[Funland] Sắp phải ra Tòa, xin nhờ các cụ mợ trợ giúp pháp lý.

ThanhLong69

Xe tăng
Bank muốn đuổi thì phải kiện ra tòa rồi gửi đơn cho bên THA ah. Tóm lại X & các hàng thứa kế ko ai nợ bank cả nên ko có trách nhiệm trả nợ. Bố X cũng ko nợ bank, bố X chỉ đem sổ đỏ nhà mình ra làm tsđb cho khoản vay của ng khác. Khi ko thu hồi đc nợ thì bank sử lý tsđb, còn lại thì các hàng thừa kế mới đc chia nhau. Mẹ K muốn giữ lại nhà thì bỏ tiền ra trả cho bank, sau đó trả nốt phần thừa kế còn lại cho X, nếu chỉ trả 1 phần thì bank họ vẫn đề nghị bên THA kê biên để đấu giá tsđb ah
Cụ chuẩn rồi, vụ đuổi (nếu có) sẽ thực hiện sau một vụ kiện của bank, có điều em e là bank họ chưa sẵn sàng để làm việc đó bằng chứng là hôm nay họ không đến tòa. Giờ này các nhà bank đã có quá đủ các vụ khủng hoảng truyền thông rồi nên khó có thể có lựa chọn mà có thể dẫn đến một vụ nữa.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ chuẩn rồi, vụ đuổi (nếu có) sẽ thực hiện sau một vụ kiện của bank, có điều em e là bank họ chưa sẵn sàng để làm việc đó bằng chứng là hôm nay họ không đến tòa. Giờ này các nhà bank đã có quá đủ các vụ khủng hoảng truyền thông rồi nên khó có thể có lựa chọn mà có thể dẫn đến một vụ nữa.
Làm gì có chuyện bank ko đến tòa, nếu bank ko đến tòa thi toàn bộ yc về việc đòi nợ của bank bị coi là từ bỏ ah

ThanhLong69

Xe tăng
Làm gì có chuyện bank ko đến tòa, nếu bank ko đến tòa thi toàn bộ yc về việc đòi nợ của bank bị coi là từ bỏ ah
Cụ xem comment của cụ chủ thớt ở trang trước. Việc nếu họ có bỏ cũng có gì khó hiểu lắm đâu họ đã chẳng mặc kệ hơn chục năm rồi.

Sổ đỏ xác định rõ ràng là chỉ mỗi ông H (cha của X) cụ ạ. Nhưng điều mình ngạc nhiên là Đáng lẽ Bank phải là người tích cực trong việc thu hồi nợ nhất (vì đây là cơ hội rất tốt, chứ chia tiền xong có khác gì thả gà ra đuổi), vậy mà sáng nay họ ko đến. Thư ký tòa alo liên tục mà ko bắt máy.

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
Sổ đỏ xác định rõ ràng là chỉ mỗi ông H (cha của X) cụ ạ. Nhưng điều mình ngạc nhiên là Đáng lẽ Bank phải là người tích cực trong việc thu hồi nợ nhất (vì đây là cơ hội rất tốt, chứ chia tiền xong có khác gì thả gà ra đuổi), vậy mà sáng nay họ ko đến. Thư ký tòa alo liên tục mà ko bắt máy.
Cụ nếu có thể tìm hiểu xem lý do họ không đến, không có họ thì việc của cụ sẽ khó hơn nhiều

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ xem comment của cụ chủ thớt ở trang trước. Việc nếu họ nếu có bỏ cũng có gì khó hiểu lắm đâu họ đã chẳng mặc kệ hơn chục năm rồi.
E bỏ sót còm trên của chủ thớt, trc e mới đọc mẹ con nhà K ko đến thôi. Nếu phiên tòa tới mà mẹ con nhà K, bank ko có mặt thì tòa sẽ xử vắng mặt, lúc đấy coi như bank từ bỏ y/c đòi khoản nợ 230tr kia

DaDieuchienxu

Xe container
Chính vì thế mà từ sáng giờ mình cứ nghĩ mãi, ko hiểu lý do gì mà họ lại vắng mặt, alo nhiều lần ko bắt máy?
Cụ xem comment của cụ chủ thớt ở trang trước. Việc nếu họ có bỏ cũng có gì khó hiểu lắm đâu họ đã chẳng mặc kệ hơn chục năm rồi.

ThanhLong69

Xe tăng
Chính vì thế mà từ sáng giờ mình cứ nghĩ mãi, ko hiểu lý do gì mà họ lại vắng mặt, alo nhiều lần ko bắt máy?

Em đọc thấy: "Giấy chứng nhận QSDĐ số ..... Do hộ ông Phan Văn Hở đứng tên" . Cụ lưu ý đến chữ "hộ" trong đoạn này . Cụ hỏi thêm mấy cụ luật sư xem thế nào chứ em thấy có khả năng là sổ này chứng nhận sở hữu cho tất cả mọi người trong "hộ" đó ( ông H chỉ sở hữu 1/3).

