[Funland] Sắp phải ra Tòa, xin nhờ các cụ mợ trợ giúp pháp lý.

ThanhLong69

Xe tăng
Hộ nghèo nằm viện thì cũng ko tốn mấy, có BH hộ nghèo. Em nằm ỏ ĐĐ khoa ngoai mổ rất đông em biết nhiều kiểu mà, thương binh với hộ nghèo họ chỉ trả thế thôi. Bác sĩ cũng ko vẽ ra gì ngoài cả.
Còn vay tiêu dùng hết nhiều thì chịu
Ai tiêu người ấy chịu chứ.
Nhà có người ốm thì tiền đội nón ra đi nhiều lắm, nếu mà gia cảnh lại nghèo thì việc vay nợ là bình thường có gì lạ đâu. Tất nhiên ai vay thì người đó chịu rồi có điều em cho việc gia đình K vay số tiền như cụ chủ nói cõ mấy trăm triệu khả năng là có thật.

minh_viet.78

Xe buýt
Thật sự đọc thớt này em thấy chán cho cảnh đời trong nhà em ông chú là em của bố em tai biến nằm thực vật mấy năm liền trong thời gian đó chỉ một tay anh con trai chăm sóc vậy ki ông mất con gái về đòi chia nhà đất luôn. Theo em nghĩ luật thừa kế mình đang đánh đều như Châu Âu có vẻ không hợp lý như với vn đa số bố mẹ ở với người con khi ông bà ốm đau chăm sóc đương nhiên người con ở cùng sẽ lãnh trách nhiệm lớn bỏ công bỏ của cũng nhiều nhưng khi chia thừa kế thì có người cả năm không chăm sóc tụ đòi hương em thấy quá trời luôn

ThanhLong69

Xe tăng
Thật sự đọc thớt này em thấy chán cho cảnh đời trong nhà em ông chú là em của bố em tai biến nằm thực vật mấy năm liền trong thời gian đó chỉ một tay anh con trai chăm sóc vậy ki ông mất con gái về đòi chia nhà đất luôn. Theo em nghĩ luật thừa kế mình đang đánh đều như Châu Âu có vẻ không hợp lý như với vn đa số bố mẹ ở với người con khi ông bà ốm đau chăm sóc đương nhiên người con ở cùng sẽ lãnh trách nhiệm lớn bỏ công bỏ của cũng nhiều nhưng khi chia thừa kế thì có người cả năm không chăm sóc tụ đòi hương em thấy quá trời luôn
Đọc các thớt tranh giành thừa kế thật sự thấy buồn, hầu như các vụ kết thúc bằng sự thù hằn đang từ anh chị em ruột thịt quay ngoắt ra nhẹ nhất cũng trở thành như người dưng lại còn sẽ thù hằn nhau đến hết đời, như thớt đây thì sau vụ này chắc là chị em X và K sẽ coi nhau như kẻ thù rồi. Em nghĩ những người trong cuộc dù cho kết quả thế nào chắc cũng khó mà vui được.
Bên ngoài nhìn không đứng hẳn về 1 phía nào ( như cụ chủ thớt thì đứng về phía X) thì thấy cả hai bên đều là yếu thế cả, X có được trợ giúp của cụ chủ thớt, còn K thì không có ai giúp nhà nghèo chẳng có gì, bố bệnh mới mất, còn cái nhà rách đang ở giờ cũng sắp bị xiết em thấy hơi bất nhẫn

