[Funland] Review Đại học Swinburne học tại Việt Nam

corolla antils

Xe buýt
Đây là Trường tốt, quan trọng con các cụ có thực sự thích môi trường ở đây không. Nếu thích thì ok rồi, còn phân vân thì nên tìm hiểu trước khi học. Mà giờ các con đã 18 rồi, nên cho chúng cái quyền được chọn lựa chủ động tương lai của mình. Bố mẹ có cái quyền to nhất là chuẩn bị tài chính, nhà thuê...để con nó tiếp bước bằng đôi chân, đôi tay và bằng cái đầu của nó. Chúng giờ thông minh hơn bố mẹ chúng đó ;).

xommai

Xe tải
Các cụ đã có cụ nào cho con học đại học Swinburne Việt Nam chưa ạ? Mấy nay con em nó về nói con muốn ghi danh học trường này. Cụ nào có con đang theo học cho em xin kinh nghiệm ạ. Em cảm ơn ạ.

Maner Bolsol

Xe tăng
E thấy học các trường như Swinburne hay RMIT, BUV tốt, nếu có điều kiện cho F1 học năm cuối bên nước sở tại rồi học tiếp lên cũng được đấy. Em cũng đang quan tâm mặc dù F1 mới cấp 2😆

butchikim

Xe ba gác
Các cụ đã có cụ nào cho con học đại học Swinburne Việt Nam chưa ạ? Mấy nay con em nó về nói con muốn ghi danh học trường này. Cụ nào có con đang theo học cho em xin kinh nghiệm ạ. Em cảm ơn ạ.
E thấy học các trường như Swinburne hay RMIT, BUV tốt, nếu có điều kiện cho F1 học năm cuối bên nước sở tại rồi học tiếp lên cũng được đấy. Em cũng đang quan tâm mặc dù F1 mới cấp 2😆
Bạn cháu có con học đó, thấy bạn cháu bảo chuẩn bị tầm 600-800 củ cho 3 năm rưỡi học. Thực hư cháu không biết vì con cháu không có ý định học và cháu cũng không đủ điều kiện cho con học #:-s