DaDieuchienxu

Xe container
Sao vay 220tr 1 năm vs ls 10.5% mà dư nợ lãi là 233tr? Vay từ 27/10/2009 mà đến 28/10/2023 mới thế chấp sổ đỏ để làm tsđb, trong khi đó đã trả hết nợ gốc rồi? Ông bố mất gần 1 năm, trong khi đó thế chấp sổ đỏ mới đc có mấy tháng
Mình ko rành về lĩnh vực tài chính, nên xem khúc này chả hiểu mô tê gì ráo cụ ơi.
Định bụng gặp đại diện Bank hỏi cho rõ vụ này, nhưng họ ko đến.:(
Em đọc thấy: "Giấy chứng nhận QSDĐ số ..... Do hộ ông Phan Văn Hở đứng tên" . Cụ lưu ý đến chữ "hộ" trong đoạn này . Cụ hỏi thêm mấy cụ luật sư xem thế nào chứ em thấy có khả năng là sổ này chứng nhận sở hữu cho tất cả mọi người trong "hộ" đó ( ông H chỉ sở hữu 1/3).
Mình xem kỹ bản này (chỉ vì mình chụp phần trên, do phía dưới có nhiều thông tin nhạy cảm), phía dưới bản này chỉ mang tên 1 mình ông H (cha của X thôi)

Bopbi_hsgs

Xe container
Chắc vì lý do này nên bà K coi đây là ts chung & chia cho mợ X 1/6 giá trị căn nhà

ThanhLong69

Xe tăng
Lý do họ vắng mặt em thấy có mấy khả năng:
- Ít có nhất : họ quên
- Nhiều hơn chút: họ bận
- Nhiều nhất: họ đánh giá lại và nhận định sẽ không lợi nếu tham gia kiện.

Thông tin về khoản vay chỉ là 220 triệu lãi 10,5% (22.3 triệu) đã trả hết gốc mà lãi đến 233 triệu thì có khả năng sẽ lại thành vụ ầm ĩ rồi thanh tra ngân hàng NN vào thì chưa chắc đã đòi được mà thiệt hại thì vô cùng.

DaDieuchienxu

Xe container
Chắc vì lý do này nên bà K coi đây là ts chung & chia cho mợ X 1/6 giá trị căn nhà
Theo mình nghĩ, đây là tài sản của ông H & bà N (mẹ ruột của X).
Sau khi ly hôn, theo phán quyết của Tòa, phần dân sự ông H đc phần căn nhà.

Bopbi_hsgs

Xe container
Mình ko rành về lĩnh vực tài chính, nên xem khúc này chả hiểu mô tê gì ráo cụ ơi.
Định bụng gặp đại diện Bank hỏi cho rõ vụ này, nhưng họ ko đến.:(

Mình xem kỹ bản này (chỉ vì mình chụp phần trên, do phía dưới có nhiều thông tin nhạy cảm), phía dưới bản này chỉ mang tên 1 mình ông H (cha của X thôi)
E xem lại thì do bank oánh máy nhầm ngày. Còn phần sổ đỏ thì cụ phải xem bản photo chứ xem bản đánh máy của bank thì chưa chắc đã đúng. Nếu sổ đỏ là "hộ ông H" thì khả năng ông H đồng ý là ts chung khi làm sổ đỏ, lúc đấy X chỉ đc 1/6 giá trị căn nhà thôi

DaDieuchienxu

Xe container
Lý do họ vắng mặt em thấy có mấy khả năng:
- Ít có nhất : họ quên
- Nhiều hơn chút: họ bận
- Nhiều nhất: họ đánh giá lại và nhận định sẽ không lợi nếu tham gia kiện.

Thông tin về khoản vay chỉ là 220 triệu lãi 10,5% (22.3 triệu) đã trả hết gốc mà lãi đến 233 triệu thì có khả năng sẽ lại thành vụ ầm ĩ rồi thanh tra ngân hàng NN vào thì chưa chắc đã đòi được mà thiệt hại thì vô cùng.
Hai lý do đầu tiên, mình nghĩ do họ cố tình.
Quên: điều này ko thể vì Thư ký Tòa call liên tục nhưng ô đại diện Bankko bắt máy. Ở lần hòa giải cuối, Tòa đã trao tận tay giấy triệu tập cho cô ấy. Dù bận cũng phải nói vs Tòa 1 câu để hoãn phiên tòa, đằng này...
Hy vọng ở lý do cuối.

