[CCCĐ] Quảng Bình - Chuyến đi chạy dịch

Đầu giờ sáng rảnh E xin tiếp..
Rời Liêm Tuyền đoàn em xác định sẽ chạy thẳng 1 mạch thông trưa vào Đồng Hới. Tất cả các tỉnh đi qua như Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh nếu muốn đi qua thành phố trung tâm đều phải có giấy xét nghiệm âm tính và phải dừng để khai báo y tế. Đường vắng cộng thêm đi qua các tỉnh đều chạy đường tránh nên tốc độ tụi em đi khá nhanh. Có mỗi đoạn qua Thanh Hóa chút trời bỗng đổ mưa như trút, mưa to dã man trắng trời nên cả đoàn phải tạt vào 1 cây xăng rộng bên đường chờ ngớt mưa rồi đi tiếp để đảm bảo an toàn.
Khoảng 15 phút thì trời ngớt mưa.. cả đoàn lại tiếp tục lên đường Đồng Hới thẳng tiến.

Muon_biet

Xe cút kít
Vào tp Đồng Hới ăn cơm niêu ngon lắm.

Muon_biet

Xe cút kít
Em thi thoảng chạy xuyên Việt cụ ạ. Nhưng 1 năm chỉ đôi 3 lần, nên vẫn là đường lạ, em cứ ngày đi, đêm nghỉ, khỏe người :D
Em thường HN - TP HCM đi hết 2,5 ngày: Nghỉ đêm tại Huế và TP Nha Trang.

Cả đoàn vừa đi vừa chém gió qua bộ đàm rôm rả nhắc nhau liên tục là qua các tỉnh phải đi theo đường tránh.. ấy thế mà có gia đình cậu em ở Hải Dương cũng thuộc dạng nghiện xê dịch đi dọc ngang đất nước rồi mà mải chém thế nào lại đi vào đường qua TP Vinh.. thế là bị stop kiểm tra.. và tất nhiên việc gì đến sẽ phải đến.. đó là xin mời cụ quay đầu.. :D
Thế là nhân tiện đợi gđ cậu em quay lại cả đoàn tranh thủ ăn trưa luôn.. xong xuôi gia đình cậu em cũng đã quay lại và tái nhập đoàn.. nghỉ ngơi chút cho tiêu cơm tụi em chạy thẳng tầm 14h30'' đã tới Gold Coast RS Đồng Hới.

Muon_biet

Xe cút kít
Lão anh chạy khỏe thế ạ
Từ 2011 mỗi năm đều xuyên Việt 1 lần, 10 ngày. Đi Huế 1 năm 2 lần, mỗi lần 2 ngày. Năm nay do covid nên chưa đi được, năm 2020 cũng do ảnh covid nên bỏ 2 chuyến đi Huế.

pisces_hn

Xe container
Thời gian này mà rảnh vào Đồng Hới chơi mấy hôm cũng thích. Đi đường HCM thì chẳng gặp chốt nào cả cứ thẳng tiến mà chạy thôi.

pisces_hn

Xe container
Từ 2011 mỗi năm đều xuyên Việt 1 lần, 10 ngày. Đi Huế 1 năm 2 lần, mỗi lần 2 ngày. Năm nay do covid nên chưa đi được, năm 2020 cũng do ảnh covid nên bỏ 2 chuyến đi Huế.
Cụ cho em hỏi chạy đến cửa ngõ Sài Gòn thì khoảng bao nhiêu tiếng cầm cương trên đường nhỉ.