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Nhưng giờ ông bố không để lại di chúc, mẹ kế thì tham thì cho ra pháp luật chía. Em tin X có quyền đòi thừa kế phần tài sản của bố trong số tiền bán 3,6 công vườn. Cụ DaDieuchienxu thử đề cập với toà về khoản đó xem toà và mẹ con mẹ kế giải trình thế nào ạ ?
Nếu cái vườn có trc khi ng bố lấy vk2 thì đấy là ts riêng của ông bố, nếu cái vườn đấy có sau khi ông bố lấy vk2 thì đấy là ts chung, mợ X đc thừa kế 1/3 ts của ông bố tức là 1/6 mảnh vườn đấy ah
Xin trả lời rõ vs 2 cụ về nguồn gốc mảnh vườn:
3,6 công vườn trồng dừa (3.600m2) vốn là đất cha mẹ ông H (cha của X) cho con. Vườn này nằm trong số 16 công đc chia đều cho các con, và đứng tên ông N (anh ruột ông H)
Sau đó ông N mất, 16 công này đc thừa kế (đã sang tên cho ông S (con ông N & là cháu ông H), Vườn đc chia của ai thì người ấy trồng tỉa, nhưng do các anh em, chú bác ko ai lấn lướt, giành giật nên chẳng ai có ý định tách thửa, sang tên qua cho mình.
Lúc ông H (cha của X) phát hiện bệnh K gan thời kỳ cuối, mấy lần vào BV cấp cứu, vợ ông mới yêu cầu ông H bán mảnh vườn này để lo thuốc thang & hậu sự về sau.
Trước khi mất gần 1 tuần, ông H & người cháu tên S lên xã ký giấy bán 3,6 công vườn cho T (cũng là cháu ông H). Sở dĩ phải lôi ông H ra cùng ký vì ông S "ớn" bà mợ, lỡ tiền đã nhận nhưng sau này bà ấy trở quẻ, bảo S lấy đất của chồng bán đút túi thì rầy à to.
Đã nhận cọc 100tr, sau khi trước bạ xong thì thanh toán nốt 700tr. Sau đó thì ông H mất.
X xác định mảnh vườn này cha X lúc còn sống có toàn quyền mua bán, tặng, cho thuê...nên ko có ý định yêu cầu mẹ con K chia cho số tiền này.
Lúc sinh tiền, ông H vừa chạy xe ôm, vừa chăm sóc vườn, thu hoa lợi...nên bà vợ bảo các khoản nợ trời ơi kia là bà mượn để chăm sóc ông H là sai sự thật.
Ông H vẫn túc tắc lao động cho đến trước 1/2 tháng ngày mất.
Mình sẽ bác các giấy đòi nợ viết tay qua các luận cứ:
1/ Giấy nợ này có độ tin cậy = 0.
2/ Giả sử là nợ thật. số tiền vừa bán đất (800tr) đã đủ để thanh toán hết. Bà vợ ko thể lấy lý do công sức chăm chồng bệnh để mượn 1 số tiền kinh khủng như thế.
3/Toàn bộ hóa đơn viện phí chưa đến 5tr, thế mà tổng dư nợ giấy tay > 400tr? :-o
Và còn 1 luận cứ rất vững, nhưng vì hơi nhạy cảm nên ko tiện nêu lên đây.
Nhiệm vụ của mình khi ra Tòa chỉ là công nhận số nợ của Bank, bác bỏ các khoản nợ giấy tay do bà vợ ký, thống nhất phương án trả nợ Bank qua hình thức phát mãi tài sản là căn nhà. Hết.

DaDieuchienxu

Xe container
Bà mẹ kế mà khôn thì nói ông chồng làm tờ di chúc thì mọi việc rõ ràng. Theo như lê ở quê thì con gai vợ trước cũng khó có phần như luât lắm, khả năng con trai vợ hiện tại sẽ hưởng phần lớn
Cụ nói quá chuẩn. Một LS bảo nếu ông H (cha của X) mà làm Di chúc để lại tài sản là căn nhà cho 2 mẹ con thì X ko có 1 đồng xu cạo gió!
Vườn bán rồi chứ có còn đâu, đòi thế thì mọi thứ đã bán trong 30 năm bán đều chia sao ?
Lúc cha của X mất, X phải năn nỉ lắm mới đc vào thọ tang.
X xin mai táng ông H ở vườn dừa để tiện viếng mộ, nhưng bà mẹ kế gạt đi, bảo đã chuẩn bị phần mộ ở gần nhà người bà con bà ấy, cách đó gần 20km.
Lúc chôn, phải múc nước ra mới hạ huyệt đc, vì gần sông.
Sau này hỏi ra mới biết, cha X đã ký giấy bán mảnh vườn trước đó rồi, nhưng bà mẹ kế giấu.

