đi cũng 3 4 lần. Lần nào cũng ăn đồ biển phủ phê nhưng phải có người quen chỉ chỗ mua :D
Tối tối mua đồ biển, bia bọt ra bãi biển ngồi nhậu suốt đêm thì còn gì bằng 8->
Về thắng cảnh thì có biển tất nhiên, ngoài ra có tháp bà, chùa Long Sơn, Vinpearl, bãi dài khá đẹp và vắng người nhưng xa, suối tiên, và mấy cái đảo... Em thấy từ Đà Nẵng trở vô thì Nha Trang là đáng đi nhất rồi

Phú Quốc thì hơi buồn vì chưa khai thác du lịch đúng mức. Nhưng nếu thích sự hoang dã thì Phú Quốc rất đẹp :D

LongHip

Xe buýt
Tắm bùn Nha Trang bây giờ có cái iResort mới mở năm 2012, ở chợ Vĩnh Hải đi sâu vào đến cuối đường. Giá vé trung bình là 220k/người cả tắm bùn tắm khoáng, bơi lội cả ngày trong đấy. Ăn uống ở căng tin trong đấy cũng rẻ nữa ạ. Em thấy nó đẹp và sạch, chứ giờ ai đi tắm bùn ở cạnh Tháp Bà Ponagar nữa đâu ạ :)

Fly2Sky

Xe đạp
Em đã đi 02 nơi có vài ý kiến chủ quan :
- Về biển: Biển PQ đẹp hơn rõ ràng, biển Nha Trang ko tắm đc trong bờ, ra Vinpearl tắm bãi nhân tạo toàn đá với sỏi. Bãi biển PQ hoang sơ hơn bãi biển NT (đảo mà);
- Về khách sạn: Đi Nha Trang ko ở Vinper vì buổi tối rất buồn chả có gì chơi, đi PQ ko cần ở resort vì nhiều resort 4* nhưng cũng ko có bãi biển riêng;
- Về đồ ăn: Nha Trang, Phú Quốc đều được cái ăn uống rẻ, đồ ăn khá tươi ngon. Nhưng em thấy ở PQ người dân chân chất và giá cả thật hơn (lẩu riêu cua, mực 1 nắng ăn rất là chất ạ). Đặc biệt ngoài PQ rất nhiều Tây mở cửa hàng nên các cụ có thích chén pizza hay mấy đồ tây cũng khá chất ;
- Về chỗ đi chơi: NT có Vinpear (chơi cảm giác mạnh, đi bộ, tắm biển, công viên nước và đi cáp treo qua biển khá hay, tháp bà Ponaga (e ko nhớ cách viết chính xác), viện hải dương học, tắm bùn. PQ thì chủ yếu đi bộ bãi biển, thuê xe máy đi trong rừng cao su, hồ tiêu (khá đẹp nếu mang máy ảnh và đi 2 người), thăm khu nuôi trai, lặn san hô (đẹp cực).
- Về con người: Cái này PQ hơn hẳn. Em xin phép kể 2 câu chuyện: Số là đoàn em đi taxi có 01 bạn quên máy ảnh trên xe, bác tài đã tìm đến tại khách sạn để trả tận tay cho bạn em mà ko hề đòi cảm ơn or gì cả. Đồng thời em và gấu đi xe máy thì bị mưa trú vào 01 nhà dân, chủ nhà đã ra mời bọn e vào tận nhà làm chén trà nóng và hướng dẫn về quy trình làm hồ tiêu;
Một vài nét thế thôi để cụ tham khảo.

yensaothienan

Đi bộ
ở Nha trang còn có món Bánh canh cá thu Bà Thừa ở đường Yersin cực kỳ ngon và độc đáo, các cụ nên thưởng thức, lưu ý là chỉ mở bán khoảng 1 đến 2 tiếng buổi sáng hoặc buổi chiều. Sáng thì em kh biết vì mới đc ăn một lần vào buổi chiều, mở từ khoảng 4h30 nhé các cụ

ThomasThang

Xe điện
- E đi Phú Quốc thấy mỗi chó là đẹp thôi ạ. ;;).
Chó đây kụ. Mấy con này rất thân thiện, đi lung tung khắp các bãi biển, ko ai giữ cả. Chắc đây họ ko ăn thịt chó (?). Con nào cũng có xoáy. Có trại nuôi chó giống, sắc diện ngaọi hình hay hơn kụ có thể hỏi hotel người ta chỉ cho đi đến (thuê xe máy mà đi, tiện lợi, tự do, rẻ mà cả đảo đi 1/2 ngày là hết)​

con này e bảo, lại đây tao chụp cái, là nó lại đứng cho chụp​

con cún cũng có cái bờm xoáy​

travel5

Xe đạp
nhà mình có cụ nào có kinh nghiêm đi Phú Quốc và Nha Trang rồi cho em xin ít thông tin, em muốn có cái lịch trình và những điểm nên đến, ăn và chơi ở 2 nơi đó. Phú Quốc em đi 3 ngày, 3 đêm. Nha Trang cũng vậy, cảm ơn các cụ trước ạ
Cụ tham khảo thông tin sau nhé:

1. Thông tin du lịch Phú Quốc: Phú Quốc đẹp nhất vào mùa khô (từ tháng 11 âm lịch đến tháng 4 âm lịch năm sau) nhiệt độ trung bình khoảng 27 - 28 độ C.
- Điểm nên đến: Gành Dinh Cậu, bãi dài, bãi sao, mũi gành dầu, làng chài Hàm Ninh, nhà tù Phú Quốc, suối tranh, vườn quốc gia Phú Quốc, nhà thùng nước mắm Phú Quốc …