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ cho em hỏi chạy đến cửa ngõ Sài Gòn thì khoảng bao nhiêu tiếng cầm cương trên đường nhỉ.
Còn phụ thuộc tốc độ chạy xe, em toàn chạy tốc độ tối đa cho phép +4km/h. Sáng 9h xuất phát HN qua đền Dâu Thanh Hóa, đền ông Hoàng Mười, bà Bích Loan ở Hà Tĩnh, đền Đèo Ngang Quảng Bình và vào nghỉ tại nhà khách Bộ CA ở Huế là 23h và ăn đêm ở đầu đường Điện Biên (trên đường chỉ đi lễ và ăn trưa). Sáng hôm sau 6h30 ra ăn sáng và lên đường vô Nha Trang, nghỉ đêm tại Nha Trang (ăn tối tại nhà hàng ven hồ) và Sáng dậy đủng đỉnh tiếp tục vào TP HCM, ghé chùa Vĩnh Nghiêm và ăn trưa cơm chay ngay tại chùa (nhà hàng cơm chay khá ngon). Về giờ giấc chính xác thì em chả để ý, vì cứ ăn xong nghỉ tí là chạy thôi.

Nghỉ ở đây ổn không cụ? Có đi bộ qua bãi tắm được không ạ?
Cũng được cụ ạ.. ở Đồng Hới thì Gold Coast chỉ đứng sau Sun Spa thôi. RS có bãi biển riêng sóng to nhưng bãi hơi dốc và sâu, trẻ em tắm cần có bố mẹ trông chừng..

Khoảng 14h30 tụi em đến RS làm thủ tục check in mất 30'.. nhận phòng xong các gia đình chả nhà nào bảo nhà nào đều lăn quay ra ngủ.. chắc do khá mệt vì chạy liên tục trên đường. Tầm 5h15 chiều nhà em dậy mò xuống bể bơi làm vài vòng cho giãn xương cốt.. Bể bơi khá to chắc đủ tiêu chuẩn là 50x25m em bơi có 1 lượt bể mà đã phọt khói rồi.. thẳng bể bơi là đường dẫn xuống bãi biển riêng của Resort nhìn cũng bình thường ko được rộng lắm được cái sóng to nhưng khá dốc và sâu trẻ em tắm ko có bố mẹ trông thì rất nguy hiểm.

k66473

Xe tăng
Ăn chơi có tổ chức ^^.

Lúc sau thì các nhà trong đoàn tụi em cũng lục tục kéo ra xuống bể bơi.. vùng vẫy chán chê, các nhà hẹn nhau 19h tập trung dưới sảnh lễ tân RS để di chuyển ra nhà hàng nổi trên biển ăn tối. Vụ ăn uống là do chị em đạo diễn cho ăn gì ăn nấy anh em là ko thắc mắc..:D bữa đầu tiên em thấy thực đơn có các món chủ đạo là Ghẹ hấp, Tôm nướng, mực trứng nướng, Ốc hương hấp, sò huyết nướng, mực 1 nắng nướng cồn, cá Mú hấp xì dầu, xúc xích cho trẻ con, thịt ba chỉ rang cháy cạnh.. cơm canh rau dưa nói chung là ăn khá ngon nhưng giá hơi chát.. được cái ăn trên tầng 2 view đẹp và thoáng mát..
Nhà hàng đó đây các cụ.. mải ăn em chả chụp được tấm ảnh nào lúc vào việc cả.. :))

Ăn uống xong lang thang chè cháo ở ven đường Trương Pháp.. Đồng Hới đúng là vùng xanh hàng quán vẫn tấp nập lắm..

Lang thang 1 lúc thì cả đoàn thống nhất về RS nghỉ ngơi để sáng mai đi sớm chơi nguyên 1 ngày ở các khu vui chơi như động Phong Nha, Thiên Đường, khu vui chơi dưới nước chèo thuyền Kayak, đu dây ở Sông Chày, Hang Tối, suối Mooc..
Nhưng hỡi ôi, người tính ko bằng Covy tính, chỉ tại con Covy mà tụi trẻ con hụt mất các trò chơi mà chúng háo hức và thích nhất trong chuyến đi.. nhìn chúng ỉu xìu buồn rượi mà thấy tội..