ThanhLong69

Xe tăng
Tình trạng của mảnh vườn như cụ chủ nói ở trên thì đã rõ, về luật thì nó không phải của ông bố X mà là của ông cháu (con anh bố X) còn về lệ (phong tục địa phương) thì nó là của bố X. Như cụ củ thớt kể thì em thấy ở đó người ta tuân theo "lệ" rất nghiêm túc, ông bố của X trên thưc tế được thực hiện đầy đủ mọi quyền với mảnh vườn theo "lệ" mà không hề có tranh chấp dù theo luật thì ổng không có mét vườn nào. Cũng nếu theo lệ thì X không liên quan gì đến vườn cả và X hiểu không thể đòi theo cả luật lẫn lệ nên đã không đặt vấn đề gì với mảnh vườn.
Cáí nhà thì khác dù theo lệ là thế nào nhưng theo luật thì X có phần và X đã dùng luật để đòi quyền lợi được luật bảo vệ. Tuy nhiên ở quê thì ngươì ta vẫn còn coi phép vua thua lệ làng nên chắc là sống ở quê mà trái lệ sẽ rất bị áp lực thị phi chứ không đơn giản như TP nơi thường ai biết nhà đó.

HH1993

Xe điện
Cụ nói quá chuẩn. Một LS bảo nếu ông H (cha của X) mà làm Di chúc để lại tài sản là căn nhà cho 2 mẹ con thì X ko có 1 đồng xu cạo gió!

Lúc cha của X mất, X phải năn nỉ lắm mới đc vào thọ tang.
X xin mai táng ông H ở vườn dừa để tiện viếng mộ, nhưng bà mẹ kế gạt đi, bảo đã chuẩn bị phần mộ ở gần nhà người bà con bà ấy, cách đó gần 20km.
Lúc chôn, phải múc nước ra mới hạ huyệt đc, vì gần sông.
Sau này hỏi ra mới biết, cha X đã ký giấy bán mảnh vườn trước đó rồi, nhưng bà mẹ kế giấu.
Tình hình thế nào rồi bác. Tiến triển tốt chứ?

DaDieuchienxu

Xe container
Tình hình thế nào rồi bác. Tiến triển tốt chứ?
Cảm ơn cụ vẫn quan tâm. 29/3 mới ra Tòa cụ ạ.
Sáng nay X đã ra Tòa án xin photo Hợp đồng tín dụng thế chấp căn nhà mà Bank đang giữ.
Hồ sơ là thật, đúng quy trình, có đủ 3 chữ ký của ông H (cha của X), bà mẹ kế & tay bạn vàng mượn sổ đỏ.
Mình đã có sự nhầm lẫn. Căn nhà đã có sổ đỏ chứ không phải bằng khoán, loại cấp trước 1975.
Tuy nhiên, do đã có tâm lý sẽ trả nợ Bank (và còn mong như thế) nên X ko shock lắm.
Giờ chỉ còn chờ ngày ra Tòa, bác bỏ các giấy vay nợ do bà vợ kế đứng tên vay thôi.

HH1993

Xe điện
Cảm ơn cụ vẫn quan tâm. 29/3 mới ra Tòa cụ ạ.
Sáng nay X đã ra Tòa án xin photo Hợp đồng tín dụng thế chấp căn nhà mà Bank đang giữ.
Hồ sơ là thật, đúng quy trình, có đủ 3 chữ ký của ông H (cha của X), bà mẹ kế & tay bạn vàng mượn sổ đỏ.
Mình đã có sự nhầm lẫn. Căn nhà đã có sổ đỏ chứ không phải bằng khoán, loại cấp trước 1975.
Tuy nhiên, do đã có tâm lý sẽ trả nợ Bank (và còn mong như thế) nên X ko shock lắm.
Giờ chỉ còn chờ ngày ra Tòa, bác bỏ các giấy vay nợ do bà vợ kế đứng tên vay thôi.
Vậy là tiến triển tốt rồi. Trách nhiệm cảu bác khá nặng đấy. Chúc bác thành coi g nhé!