K.P.T 74

Xe buýt
BOY nhà em năm nay đang lớp 12, FPT Hoà lạc, vừa thi IELTS đạt 8.0. Cả nhà đang nghiên cứu các phg án học ĐH cho cháu.
- Về lựa chọn ngành học: cháu thích học về kỹ thuật. Ban đầu thích học Game Design, nhưng có lần có anh bạn làm FPT nói ngành Game Design tương lai sẽ không có nhiều việc vì AI nó làm hết, em cũng lo và sau đó bảo cháu chọn ngành khác, cháu tìm hiểu và nói thích học ngành Kỹ thuật ô tô và ngành CNTT. Gấu nhà em thì khuyên cháu thêm phg án học về Truyền thông (lý do là mấy năm trước cho cháu đi sinh trắc học vân tay họ bảo lớn lên làm về truyền thông rất tốt :) )
- Về nơi học:
+ Ban đầu cháu thích du học và nhất là du học Úc (nhất là giai đoạn còn thích học Game Design), ko có ý tưởng học ở VN. Sau này mẹ cháu tư vấn thêm + qua tiếp xúc các bạn --> giờ cháu cũng ok với việc có phg án học ĐH trong nước.
+ Ngoài apply du học Úc (qua Trung tâm du học), hiện nhà em đang hướng cho cháu apply học trong nước ở các trường như Swinburne, RMIT, BUV. Trong 3 trường này thì cháu không thích BUV lắm, em chưa hỏi lý do nhưng có thể cháu ko thích học ở HN vì nhà đang ở HN rồi (nếu vì lý do này thì em rất ủng hộ, vì quan điểm của em đã sống và học phổ thông ở 1 thành phố rồi thì học ĐH nên ở thành phố khác, đi xa nhà tý. Về khả năng tự lập, thích nghi... của cháu thì em ko lo vì từ bé cháu đã nhiều năm sống và học ở nước ngoài, mới học ở VN từ 2018 tới nay.
- Từ nay tới hạn nộp hồ sơ apply các trường chỉ còn khoảng 3 tháng mà mọi thứ chưa đâu vào đâu, em và gấu cũng đang lo.
Em lan man chia sẻ tý và xin comments của các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
BOY nhà em năm nay đang lớp 12, FPT Hoà lạc, vừa thi IELTS đạt 8.0. Cả nhà đang nghiên cứu các phg án học ĐH cho cháu.
- Về lựa chọn ngành học: cháu thích học về kỹ thuật. Ban đầu thích học Game Design, nhưng có lần có anh bạn làm FPT nói ngành Game Design tương lai sẽ không có nhiều việc vì AL nó làm hết, em cũng lo và sau đó bảo cháu chọn ngành khác, cháu tìm hiểu và nói thích học ngành Kỹ thuật ô tô và ngành CNTT. Gấu nhà em thì khuyên cháu thêm phg án học về Truyền thông (lý do là mấy năm trước cho cháu đi sinh trắc học vân tay họ bảo lớn lên làm về truyền thông rất tốt :) )
- Về nơi học:
+ Ban đầu cháu thích du học và nhất là du học Úc (nhất là giai đoạn còn thích học Game Design), ko có ý tưởng học ở VN. Sau này mẹ cháu tư vấn thêm + qua tiếp xúc các bạn --> giờ cháu cũng ok với việc có phg án học ĐH trong nước.
+ Ngoài apply du học Úc (qua Trung tâm du học), hiện nhà em đang hướng cho cháu apply học trong nước ở các trường như Swinburne, RMIT, BUV. Trong 3 trường này thì cháu không thích BUV lắm, em chưa hỏi lý do nhưng có thể cháu ko thích học ở HN vì nhà đang ở HN rồi (nếu vì lý do này thì em rất ủng hộ, vì quan điểm của em đã sống và học phổ thông ở 1 thành phố rồi thì học ĐH nên ở thành phố khác, đi xa nhà tý. Về khả năng tự lập, thích nghi... của cháu thì em ko lo vì từ bé cháu đã nhiều năm sống và học ở nước ngoài, mới học ở VN từ 2018 tới nay.
- Từ nay tới hạn nộp hồ sơ apply các trường chỉ còn khoảng 3 tháng mà mọi thứ chưa đâu vào đâu, em và gấu cũng đang lo.
Em lan man chia sẻ tý và xin comments của các cụ.
Kỹ thuật ô tô & IT thì nên học ở Đức hoặc Pháp, chi phí rẻ hơn Úc mà cái bằng nó có giá trị hơn.

sinichit52

Xe container
Cháu nhà em nó lại ko học thêm tiếng Pháp hay tiếng Đức cụ ạ. Chỉ học thêm tiếng Nhật thôi
Nếu học về công nghệ ôtô cụ có thể tham khảo đại học Việt Đức. Ngành này là thế mạnh của Đức. Học bằng Tiếng Anh, trong chương trình học sẽ học tiếng Đức. Bằng do VN và Đức cấp. Năm cuối sang trường đối tác bên Đức học. Khá nhiều trường nhưng toàn trường top của ngành thôi ạ.

xommai

Xe tải
Nếu học về công nghệ ôtô cụ có thể tham khảo đại học Việt Đức. Ngành này là thế mạnh của Đức. Học bằng Tiếng Anh, trong chương trình học sẽ học tiếng Đức. Bằng do VN và Đức cấp. Năm cuối sang trường đối tác bên Đức học. Khá nhiều trường nhưng toàn trường top của ngành thôi ạ.
Cụ cho em xon thông tin thêm về trường này ạ

sinichit52

Xe container
Trường này trong Bình Dương, có thể coi là trường có CSVC tốt nhất VN. Trường được mở theo hiệp định giáo dục giữa 2 nước VN và Đức. Tất cả các mặt đều ổn, mỗi tội hơi ít ngành đào tạo( 7 ngành). Cụ thể hơn cụ có thể vào trang web trường tìm hiểu. Có thể em đánh giá sẽ hơi thiên vị vì nhà em có tý cảm tình với nó.