DaDieuchienxu

Xe container
E xem lại thì do bank oánh máy nhầm ngày. Còn phần sổ đỏ thì cụ phải xem bản photo chứ xem bản đánh máy của bank thì chưa chắc đã đúng. Nếu sổ đỏ là "hộ ông H" thì khả năng ông H đồng ý là ts chung khi làm sổ đỏ, lúc đấy X chỉ đc 1/6 giá trị căn nhà thôi
Hồ sơ thế chấp ko thể có vụ đánh máy nhầm ngày đâu cụ. Câu chữ phải đc rà soát rất kỹ, vì có thể thất kiện nếu có kiện tụng xảy ra.
Theo suy nghĩ của mình, hồ sơ này là dựng, vì thái độ của cô đại diện rất kỳ lạ.
TSĐB chỉ đc thể hiện trong hồ sơ thế chấp, X chưa nhìn thấy mặt mũi ntn.
Tiếc là toàn bộ hồ sơ vụ kiện này mình đã để ở nhà X, để 19/4 đi tay không xuống dưới ấy. Còn dặn kỹ là đừng xáo trộn để khi ra Tòa mình đã chuẩn bị sẵn, khỏi bị rối.
Giờ bảo X lục ra chụp lại sẽ lung tung ra.

Bopbi_hsgs

Xe container
Hồ sơ thế chấp ko thể có vụ đánh máy nhầm ngày đâu cụ. Câu chữ phải đc rà soát rất kỹ, vì có thể thất kiện nếu có kiện tụng xảy ra.
Theo suy nghĩ của mình, hồ sơ này là dựng, vì thái độ của cô đại diện rất kỳ lạ.
TSĐB chỉ đc thể hiện trong hồ sơ thế chấp, X chưa nhìn thấy mặt mũi ntn.
Tiếc là toàn bộ hồ sơ vụ kiện này mình đã để ở nhà X, để 19/4 đi tay không xuống dưới ấy. Còn dặn kỹ là đừng xáo trộn để khi ra Tòa mình đã chuẩn bị sẵn, khỏi bị rối.
Giờ bảo X lục ra chụp lại sẽ lung tung ra.
Trong bản chụp cụ đưa lên bank chả đánh máy nhầm ngày Hợp đồng bảo lãnh vào ngày 28/10/2023 đấy thôi, HĐ bảo lãnh sau cả ngày ông H mất. Chính vì thế e nói cụ xem lại sổ đỏ là tên ông H hay hộ ông H

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo mình nghĩ, đây là tài sản của ông H & bà N (mẹ ruột của X).
Sau khi ly hôn, theo phán quyết của Tòa, phần dân sự ông H đc phần căn nhà.
Sổ đỏ "Hộ ông H" cấp 2004 thì là ts chung vs mẹ của K chứ ko phải mẹ của X ah

DaDieuchienxu

Xe container
Sổ đỏ "Hộ ông H" cấp 2004 thì là ts chung vs mẹ của K chứ ko phải mẹ của X ah
Là tài chung của ông H & bà N (là cha mẹ ruột của X cụ ạ)
Sau khi ông H ly hôn bà N, Tòa tuyên phần căn nhà thuộc hoàn toàn về ông H.
Bà N. đc chia 1 Honda Dame + đầu máy may Singer + bộ ván ngựa.

vnstockduke

Xe máy
Cụ chủ để ý xem sao sổ đỏ lại cấp cho "hộ" nhỉ. Trong luật dân sự em nhớ là về chủ sở hữu thì không cón"hộ". Lâu lắm rồi khg nhớ nữa.

DaDieuchienxu

Xe container
Trong bản chụp cụ đưa lên bank chả đánh máy nhầm ngày Hợp đồng bảo lãnh vào ngày 28/10/2023 đấy thôi, HĐ bảo lãnh sau cả ngày ông H mất. Chính vì thế e nói cụ xem lại sổ đỏ là tên ông H hay hộ ông H
Chỗ sơ hở của Bank mà mình nghĩ Hợp đồng thế chấp TS là hồ sơ dựng chính là dòng in đậm.
Vì ký vay tiền gồm 3 người: ông H (cha X), bà K (vợ sau ông H) & ông P (bạn ông H) năm 2008, trả dứt nợ gốc 220tr vào 2009. Sao lại có vụ HĐ bảo lãnh tháng 10/2023?
Thế này thì nổ não mất! :-??
Theo lời đại diện Bank, chính ông P cần vốn đi KD cái gì đấy nên mượn sổ đỏ của ông H để thế chấp cho Bank.
Chữ ký ông H hoàn toàn khác xa vs chữ ký gần nhất của ông H mà X đang giữ.
X đã đề nghị xin giám định chữ ký, nhưng Tòa bảo phải có tối thiểu 2 chữ ký gần đây nhất. Đâu ra?
Chữ ký của bà vợ cũng khác xa vs chữ ký bà ấy trên các tờ giấy vay nợ tay.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ chủ để ý xem sao sổ đỏ lại cấp cho "hộ" nhỉ. Trong luật dân sự em nhớ là về chủ sở hữu thì không cón"hộ". Lâu lắm rồi khg nhớ nữa.
Xin hẹn mình sẽ chụp lại để các cụ xem giúp, vụ này mình cũng chỉ thấy trên hồ sơ Bank, chứ ko thấy sổ đỏ (đang nằm trong Bank - họ bảo thế)