DaDieuchienxu

Xe container
Tình trạng của mảnh vườn như cụ chủ nói ở trên thì đã rõ, về luật thì nó không phải của ông bố X mà là của ông cháu (con anh bố X) còn về lệ (phong tục địa phương) thì nó là của bố X. Như cụ củ thớt kể thì em thấy ở đó người ta tuân theo "lệ" rất nghiêm túc, ông bố của X trên thưc tế được thực hiện đầy đủ mọi quyền với mảnh vườn theo "lệ" mà không hề có tranh chấp dù theo luật thì ổng không có mét vườn nào. Cũng nếu theo lệ thì X không liên quan gì đến vườn cả và X hiểu không thể đòi theo cả luật lẫn lệ nên đã không đặt vấn đề gì với mảnh vườn.
Cáí nhà thì khác dù theo lệ là thế nào nhưng theo luật thì X có phần và X đã dùng luật để đòi quyền lợi được luật bảo vệ. Tuy nhiên ở quê thì ngươì ta vẫn còn coi phép vua thua lệ làng nên chắc là sống ở quê mà trái lệ sẽ rất bị áp lực thị phi chứ không đơn giản như TP nơi thường ai biết nhà đó.
Vâng, hiểu như cụ là rất chuẩn!
Rất nhiều người bênh 2 mẹ con K, bảo "Con X nó đã theo mẹ nó mấy chục năm nay rồi, ko còn tên trong hộ khẩu (!) giờ về đòi chia của là chia làm sao?"...đại loại như thế.
Thế nên 2 mẹ con K càng tin là chân lý thuộc về họ nên lúc đầu kiên quyết ko cho X, dù chỉ 1 đồng.
Sau mấy lần hòa giải, các thẩm phán giải thích rõ về Luật thừa kế thì họ mới chịu nhân nhượng, nhưng chỉ chịu chi ra 1 phần, ít chừng nào tốt chừng đó.
Ngay cả CB Bank đến nhắc món nợ mà bà ấy đã từng ký vào Hợp đồng vay, bà ấy cũng đánh bài lì "Thằng P trốn rồi, các ông bà cứ đi tìm nó mà đòi. Tôi có cầm đc đồng nào đâu mà bắt tôi trả?"
Thấy cái nhà nát & thái độ như vậy, Bank đành đi về.

DaDieuchienxu

Xe container
Vậy là tiến triển tốt rồi. Trách nhiệm của bác khá nặng đấy. Chúc bác thành công nhé!
Vâng, sau khi ra Tòa về, mình sẽ cập nhật kết quả để cảm ơn sự quan tâm, động viên của các cụ mợ đã vào thread này ạ.:)