cunglatruong

Xe container
học bổng 30%:)) ... tìm expert opinion ... trống comn trơn :)) đào tạo nhân cong xkld cao hơn 1 tí :)

Nhimtiu

Xe container
Các liên kết khác cũng chuyển sang nước ngoài học bình thường. Trường này dạy ở VN cũng dùng giáo viên VN (quốc tịch nước ngoài dạy) chứ cũng không hoàn toàn giống GV bên Úc. Nói chung không khác nhiều so với liên kết khác. Dự buổi giới thiệu rồi mới vỡ ra được như vậy. Xem danh sách GV thấy tên Vn nhiều.
Ở Swinburne bên Úc thì giảng viên và các gs quốc tịch NN nhiều đủ loại thập cẩm quốc tịch cụ ạ. Em thấy mấy bạn em có con học trường này campus tại hn thì có vẻ cũng OK. Em thấy có lợi thế là tg học ít hơn bên công lập và ít môn phụ nên nếu muốn f1 học k quá nặng và thay vì học 4 năm thì tg học bên này có 3 năm sau đó sqng Úc học rồi tìm cơ hội ở lại làm và sinh sống luôn sẽ phù hợp. Em vẫn đang cân nhắc cả option này cho f1 học data science & AI bên trường này.

K.P.T 74

Xe buýt
Ở Swinburne bên Úc thì giảng viên và các gs quốc tịch NN nhiều đủ loại thập cẩm quốc tịch cụ ạ. Em thấy mấy bạn em có con học trường này campus tại hn thì có vẻ cũng OK. Em thấy có lợi thế là tg học ít hơn bên công lập và ít môn phụ nên nếu muốn f1 học k quá nặng và thay vì học 4 năm thì tg học bên này có 3 năm sau đó sqng Úc học rồi tìm cơ hội ở lại làm và sinh sống luôn sẽ phù hợp. Em vẫn đang cân nhắc cả option này cho f1 học data science & AI bên trường này.
F1 nhà cụ đang lớp 12 à?

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Con mình đang học trường này năm 3, đang đi học bên Đức.
Cơ sở vật chất rất tốt, ở ký túc xá mỗi sv có 500k/tháng mỗi phòng 2 người. Ăn ở cantine 25k/bữa nhiều món để chọn.

TieuFu

Xe container
F1 nhà em cũng kiếm được cái học bổng 30% toàn khóa học của trường ĐH Swinburne, em cũng đã tìm hiểu nhưng vẫn đang lăn tăn không biết trường này thế nào. Rất mong cccm chỉ giáo (vodka em sẵn lắm).
Nhẽ nó anh em với trường King Kong ! Cũng nửa tây nửa ta !

K.P.T 74

Xe buýt
Cơ sở vật chất rất tốt, ở ký túc xá mỗi sv có 500k/tháng mỗi phòng 2 người. Ăn ở cantine 25k/bữa nhiều món để chọn.
Cụ cho em hỏi chút:
- Hiện tổng số SV học tập tại trường khoảng bao nhiêu sv? em xem thông trên trang web của Trường thì có 1.700, nhưng em nghĩ thông tin đó không được cập nhật
- F1 nhà cụ học giai đoạn đầu ở VN rồi năm thứ 3 mới sang Đức học à? sang Đức thì cháu học bằng tiếng Đức hay tiếng Anh?
- Cháu nhà cụ học chuyên ngành gì, và chi phí cho thời gian sang Đức học như thế nào?

BMW X10

Xe điện
Ở Bến Cát, Bình Dương à bác?
Tôi vừa đọc.
Và thấy chi phí ký túc xá có 500K + ăn nhậu 25K/bữa (đã bao gồm cả phần bị cắt gọt xẻo), thế là quá ổn.

