Santafe và Mondeo, chọn xe nào ?????

hoasua_02

Xe tải
Chào các bác.

Em là lính mới, em có vấn đề nho nhỏ này muốn nhờ các bác tư vấn cho gia đình em chút, hiện nay gia đình em đang có phân vân ko biết làm sao nên em phải post bài lên nhờ các bác giúp đỡ.

chuyện là sang năm tới gia đình em định mua thêm một xe nữa (hiện ở nhà đang xài xe altis 2009) hiện nay ba má em đang tranh cãi về 2 loại xe là Santafe và Mondeo, má em thì thích Mondeo còn ba thì thích Santafe, năm nay chưa được mua xe vì ông già 53 nên mấy bà kêu năm HẠN ko cho mua những thứ đắt tiền, nhà em dự tính tiền đầu năm sau mua xe là khoảng 1 tỷ trở lại thôi ko thể ráng hơn được nữa, hết sức rồi.

ba em thì nói là đi santafe gầm cao đỡ bị quẹt và tiết kiệm hơn vì xài máy dầu.
má em thì nói Mondeo đẹp hơn, chỉ đi trong thành phố nên sẽ ít bị quẹt gầm.

em thấy 2 ông bà ai cũng có lý riêng nên cũng bí nên chẳng biết ra ý kiến thế nào cả nên xin post bài nhờ các bác chỉ dẫn cho.

Em có vài câu hỏi nho nhỏ mong được các bác chỉ dẫn cho.

1: Santafe và Mondeo chạy trong thành phố và đường hơi xấu một chút thì xe nào sẽ êm hơn và cách âm tốt hơn ? trên đường đẹp thì sao ? nói chung là ngồi xe nào lái thích hơn và cách âm cũng như mức độ êm thì cái nào hơn ?

Em chỉ biết xe mondeo có giàn âm thanh hay hơn so với santafe thôi, ngoài ra ko biết gì nữa.

điều em lo ngại nhất nếu mua Santafe thì chỉ có mua nhập khẩu nên lỡ có gì xảy ra thì bảo hành rất là khó khăn so với Ford san xuất trong nước.

rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.

Chân thành cảm ơn rất nhiều.

present

Xe điện
Cái này chỉ mình người nhà cụ quyết được thôi.
Chọn SUV hay sedan là tùy vào nhu cầu sử dụng.
So sánh giữa SUV và sedan thì quá khó đấy!

hoasua_02

Xe tải
nhưng mà ngồi xe nào êm hơn và ồn hơn cảm giác lái thích hơn thì chắc cũng có sự chênh lệch chứ hả cụ ?

Icy Hot

Xe đạp
Đúng là khó so sánh thật vì 2 dòng xe bác đưa ra khác hẳn nhau. Em chỉ có chút ý kiến thía này vì em cũng từng băn khoăn như bác:

Chỗ em có 1 bác trc từng đi Ford Laser dc 1 năm thì đổi qua Mondeo, cũng chỉ dc 1 năm thì đổi qua SUV- dc 3 năm nay chưa thấy bác ý đổi tiếp :-w (tất nhiên là bác ý chọn X5 thì em ko dám ý kiến gì)...

Nhà bác đã có 1 em Sedan rồi, thì chả cớ gì bác ko thử 1 em SUV xem sao. Hơn nữa bác cũng nên chọn dòng xe nhập khẩu để hiểu thế nào là "Tiêu chuẩn VN" ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

chauchau

OF vì cộng đồng
SUV và sedan thì đương nhiên là khó so sánh về tiêu chuẩn kỹ thuật rồi. Nên so sánh về mục đích sử dụng:

+ Nếu là thường đi một mình, và chủ xe thường người lái (như đi làm việc chẳng hạn) thì chọn Mondeo, lái trong thành phố lại càng hơn SF. Nhưng những người "được" ngồi cùng không thoải mái
+ Nếu mục đích là phục vụ gia đình thì SF: gầm cao, nhiều chỗ, rộng rãi, tiết kiệm...về quê tốt.