Số là lúc chiều đến em hỏi lễ tân RS thì vẫn nói chắc như đinh là các khu hang động và vui chơi dưới nước vẫn mở cửa đón khách bình thường.. và tụi em nhờ lễ tân RS đặt mua vé luôn để hôm sau đi đến nơi đỡ phải mất thời gian và tránh tình trạng đông quá hết vé.. Nhưng khi tụi em đi ăn tối về thì các em lễ tân báo 1 tin sét đánh là UBND tỉnh QB mới ra văn bản quy định các khu vui chơi đó chỉ đón khách nội tỉnh chứ không đón khách ngoại tỉnh.. tất cả các khách ngoại tỉnh kể cả có đầy đủ kết quả xét nghiệm âm tính.. đều ko được vào..
Cả đoàn ai về nhà nấy mà đầy nỗi ấm ức.. buồn rười rượi.. chỉ mấy ông thích đánh bài là cười phớ lớ kêu mai có nguyên ngày đánh bài rồi.. :)):))

muadem

Xe cút kít
Chương trình đi rất đột xuất nên chỉ có 10 gia đình tham gia. Lịch trình của đoàn tụi em cụ thể là:
Ngày 1-10/7: Do có 02 gia đình từ Hải Phòng và Hải Dương tham gia nên 7h sáng đoàn hẹn nhau tập trung tại Trạm dừng nghỉ Liêm Tuyền để cùng khởi hành.
14h -15h check in nhận phòng tại Gold Coast Resort Đồng Hới. Do đi vào mùa dịch nên cả đoàn xác định sẽ không có hàng quán ăn dọc đường nên ngày đầu trên đường đi các gia đình tự chuẩn bị đồ ăn và ăn luôn trên xe.
Ngày 2 - 11/7: Di chuyển đến Động Phong Nha, khu vui chơi suối Mooc, sông Chày, hang Tối.. chơi cả ngày..
Ngày 3 - 12/7: Chơi tại đồi Cát Quang Phú, và một số địa điểm trong TP Đồng Hới..
Ngày 4 - 13/7: Tự do vui chơi bơi lội .. 11h check out di chuyển đến nhà hàng ăn trưa, nghỉ ngơi rồi chạy thẳng về Hà Nội. Kết thúc chuyến đi.
Mùa dịch mà các cụ tập hợp được tận 10gđ thì thật tuyệt, quá vui luôn.

Tầm 7h20 cả đoàn đã tập trung đầy đủ, ăn sáng uống cafe đàng hoàng và chém gió 1 lúc.. đúng 7h30 cả đoàn rời trạm Liêm Tuyền thẳng tiến Đồng Hới..

Hình như các cụ từ hội rạn đít hay sao mà đông thế :D

Mùa dịch mà các cụ tập hợp được tận 10gđ thì thật tuyệt, quá vui luôn.

Hình như các cụ từ hội rạn đít hay sao mà đông thế :D
Vâng cụ ợ.. hội em tiền thân là hội Grandis and Friends hội Grandis lớn nhất miền Bắc.. và đến bây giờ vẫn là hội GF.. chỉ có điều các thành viên ko phải tất cả đều sử dụng xe Grandis nữa mà là hầm bà làng các loại xe luôn.. lúc đầu chỉ có Grandis sau nhiều thành viên đổi xe khác như Merc, BMW, VinFast, Huyndai, Ford, Honda.. đều đuổi cũng ko chịu ra khỏi hội.. cứ thích ở lại hội chỉ vì 1 điều.. thích đi chơi hơn đi làm.. 😝 😝 . Bình thường ko dịch hội em đi chơi bét cũng phải 20 xe trở lên.. cá biệt có đợt off ởĐồ Sơn hơn 50 xe..

homthurac

Xe tăng
Thế thì đúng rồi vì hôm 12 là đoàn em đi đồi cát.. còn Grandis màu Tím thì đoàn em có tận 2 chiếc.. :) Đội xe đoàn em đủ chủng loại nhiều nhất là Grandis, 2 chiếc Merc GLK, 1 chiếc Land quay đơ.Đoàn cụ đi đông không ?
Vâng. Em có thói quen khi đi xa hay để ý tìm xe Hà Nội kiếm đồng hương nên nhớ. Em có 2 gia đình thôi, đi 2 xe gồm Ford Everest đỏ Trailblazer.