[Thảo luận] Sách hướng dẫn lái xe của Mỹ và Canada tiếng Việt

leminhkhuong

Xe tải

vuhoang8x

Xe máy
Website
bqit.com.vn
thanks bác, rất hay. Em xin phép copy share ben otosaigon.

lanhuong1965

Xe điện
Hì,chúng ta tự học thêm thôi!
Mời bác chủ 1 ly.

My Mò

Xe điện
Cảm ơn cụ. E cũng đang load. Mời cụ (b)

thule6

Xe điện
"VTN Complete Driver Guide_US" cháu đã được đọc quyển này từ khi còn vần vô lăng trong sa hình và cũng nhờ nó mà cháu hiểu tham gia GT thì như thế nào là đúng "chuẩn" nhưng khi phi ra đường Hà nội X_X run như dẽ khi bước đầu chập chững (chẳng nhẽ sách của thằng Đế quốc sai ở Vịt mình...)
Luật GT nhà mềnh nặng về trình bày, lan man, không có chuẩn, thống nhất và khó hiểu nên => có một số điều hiểu kiểu gì cũng đc X_X
Mong rằng các bác làm luật xem kỹ bộ sách này để áp dụng vào tình hình GT VN
p/s đây là quyển luật được chính đế quốc dịch sang tiếng Việt dành cho các đối tượng vịt sang mẽo tham gia giao thông đấy ạ ! Bọn Đế Quốc Tư bản "vai ngũ" ;))

Tribute

Xe container
Thanks cụ. Cái này tuy không phải Luật VN nhưng khá bổ ích.

RuaHoGuom

Xe tải
Càng đọc em càng buồn cho Vịt nhà mềnh :((, chắc năm 3000 may ra mới được văn minh

Ngày xưa em học và lấy bằng lái xe bằng cái quyển luật này, về VN lái thấy mình ngu vãi lái vì toàn bị ăn chửi với lại xuýt đâm, mới hôm qua có chú xe máy đi bên phải em cứ định rẽ trái để sang đường qua mũi xe em sau khi tạt qua đầu em xong còn ngoái lại chửi :)) :))

myquartz

Xe đạp
Mẽo phạt nặng thật, nhất là liên quan đến rượu mà lái xe. Nhẹ thì giữ giấy phép lái xe 90 ngày, nặng thậm chí ngồi tù 1 năm, và với vô số hình phạt mất tiền.
Thế mà ở VN mới có thử cồn, phạt giữ bằng lái 30 ngày bà con đã kêu la thảm thiết rồi.

mrlai

Xe buýt
em thấy đọc cái này nhẹ nhàng và dễ tiếp thu hơn cái quyển luật của VN-đọc như đấm vào tai!

TUCSON9389

Xe điện
Cám ơn cụ chủ thớt nhé.
Chà, cái xứ văn ...minh. Mỹ không phải cái gì cũng đáng khen nhưng rất nhiều cái mà Vit mình chắc còn lâu lâu mới học được.
Xin kể cho các cụ cái chuyện thi lấy bằng lái xe ở Mỹ nhé.
Việc lấy bằng lái xe ở Mỹ nói chung là khá đơn giản. TRước hết, nếu muốn lấy bằng chính thức thì phải qua một đợt kiểm tra lý thuyết lái xe. Việc để thi lấy cái bằng lý thuyết này rất đơn giản, bọn em sinh viên đứa nào cũng chỉ đọc qua khoảng vài tiếng trước khi thi coi như là pass. Tài liệu hướng dẫn để thi lấy bằng lý thuyết thì bằng tiếng anh, tiếng việt, philipino, tây ban nha... , nói chung là đa thứ tiếng
Sau khi đã vượt qua kỳ lý thuyết (đăng ký thi chỉ mất khoảng 10 đô thôi, thời gian thi mất khoảng 15 phút, nếu không phải sếp hàng chờ thi thì nói chung là rất nhanh), bạn sẽ được cấp một cái gọi là permit, cho phép bạn đi tập tái xe với một người có bằng lái ngồi cạnh và được tập trong khoảng thời gian từ 9h am đến khoảng 4hpm (cái thời điểm này đường xá không đông lắm), mà không cần phải tập qua xe chuyên dụng hay đào tạo lái xe chuyên nghiệp
Sau khi bác tập lái rồi và thấy đủ tự tin, bác có thể đăng ký thi thực hành lái xe. Việc đăng ký này cũng rất đơn giản nếu ai biết đăng ký qua online, bạn có thể tự sắp xếp cho mình lịch mong muốn, với điều kiện thời gian đăng ký trước khi thi khoảng 2 tuần là ok. Còn nếu ko đăng ký online thì bạn có thể đến sếp hàng và chờ đến lượt.
Đối với bài test lái xe thực tế, bạn cũng mất khoảng 15 phút gì đó . Khi đó, sẽ có một người kiểm tra cùng ngồi trên xe và yêu cầu bạn đi theo một cung đường nào đó. Họ cũng có thể yêu cầu bạn dừng và đỗ tại địa điểm nào đó để test khả năng lái xe của bạn và xử lý tình huống trên đường. Dân Việt nhà mình thường hay bị trượt lái thực tế. Có người nói với em là đã lái ở Việt nam 2-3 năm roài nhưng qua đó thi đến lần thứ 5 mới qua được bài thi lái xe thực tế. Lần kiểm tra thực tế này bạn mất khoảng 15 đô nữa, tổng cộng lại bạn mất khoảng 30 đô gì đó cho Ngân sách bang, còn nếu bạn muốn dùng "thầy" để học lái xe thì mất khoảng 15USD /1h hướng dẫn, dùng người quen hướng dẫn thì không mất xèng nhưng có thể phải thi lại nhiều hơn )):

Hindu

Xe tải
Thanks cụ chủ đã chia sẻ, tài liệu hay và bổ ích.

hieuhic

Xe điện
Cám ơn cụ chủ thớt nhiều.

huytroc_HP

Xe đạp