Ra/vào vòng xuyến có phải xin nhan k?

DuongAlo

Xe buýt
Chuẩn rồi, cứ có biển vòng xuyến k cần biết to hay nhỏ thì đều phải tuân thủ: 1- Nhường đường phía bên trái cho xe đã đi vào vòng xuyến, 2- Khi ra khỏi vòng xuyến (dù là đi thẳng) phải xi nhan phải (vào thì k bắt buộc xi nhan)
1- chuẩn rồi ợ
2- xi nhan phải nhưng lại đi thẳng vậy sẽ nhầm sang xin rẽ phải ----- vấn đề mọi người đang tranh luận chính là điểm này đấy ợ

DuongAlo

Xe buýt
Theo em thì không hẳn là vậy,
Trước hết cụ phân biệt thế nào là vòng xuyến, thế nào là bùng binh.
Vào vòng xuyến( có mũi tên chỉ theo vòng tròn) thì cụ không phải xi nhan vào vòng xuyến, khi ra cụ phải xi nhan Phải.
Vào bùng binh ( không có mũi tên chỉ theo vòng tròn) thì khi vào và ra cụ đều phải xi nhan.
Thừa còn hơn thiếu, nếu như cụ nói thì cứ xi nhan hết cho lành

audi 00

Xe tải
Cứ phải có cái ảnh thì mới biết rõ được , nhưng theo em nghĩ đã là vòng xuyến nhưng ko được tròn cho lắm :D nhưng khi đi thẳng nhưng vẫn phải xi nhan phải , cho dù nó là thẳng hoặc tương đối thẳng , cứ trong vòng xuyến mà ra ngoài là phải xi nhan .

topguntt

Xe buýt
Cụ vào vòng xuyến chắc chắn phải xin nhan rồi vì cụ đi thẳng rồi mới vào vòng xuyến nên ng ta sẽ ko biết cụ đi tiếp hướng nào mà

nghithinh

Xe hơi
ôi em toàn k xi nhan

Luot song

Xe tải
Lúc vào vòng xuyến chỉ có 1 hướng, làm gì có 2 hướng. Khi nào ra (hoặc chưa ra) mới có 2 hướng.

kanzler

Xe máy
qua đây mới thấy bọn xxx nghiên cứu luật GTĐB và các VB quy phạm dưới luật cực kỹ và vận dụng cực kỳ linh hoạt.

Các cụ là tài xế mà không chịu khó nghiên cứu gì cả, khi bị bọn nó "chỉ lỗi" cho biết lại còn kêu ca phàn nàn gì??
Bên cạnh anh luật còn có em lệ nữa. Cụ cứ "giơ tay xin đường" cho chắc ạ!

Website
www.xetaibacviet.vn
Em nghĩ vẫn phải xinhan

Tran Vu

Đi bộ
E chắc 100% là phải có xi nhan nha các B

ione

Xe hơi
E hóng đợi hồi kết ạ

vien phuong

Xe buýt
Đọc hết 8 trang cm mà cuối cùng vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng, nhiều bác chưa rõ hết ý bác chủ hỏi. Luật GTĐB có quy định tín hiệu vào, ra vòng xuyến (được hiểu là bùng binh, tiểu đảo), bắt buộc khi vào hay ra vòng xuyến đều phải tín hiệu. Tuy nhiên ý câu hỏi ở đây là vòng xuyến nhỏ (kiểu như ngã tư có bục trung tâm) thì quy định xin tín hiệu thế nào? Theo tớ tuỳ "hiện trạng" vòng xuyến: vòng xuyến chỉ có 1 làn đường (bao quanh vòng xuyến), thực tế là chạy thẳng (thân xe luôn ở vị trí thẳng hướng chạy) thì không cần bật đèn tín hiệu. Trường hợp vòng xuyến có trên 1 làn đường (2, 3...), thì cần thiết phải bật đèn tín hiệu cả khi vào và ra vì khi vượt qua vòng xuyến rất dễ ở vào trường hợp đã thực hiện chuyển làn. Nhìn chung trường hợp không cần bật tín hiệu rất ít. Vì vậy cứ bật tín hiệu, đỡ bị cho là vi phạm luật.

Kara_men

Xe buýt
Hôm trước em thấy có cụ nào gửi cái này lên rồi mà

Em thấy thế là hợp lý để đảm bảo an toàn khi lưu thông nơi có vòng xuyến, còn luật lá thì chưa rõ có "quy định" thế nào.

cuti6789

Xe đạp
Nói như bác tính ra là CHUYỂN HƯỚNG XE.
Điều 15. Chuyển hướng xe :
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.
Link đây : http://vanban.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&mode=detail&document_id=81140

DuongTuan67

Xe hơi
bác nói luật phải xinhan và nhừng xe bên trái là điều khoản nào vậy? Xin chỉ giáo!

Credit LPB

Xe đạp
Lienvietpostbank Hoàng Mai - 811 Giải Phóng
Em đang ở hp, đọc thấy các cụ bảo ở đây hay bắt lỗi ra/vào vòng xuyến k xin nhan (đến thì nhan trái, khi nào ra thì nhan phải) tuy nhiên em đọc cả luật, nghị định 171 hay google cũng k thấy qui định đó ở đâu và nếu k theo thì phạt bao tiền. Các cụ chỉ giáo giùm em.

Em đang nói tới trường hợp đi thẳng qua vòng xuyến chứ k phải rẽ trái/phải nhé.
Căn cứ Điều 15, Luật Giao thông đường bộ quy định:
- Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
- Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
Khi cụ vào vòng xuyến có 2 hướng nên theo luật cụ vẫn phải xin nhan nhé!

vietran

Xe ba gác
Hôm trước em thấy có cụ nào gửi cái này lên rồi mà

Em thấy thế là hợp lý để đảm bảo an toàn khi lưu thông nơi có vòng xuyến, còn luật lá thì chưa rõ có "quy định" thế nào.
Em đi khác thế này 1 tí, hình này chỉ xi nhan phải.
Em thì lúc đầu vào bùng binh xi nhan trái để xin đường các xe cắt mặt đi thẳng từ trái qua phải. Sau đó xin nhan phải để din đường các xe cắt mặt từ phải qua trái. Vì vào ngã tư là xung đột với 2 hướng này nên xin nhan để họ biết hướng mình di chuyển và xin đường.

Vie.ABC

Xe điện
Túm lại là : cứ chuyển hướng là phải nhan cho trắc ăn ợ .

adng

Xe điện
Căn cứ Điều 15, Luật Giao thông đường bộ quy định:
- Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
- Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
Khi cụ vào vòng xuyến có 2 hướng nên theo luật cụ vẫn phải xin nhan nhé!
Đi thẳng thì có gọi là chuyển hướng không hả cụ?
(còn về luật, "khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ ..." cần bàn ở một chỗ khác, vì như thế chưa hoàn toàn đúng và xét ở khía cạnh nào đó không an toàn hoặc không hoàn toàn khả thi)