ThanhLong69

Xe tăng
....
Ngay cả CB Bank đến nhắc món nợ mà bà ấy đã từng ký vào Hợp đồng vay, bà ấy cũng đánh bài lì "Thằng P trốn rồi, các ông bà cứ đi tìm nó mà đòi. Tôi có cầm đc đồng nào đâu mà bắt tôi trả?"
Thấy cái nhà nát & thái độ như vậy, Bank đành đi về.
...
Tình tiết này em lại nghĩ việc của cụ về cuối sẽ không đơn giản, cụ chắc sẽ thắng kiện ( ý này em đã có nói trước đây) và bank trước đây nếu kiện cũng sẽ chắc thắng thôi (như cụ đã thấy khi có được hồ sơ của bank) nhưng họ đã không kiện lý do là họ thấy được có thắng kiện nhưng thực tế sẽ rất khó thu tiền nên đành cứ để đó.
Nhưng giờ bank lại kiện theo em thấy lý do chỉ có tình tiết mới là sự xuất hiện của X, khả năng là họ đánh giá X sẽ có thể trả tiền họ để sở hữu một phần căn nhà (chứ không hẳn như cụ cho là sẽ bán căn nhà lấy tiền vì nếu bán được thì họ đã kiện để bán từ trước rồi).
Rất có thể là tòa sẽ xử là X thắng kiện được thừa kế 1/3 căn nhà; các đồng sở hữu liên đới thực hiện nghĩa vụ với bank ( bank sẽ nhận 240 củ và giải chấp căn nhà). Tòa kết thúc
Một kết cục cụ không mong muốn sẽ có thể là mẹ con K thành con nợ, X thành chủ nợ tất cả nhận lại sổ đỏ. Tòa và bank xong việc
( việc thành lập hội đồng thanh lý như họ nói với cụ chủ thì tòa sẽ không quyết được mà chỉ có hướng vậy thôi sau này thi hành án mới có thể làm, tòa tuyên xong đến phiên của THA thì sẽ thấy cái việc lập hội đồng rồi thanh lý rồi tìm người mua đấu giá bán nhà chia tiền sẽ rất nhiêu khê và chưa chắc đã làm được nếu mẹ con K không hợp tác- thực sự là họ đã và đang không hợp tác, trong khi theo hướng cho X nộp tiền nhận sổ thì đơn giản dễ dàng hơn nhiều )

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
...
Tình tiết này em lại nghĩ việc của cụ về cuối sẽ không đơn giản, cụ chắc sẽ thắng kiện ( ý này em đã có nói trước đây) và bank trước đây nếu kiện cũng sẽ chắc thắng thôi (như cụ đã thấy khi có được hồ sơ của bank) nhưng họ đã không kiện lý do là họ thấy được có thắng kiện nhưng thực tế sẽ rất khó thu tiền nên đành cứ để đó.
Nhưng giờ bank lại kiện theo em thấy lý do chỉ có tình tiết mới là sự xuất hiện của X, khả năng là họ đánh giá X sẽ có thể trả tiền họ để sở hữu một phần căn nhà (chứ không hẳn như cụ cho là sẽ bán căn nhà lấy tiền vì nếu bán được thì họ đã kiện để bán từ trước rồi).
Rất có thể là tòa sẽ xử là X thắng kiện được thừa kế 1/3 căn nhà; các đồng sở hữu liên đới thực hiện nghĩa vụ với bank ( bank sẽ nhận 240 củ và giải chấp căn nhà). Tòa kết thúc
Một kết cục cụ không mong muốn sẽ có thể là mẹ con K thành con nợ, X thành chủ nợ tất cả nhận lại sổ đỏ. Tòa và bank xong việc
( việc thành lập hội đồng thanh lý như họ nói với cụ chủ thì tòa sẽ không quyết được mà chỉ có hướng vậy thôi sau này thi hành án mới có thể làm, tòa tuyên xong đến phiên của THA thì sẽ thấy cái việc lập hội đồng rồi thanh lý rồi tìm người mua đấu giá bán nhà chia tiền sẽ rất nhiêu khê và chưa chắc đã làm được nếu mẹ con K không hợp tác- thực sự là họ đã và đang không hợp tác, trong khi theo hướng cho X nộp tiền nhận sổ thì đơn giản dễ dàng hơn nhiều )
Xin cảm ơn ý kiến quý báu của cụ. Thật sự mình ko nghĩ đc sâu về tình huống sẽ đi theo hướng này.
Như mình đã trình bày ở nhiều cmt, hoàn cảnh X rất nghèo, giúp việc theo công việc (giặt giũ, lau nhà ngta), vất vả lắm mới có tiền đóng học phí ĐH cho con, nên chắc chắn ko có khả năng trả nợ cho Bank. Vì vậy, viễn cảnh X là chủ nợ của 2 mẹ con K chắc chắn là ko có.
Nhiều lần, CB Bank đến nhắc nợ, thấy ông chồng giơ ra 1 đống giấy xuất viện, vẫn phải cày bục mặt, vợ thì lầy, nên theo khía cạnh nhân văn, có thể Bank thấy hơi bất nhẫn nên chưa kiện. Nay ông H đã mất, phát sinh vụ tranh chấp thừa kế, có thể Bank thấy đây là cơ hội tốt nhất để thu hồi nợ, nên họ tiến hành khởi kiện.
Đại diện Bank có mặt đủ trong 3 lần hòa giải, hiểu rất rõ hoàn cảnh của X, biết đc ý X là chỉ muốn bán nhà, nhận số tiền đc thừa kế sau khi đã trừ phần nợ của Bank. 2 mẹ con K thì họ biết tỏng. Vì vậy, mình nghĩ tích cực là họ sẽ có đồng minh để gây sức ép vs Tòa ra phán quyết theo hướng lập Hội đồng thanh lý tài sản.
Bán ra sao & bán giá nào là chuyện của Hội đồng thanh lý TS.
X cũng đã tham khảo ý kiến của Thẩm phán thụ lý vụ kiện này. Họ bảo nếu các yêu cầu trong đơn kiện của X đc chấp nhận, 2 mẹ con K phản đối nhưng ko làm đơn kháng cáo, bản án khi có hiệu lực PL, sẽ thành lập Hội đồng thanh lý TS. Khi có người mua, bên T.H.A sẽ tổ chức cưỡng chế nếu mẹ con K ko giao nhà.
Nói vậy, chứ quãng đường để X nhận đc khoản thừa kế này chắc chắn sẽ rất gian lao.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Ông bố X có cụ . Vườn anh em đứng tên chung ông cả. Chưa tách sổ.