Sinh ngữ đào tạo trường này là tiếng Việt, tiếng Đức hay tiếng Anh hả bác?
Về "Con mình ...., đang đi học bên Đức.": Cháu nhà bác đi học 1 năm rồi về?
Chi phí của bác cho vụ này như nào bác?
(Tôi không dám tò mò hỏi con số ạ, chỉ về đầu mục, kiểu Vé máy bay, Sinh hoạt phí, ....).

Và, khi cháu nó tốt nghiệp, có được anh Scholz công nhận không bác?

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Ở Bến Cát, Bình Dương à bác?
Tôi vừa đọc.
Và thấy chi phí ký túc xá có 500K + ăn nhậu 25K/bữa (đã bao gồm cả phần bị cắt gọt xẻo), thế là quá ổn.

Sinh ngữ đào tạo trường này là tiếng Việt, tiếng Đức hay tiếng Anh hả bác?
Về "Con mình ...., đang đi học bên Đức.": Cháu nhà bác đi học 1 năm rồi về?
Chi phí của bác cho vụ này như nào bác?
(Tôi không dám tò mò hỏi con số ạ, chỉ về đầu mục, kiểu Vé máy bay, Sinh hoạt phí, ....).

Và, khi cháu nó tốt nghiệp, có được anh Scholz công nhận không bác?
Ở Bến Cát, Bình Dương đó bác. Trường này của chính phủ Đức xây tặng Việt Nam, theo tiêu chuẩn Đức, giáo trình đại học Đức, giáo viên Đức.
Dạy học bằng tiếng Anh, trong đó tiếng Đức là 1 môn học.
Ký túc xá sạch đẹp, 2 cháu 1 phòng có 2 giường, tủ lạnh tự mua.
Ăn ở cantine trường, menu mình để bên dưới.
Học phí khoảng 40tr/kỳ x 8 kỳ (4 năm) rất nhiều học bổng 50% và 100%. (Hiện tại tính đến giờ tiền học bổng con mình lĩnh của trường nhiều hơn số tiền mình đóng)
Cháu nó đi học trao đổi 6 tháng bên Đức, vé máy bay, sinh hoạt phí, tiền ăn ở… là chính phủ Đức bao toàn bộ (mỗi tháng họ cho 935 euro, xài không hết nó đi Pháp, Hà Lan, Luxemburg chơi)
Ra trường cấp 2 bằng, của VGU và của đại học công nghệ Frankfurt.
Hồi nó vào đại học, nó thi đậu Bách khoa TPHCM, mình thì nói nó học RMIT vì RMIT ngay kế bên nhà, mà nó thích trường này.

BMW X10

Xe điện
Ở Bến Cát, Bình Dương đó bác. Trường này của chính phủ Đức xây tặng Việt Nam, theo tiêu chuẩn Đức, giáo trình đại học Đức, giáo viên Đức.
Dạy học bằng tiếng Anh, trong đó tiếng Đức là 1 môn học.
Ký túc xá sạch đẹp, 2 cháu 1 phòng có 2 giường, tủ lạnh tự mua.
Ăn ở cantine trường, menu mình để bên dưới.
Học phí khoảng 40tr/kỳ x 8 kỳ (4 năm) rất nhiều học bổng 50% và 100%. (Hiện tại tính đến giờ tiền học bổng con mình lĩnh của trường nhiều hơn số tiền mình đóng)
Cháu nó đi học trao đổi 6 tháng bên Đức, vé máy bay, sinh hoạt phí, tiền ăn ở… là chính phủ Đức bao toàn bộ (mỗi tháng họ cho 935 euro, xài không hết nó đi Pháp, Hà Lan, Luxemburg chơi)
Ra trường cấp 2 bằng, của VGU và của đại học công nghệ Frankfurt.
Hồi nó vào đại học, nó thi đậu Bách khoa TPHCM, mình thì nói nó học RMIT vì RMIT ngay kế bên nhà, mà nó thích trường này.

Cảm ơn bác.
Thông tin rất rõ ràng.