- Ăn: Một số đặc sản các cụ không nên bỏ qua như: gỏi cá trích, bào ngư nướng, biên mai (sò biển hình tam giác), hải sâm uống, rượu Sim … Cụ có thể thưởng thức món này tại nhà hàng Vườn Táo, Nhà hàng Trùng Dương (giá cả bình dân) hay Nhà hàng Zen (khuôn viên rộng sang trọng), chợ đêm Dinh Cậu …

- Chơi: Câu mực đêm, lặn biển ngắm san hô, chợ đêm Phú Quốc, vào bar thì có May Restaurant & Bar, The Dog Bar. Phú Quốc cũng có những quán karaoke cho các cụ hét hò như Karaoke: Sáng Tươi, Hoàng Gia…

- Lịch trình thì mời cụ tham khảo tại đây http://www.travel5.vn/Diemden/Phu-Quoc/Tour/65/Phu-Quoc.aspx tùy vào thời gian và sở thích của mỗi cụ để tự đi cho phù hợp.

2. Thông tin du lịch Nha Trang: Du lịch Nha Trang hợp lý nhất vào khoảng tháng 4 đến tháng 8. Thời điểm này là mùa khô của Nha Trang, nhiệt độ trung bình là 26 độ, thời tiết mát mẻ và dễ chịu. Tuy nhiên đến vào mùa cao điểm này thì rất đông, nên cụ nào thích vắng vẻ hơn thì đi vào các thời điểm còn lại.

- Điểm nên đến: biển Nha Trang, tháp Chàm Panaga, Viện hải Dương học Nha Trang, Vinperland, Mũi Hòn Chồng, 4 đảo: hòn mun, hòn một, bãi tranh, thủy cung Trí Nguyên;

- Ăn: Các món hải sản tươi sống nhiều và khá rẻ, ngoài ra các cụ có thể thưởng thức thêm các món đặc sản khác như: cơm gà, bò nướng (trên đường Nguyễn Bỉnh Khiêm), nem nướng Ninh Hòa, bánh canh, bún cá … hay các món dân dã khác như bánh xèo mực, lẩu cá kèo, xôi xéo vịt nướng, bún lá cá dầm …

- Chơi: Khu vui chơi Vinperland, lặn biển ngắm san hô, tắm bùn, trò kéo dù luôn hấp dẫn du khách, mô-tô nước …

- Lịch trình thì mời cụ tham khảo tại đây http://www.travel5.vn/Diemden/Nha-Trang/Tour/42/Nha-Trang-3-ngay-2-dem.aspx tùy vào thời gian và sở thích của mỗi cụ để tự đi cho phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:

hoang123xuan

Xe hơi
e chưa đi nên ko biết thế nào, chỉ hóng thôi để lần sau rút kinh nghiệm còn đi

Quynh-wego

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Nha Trang :
Tắm bùn ( tháp bà Ponaga, I-resort , tắm bùn Trăm trứng mới khai trương tháng 12-2012 ) , vui chơi tại Vinpearlland , có F thì có thể đi tham quan viện Hải Dương Học , tham quan 4 đảo, tham gia lặn khám phá biển , ra tham quan Dốc Lết và tắm biển tại đây khá đẹp và thú vị chứ biển Nha Trang thì dốc lắm ah :(
Phú Quốc ( T12-T3 dương lịch )
2 bãi tắm nổi tiếng Bãi Sao và Bãi Dài, tham quan trại nuôi giống chó xoáy nổi tiếng chỉ ở Phú Quốc mới có giống này :) đặc sản gỏi cá trích, rượu sim, hải sản tươi sống...
Em thì cực thik Phú Quốc cơ mà vé máy bay thì chả yêu tý nào cả :((

47T0566

Xe đạp
Nha Trang :
Tắm bùn ( tháp bà Ponaga, I-resort , tắm bùn Trăm trứng mới khai trương tháng 12-2012 ) , vui chơi tại Vinpearlland , có F thì có thể đi tham quan viện Hải Dương Học , tham quan 4 đảo, tham gia lặn khám phá biển , ra tham quan Dốc Lết và tắm biển tại đây khá đẹp và thú vị chứ biển Nha Trang thì dốc lắm ah :(
Phú Quốc ( T12-T3 dương lịch )
2 bãi tắm nổi tiếng Bãi Sao và Bãi Dài, tham quan trại nuôi giống chó xoáy nổi tiếng chỉ ở Phú Quốc mới có giống này :) đặc sản gỏi cá trích, rượu sim, hải sản tươi sống...
Em thì cực thik Phú Quốc cơ mà vé máy bay thì chả yêu tý nào cả :(([/QUOTE
Bác tư vấn cho cháu ks sạch sẽ mà rẻ ở NT và chổ ăn uống nữa đươc không bác

stormftu

Đi bộ
Bác đi Phú Quốc thì nên đi mùa này là đẹp nhất, Mùa này bãi biển phía Tây Phú Quốc (tập trung nhiều các resort) rất đẹp, biển yên bình. Chứ bác đi vào tầm mùa hè (khoảng từ tháng 5 tới hết tháng 9) thì bãi biển phía tây sóng to lắm, nhiều khi ko tắm được.
Ở thì bác cứ chọn các resort hoặc khách sạn nằm trên đường Trần Hưng Đạo, gần biển, gần chợ đêm Dinh Cậu. Ăn uống thì ra chợ đêm Dinh cậu thích ăn con đồ hải sản đang bơi thì chỉ cần chỉ tay để người ta bắt đem chế biến, giá cả khá rẻ so với ở Nha Trang hay Đà Nẵng.

stormftu

Đi bộ
Đi Phú Quốc thì nên đi mùa này là đẹp nhất bác ạ :D
Mà các bác đi tới đó thì nhớ đi câu biển và ăn trưa trên thuyền nhé, trò này chắc là vui nhất khi tới Phú Quốc đấy!