ThanhLong69

Xe tăng
Nhiều lần, CB Bank đến nhắc nợ, thấy ông chồng giơ ra 1 đống giấy xuất viện, vẫn phải cày bục mặt, vợ thì lầy, nên theo khía cạnh nhân văn, có thể Bank thấy hơi bất nhẫn nên chưa kiện.
Nếu mà quả có bank nào nhân từ đến độ thương con nợ nghèo nên có thể thu nợ mà không nỡ thu thì em sẽ thật sự rất kính phục. Tuy nhiên em thiên hơn về khả năng bank thấy có thể thắng trên giấy tờ nhưng thực tế sẽ không thu được nợ nên không làm. Con nợ nhà nghèo không có khả năng đơn giản chỉ cần nhận sẽ trả hộ cho người bảo lãnh đã bỏ trốn nhưng khi nào có sẽ trả là bank chịu rồi; không thu được nợ lại mang tiếng ác rồi vướng kiện tụng thì làm làm gì.

Nay ông H đã mất, phát sinh vụ tranh chấp thừa kế, có thể Bank thấy đây là cơ hội tốt nhất để thu hồi nợ, nên họ tiến hành khởi kiện.
Cụ nói chính xác, bank đã tận dụng cơ hội này, trường hợp tốt nhât ( nhưng cũng khó xảy ra nhất) là nhà được bán bank thu được nợ; trường hợp khác là bank ngoài hai mẹ con K vốn là không hy vọng gì có thêm một người nữa có trách nhiệm với món nợ (X được tuyên sở hữu 1/3 căn nhà sẽ đồng nghĩa với phải chia sẻ 1/3 món nợ), hoặc nếu trường hợp xấu nhất bank cũng chỉ như tình trạng đang có là món nợ xấu không đòi được thôi chứ không xấu gì hơn.

..
X cũng đã tham khảo ý kiến của Thẩm phán thụ lý vụ kiện này. Họ bảo nếu các yêu cầu trong đơn kiện của X đc chấp nhận, 2 mẹ con K phản đối nhưng ko làm đơn kháng cáo, bản án khi có hiệu lực PL, sẽ thành lập Hội đồng thanh lý TS. Khi có người mua, bên T.H.A sẽ tổ chức cưỡng chế nếu mẹ con K ko giao nhà.
Nói vậy, chứ quãng đường để X nhận đc khoản thừa kế này chắc chắn sẽ rất gian lao.
Nếu họ mà hỗ trợ làm được như nói ở trên thì thực ra có cách khá đơn giản để X có thể sớm nhận được (nhưng nó hơi tàn nhẫn với K nên em sẽ không nói ra).
Có điều em e là giờ họ nói vậy chứ chưa chắc đã làm hoặc làm nửa vời thôi vì nó sẽ rất rắc rối mà họ lại không thật sự bị buộc phải làm và cũng không có được lợi ích gì khi làm.