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Mondeo thì nó nhìn sang trọng hơn, đi làm ăn giao dịch ok hơn, đi trong phố ngon hơn , nội thất cũng có vẻ ngon hơn tí và dc cái ít bị đụng hàng vì ko hiểu sao ít ng mua.
Em đang chạy Santa Fe với mục đích gia đình và cá nhân nữa thì em thấy cũng ok. STF đi dg xấu cũng ko hay nhưng dc cái gầm nó cao hơn nên nhiều lúc vỉa hè và chỗ cao thì leo ngon ko phải xoắn như sedan.
Tốt nhất là papa bác làm con SAnta fe , để altis cho mama bác đi :)) , ko thì bán altis đi làm 2 con mới :))

hoasua_02

Xe tải
xe altis anh 2 của mình lấy đi làm rùi, sao bán được.

em thì cũng thích Santafe hơn Sedan vì đi xe đó gặp bùn hoặc ổ gà hay nhảy lên vỉa hè đỡ mệt hơn chứ sedan ú ớ là nghe âm thanh sống động =))

nhưng em ngại chổ là lỡ bị hỏng hay bị vặt trộm đồ thì khó mua vì xe nhập ko có sản xuất trong nước @_@

và em cũng khiếp cái tiếng ồn của xe altis 2.0 đời 2009 rồi, đi điếc tai quá.
ko biết Santafe máy dầu, ngồi bên trong có ồn như altis ko nữa hic hic

vietnhan158

Xe tải
Chọn Kia Sorento Limited đi bạn option hơn hẳn Hyundai Santa Fe SLX
Mời bạn tham khảo
Thông số cơ bản
Hãng xe Kia
Mẫu xe Sorento
Năm sxuất 2010
Màu ngoại thất Màu đen
Màu nội thất Màu nâu
Loại nhiên liệu Dầu
Số chỗ ngồi 7 chỗ
Dung tích xi lanh 2.0 L
Hộp số Số tự động
Mã lực 184/4.000
Mô men xoắn cực đại 40/1.800-2.500
Dung tích bình nhiên liệu 75L
Chiều dài tổng thể 4685mm
Chiều rộng tổng thể 1885mm
Chiều cao tổng thể 1710mm
Chiều dài cơ sở 2700mm
Khoảng sáng gầm xe 190mm
Cỡ lốp (trước/sau) P 235/60R18
La răng Đúc hợp kim 5 chấu kép
Tiện nghi
• Hệ thống chống bó cứng phanh ABS
• Hệ thống phân bổ lực phanh điện tử EBD
• Hệ thống cân bằng điện tử VDC
• Hệ thống hỗ trợ đổ đèo
• Hệ thống kiểm soát nhiên liệu ECO - chế độ tối ưu hoá nhiên liệu (Active CEO)
• Hệ thống âm thanh: 10 loa JBL, MP3, USB, AUX
• Chế độ rửa đèn pha tự động
• Màn hình DVD cảm ứng tích hợp Navigation.

• Phím điều khiển âm thanh - chế độ điện thoại rảnh tay tích hợp trên vô lăng
• Kết nối điện thoại – nghe nhạc Bluetooth
• Hệ thống túi khí an toàn: 10 túi khí
• Chế độ đi ga tay (Cruise Control) tích hợp trên vô lăng
• Gương kính điều khiển điện, gương chiếu hậu gập điện, gương chiếu hậu chống chói ECM
• Kính ghế lái - phụ lái 1 chạm chống kẹt. Kính lái chống tia cực tím, kính màu theo xe
• Ghế lái điều khiển điện 10 hướng
• Ghế da cao cấp, sấy ghế hàng trước – sau, ghế lái có chế độ làm mát
• Điều hoà tự động 02 giàn, 02 vùng nhiệt độ, 3 cửa gió
• Chìa khoá thông minh Smart Key. Nút khởi động Start/Stop
• Vô lăng gật gù - trợ lực lái
• Chức năng cảm biến lùi – Camera lùi tích hợp trên gương chiếu hậu
• Cửa nóc Panorama, giá nóc, đèn phanh thứ 3 trên cao
• Đèn pha HID cảm biến tự động, đèn hậu LED, rửa đèn
• La răng đúc hợp kim 5 chấu kép mới
• Cảnh báo áp suất lốp

hoasua_02

Xe tải
Sorento option ngon thế nhưng mà giá ở VIỆT NAM thế nào ạ ? So máy dầu vs với STF máy dầu thì cái nào chạy sướng hơn và êm hơn ? cái nào cách âm tốt hơn ạ ? em thấy So nhìn trẻ trung đấy nhưng chất lượng thế nào em cũng ko biết nữa, xe nhập em sợ nó vặt gương vặt đồ rồi khó mua vì hàng nhập mà @_@