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu mà quả có bank nào nhân từ đến độ thương con nợ nghèo nên có thể thu nợ mà không nỡ thu thì em sẽ thật sự rất kính phục. Tuy nhiên em thiên hơn về khả năng bank thấy có thể thắng trên giấy tờ nhưng thực tế sẽ không thu được nợ nên không làm. Con nợ nhà nghèo không có khả năng đơn giản chỉ cần nhận sẽ trả hộ cho người bảo lãnh đã bỏ trốn nhưng khi nào có sẽ trả là bank chịu rồi; không thu được nợ lại mang tiếng ác rồi vướng kiện tụng thì làm làm gì.
Cụ nói chính xác, bank đã tận dụng cơ hội này, trường hợp tốt nhât ( nhưng cũng khó xảy ra nhất) là nhà được bán bank thu được nợ; trường hợp khác là bank ngoài hai mẹ con K vốn là không hy vọng gì có thêm một người nữa có trách nhiệm với món nợ (X được tuyên sở hữu 1/3 căn nhà sẽ đồng nghĩa với phải chia sẻ 1/3 món nợ), hoặc nếu trường hợp xấu nhất bank cũng chỉ như tình trạng đang có là món nợ xấu không đòi được thôi chứ không xấu gì hơn.
Nếu họ mà hỗ trợ làm được như nói ở trên thì thực ra có cách khá đơn giản để X có thể sớm nhận được (nhưng nó hơi tàn nhẫn với K nên em sẽ không nói ra).
Có điều em e là giờ họ nói vậy chứ chưa chắc đã làm hoặc làm nửa vời thôi vì nó sẽ rất rắc rối mà họ lại không thật sự bị buộc phải làm và cũng không có được lợi ích gì khi làm.
Như mình đã nói, 3 lần hòa giải đại diện Bank đều có mặt. Trong các cuộc thương lượng, họ lắng nghe tâm tư nguyện vọng của 2 bên, qua đó hiểu rõ khả năng tài chính ai có thể trả đc nợ.
Có lẽ Bank khoái nhất là ý kiến của 2 mẹ con K: "Nếu X đồng ý rút đơn kiện, họ sẽ cùng vs 1 chủ nợ (giấy tay - là chị ruột của bà vợ kế) trả dứt nợ Bank, phần còn lại (xem như giá trị của căn nhà là 2,6 tỷ) sẽ trừ các khoản nợ còn lại (hiểu là đống giấy nợ đc chế cháo), sau đó X sẽ đc 1/6 của số ấy.
Theo phương án này thì Bank mừng nhất, vì khỏi lao vào cuộc chiến pháp lý, lấy đc tiền tươi thóc thật. Nhưng X lại ko đồng ý, vì trừ tổng nợ gần 1 tỷ, xem như còn 1,8 tỷ => X chỉ nhận đc 1/6 = 300tr, mà X đã tạm ứng án phí + phí đo đạc đã hơn 80tr. Tức nhất là phải chịu ~ khoản nợ trời ơi.
Vì vậy, chỉ có 2 options:
1/ Cứ để phát mãi tài sản.
2/ Hai mẹ con K muốn giữ căn nhà thì chuẩn bị tiền thồi lại cho X theo đúng tỉ lệ 1/3 sau khi đã trừ khoản trả nợ cho Bank.
Cơ hội này mà Bank ko làm thì có lẽ ko biết bao giờ hồ sơ mới đc xếp vào diện "Đã giải quyết", nên mình hy vọng họ sẽ làm.

Bopbi_hsgs

Xe container
Bank thu hết nợ gốc rồi, còn có 55tr tiền lãi thôi ah