M3E92

Xe điện
CHở nhiều thì SF, chở ít thì mon \:D/
Sorento Trường Hải thì <1 tỉ :))

hoasua_02

Xe tải
cho em hỏi ngoại lệ tí, đi Sedan như con Mondeo mà leo lên vỉa hè đứng thì leo được cái bậc cao bao nhiêu CM là ko bị quẹt gầm ạ ????? em sợ vụ đi sedan mà leo cao quá bể gầm mất T_T

vietnhan158

Xe tải
cho em hỏi ngoại lệ tí, đi Sedan như con Mondeo mà leo lên vỉa hè đứng thì leo được cái bậc cao bao nhiêu CM là ko bị quẹt gầm ạ ????? em sợ vụ đi sedan mà leo cao quá bể gầm mất T_T
Cái này sao bạn không hỏi Ford ,Ford trả lời cho bạn chính xác nhất :-?

Cerwass

Xe tải
Em dị ứng với Ford đặc biệt là sau vài vụ Modeo bị buộc dây thừng kéo trên đường do ...... . Modeo chỉ được mỗi cái âm thanh hay hơn 1 tý thôi nên sau nhiều lần thay, đổi đến giờ em đang sài Santafe... Santafe...Santafe...Santafe...Santafe...Santafe...Santafe...

hoasua_02

Xe tải
bác đã thay đổi mondeo qua Santafe à ? vậy khi ngồi santafe bác thấy ồn hơn nhiều ko ???

nếu xài Santafe thì bảo dưỡng vả bảo hành khi có việc gì đó xảy ra thì có dễ như Ford ko ? vì ở V4ung Tàu bọn em ở dạo này nạn vặt gương + gạt nước cũng khá là mạnh lên rồi.

chauchau

OF vì cộng đồng
nhắn nhủ bác hoasua nhá,

bác đang phân vân lựa chọn SF và MD, thực ra là 2 loại xe chả có mấy điểm giống nhau để so sánh.

Song để biết được cụ thể mỗi xe có gì hay, thì nên vào cả 2 box của hội SF và MD để hỏi, tránh được những tư vấn "nghe nói" thường rất dễ có được trên 4R.

Sau đó, tự bác cân đong xem cái nào bác THÍCH hơn thì quất thôi, quả thực chỉ là THÍCH thôi, chứ chẳng có cái nào là Nhất cả, nếu nhất thì chắc toàn thế giới đi 1 loại xe roài...

hoasua_02

Xe tải
dạ, bác nói thật là chí lí, em sẽ bàn bạc cụ thể với ông bà già vào tối chủ nhật (ông già đi công tác ngoài Hà Nội rùi)

mà sẵn đây cho em hỏi ngoại lệ xíu, nếu ko so sánh STF với Mondeo được thì có so được với CR-V của Honda ko ạ ? ko biết 2 con này hơn thua nhau thế nào nhỉ ? bác nào rành cho em xin tí ý kiến với.

xin cảm ơn

ketoi12345678

Xe máy
dạ, bác nói thật là chí lí, em sẽ bàn bạc cụ thể với ông bà già vào tối chủ nhật (ông già đi công tác ngoài Hà Nội rùi)

mà sẵn đây cho em hỏi ngoại lệ xíu, nếu ko so sánh STF với Mondeo được thì có so được với CR-V của Honda ko ạ ? ko biết 2 con này hơn thua nhau thế nào nhỉ ? bác nào rành cho em xin tí ý kiến với.

xin cảm ơn
2 con này khác nhau thì khó so sánh lắm bác ơi

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cụ so mà ko cùng phân hạng thì khó quá, kể cả SF cũng chả bao giờ so với CRV, 1 thằng 5 chỗ 1 thằng 5+2.
---------
Vấn đề là nhà cụ có người lái xe riêng hay ba cụ + cụ tự lái? Nếu ba cụ và cụ là người cầm lái thì cứ lái thử cả 2 em, em nào cảm thấy ưng nhất, thoải mái nhất khi lái thì chọn. Đây cũng là một trong những yếu tố rất quan trọng tới vấn đề an toàn khi lái xe sau này.

Còn nếu sẽ thuê người lái xe thì sẽ xét tới các khía cạnh khác như - nhu cầu 5 chỗ hay 7 chỗ, đi thành phố hay đi tỉnh nhiều....etc... Từ đó rút ra được kết luận thôi.

coolboytn93

Xe đạp
chọn Santa hơn Mon bác ah... Kiểu giáng đẹp, đọ nữa thỉ khỏi chê.