[Funland] Sắp xếp thứ hạng các thương hiệu đồng hồ luxury

Lavande

Xe điện
Mục A2 em nghĩ nên bổ xung thêm 1 số tên tuổi như: Christiaan Van Der Klaauw, Ochs Und Junior, Antoine Martin, Benoît Mintiens, Romain Gauthier, Girard Perregeaux, Jaquet Droz, ... nữa ợ :P

sevens

Xe buýt
Em không biết nhiều cụ ơi, các hãng đồng hồ thì đều có cái bình dân, cái đỉnh cao nên thường người ta chỉ hay review cụ thể một chiếc nào đó. Về chung chung thì em thấy hình như Sinn là có vẻ cao cấp nhất và đắt nhất so với 3 hãng còn lại. Sinn chắc tầm ngang cỡ Omega của Thụy Sĩ, còn mấy chú còn lại có vẻ thấp hơn chút. Một điểm cần chú ý nữa là đồng hồ Đức hay lắp máy ETA, nếu là loại ETA 2824 thì cẩn thận dùng máy Asia vì dòng này nhượng quyền sản xuất cho nước thứ 3 rồi, còn nếu là loại ETA 2892 thì yên tâm hơn vì dòng này chưa nhượng quyền và ETA chỉ cho xuất xưởng ở Thụy Sĩ. Nếu dòng nào mà dùng máy in-house của hãng tự phát triển thì cũng hay, nhưng cái này cũng cần tìm hiểu kỹ và cân nhắc vì thường chưa được kiểm chứng qua thời gian.
Em nghĩ là cụ đã nhầm.
Giá của Sinn cũng tầm tầm thôi chứ ko cao. Có thể cụ nghe tên nhiều nên nghĩ vậy chăng.

Em không thấy chiếc Nomos nào giá (mới) dưới 1,000eur cả. TRong khi Sinn thì có. Hơn nữa Sinn chỉ dùng máy ETA, gần đây là Sellita có modified. Còn Nomos thì in-house 100% cụ nhé. Finish máy của Nomos thì khỏi cần nói. Tinh sảo. Chất lượng hơi khó so sánh thì em đã dùng 1 chiếc Nomos 6 năm và độ chính xác rất cao (3-4s/ngày). Sinn và Junghans cũng có độ chính xác tương tự.

hungbv

Xe buýt
Em nghĩ là cụ đã nhầm.
Giá của Sinn cũng tầm tầm thôi chứ ko cao. Có thể cụ nghe tên nhiều nên nghĩ vậy chăng.

Em không thấy chiếc Nomos nào giá (mới) dưới 1,000eur cả. TRong khi Sinn thì có. Hơn nữa Sinn chỉ dùng máy ETA, gần đây là Sellita có modified. Còn Nomos thì in-house 100% cụ nhé. Finish máy của Nomos thì khỏi cần nói. Tinh sảo. Chất lượng hơi khó so sánh thì em đã dùng 1 chiếc Nomos 6 năm và độ chính xác rất cao (3-4s/ngày). Sinn và Junghans cũng có độ chính xác tương tự.
Cụ này phán về đồng hồ Đức thì khỏi bàn luôn.
Cơ mà công nhận Nomos đẹp thật, nó có loại mặt vuông chằn chặn rất độc đáo cụ nhể :)

hungbv

Xe buýt
Trong mớ của em mới có số 7, số 9 hạng A1 và số 3 hạng B. Tạm hài lòng :)

sevens

Xe buýt
Cụ này phán về đồng hồ Đức thì khỏi bàn luôn.
Cơ mà công nhận Nomos đẹp thật, nó có loại mặt vuông chằn chặn rất độc đáo cụ nhể :)
:D. Dạ em cũng có nghe hơi thôi chứ còn sơ sài lắm.

Nomos thì có dòng Tangente Datum (automatic) nhận giải thiết kế Good Design Award vào năm 2012.
Đây cũng là dòng mang thiết kế bauhaus của Đức điển hình (giống với Stowa Antea).

Đồng hồ Đức nói chung thì em đã có dịp cầm Sinn, Nomos, và Junghans. Em đánh giá chất lượng (Độ sai số chính xác là tương đương nhau).
Về chất liệu vỏ thì Sinn có nhiều công nghệ hơn (Chống từ, chống ẩm, Tegimented chống xước), khá là hầm hố.
Nomos thì hơi hướng đơn giản, lịch sự, ko cầu kì. Finish máy em đánh giá là đẹp và chất hơn Sinn.
Junghans thì ở tầm dưới, đa phần dùng máy ETA. Có 1 số model đặc biệt lắp máy 9Sxx đời trước của Grand Seiko.

Ngoài ra có thể cân nhắc đến Damasko, dùng công nghệ chống xước đặc biệt do chính hãng phát triển (bead-blasted), thấy bảo còn chống xước cao hơn cả Sinn. Dòng DA36 giá tầm 1,000 đô mỹ. Cũng khá hợp ví. Các cụ dùng em này đeo vài năm vẫn như mới.

Chỉnh sửa cuối:

Smartliving

Xe máy
Cụ thớt, em nói nghe, bài cụ hay quá, mà nếu rãnh cụ edit nó lại định dạng cho em đọc thêm lần nữa với, nhìn vào rối quá, em đọc xong mà hoa cả mắt, chịu ứ nổi!!!

Ivan Good Hope

Xe tăng
Em nghĩ là cụ đã nhầm.

Cụ Sevens này thì chiên da đồng hồ Đức rồi, trước em ko mua đc con Nomos của cụ cũng tiếc :D
EM bổ sung tý về cái gọi là Inhouse 100% ở đây, hơi khó kiểm soát nhỉ? Với ngành CN đồng hồ hiện tại, hàng ngàn linh kiên đc lắp ráp nên inhouse 100% là cũng hiếm (theo em biết chỉ có A Lange & sohn, Rolex, và vài thương nhiệu nữa là inhouse thực sự thôi, coòn lại vẫn phải OEM nhiều, chí it là mấy conon ốc, cái kim), kể cả các thương hiệu lớn như PP, VC, JLC.
Cái Omega nó quảng cáo có Co-axial caliber thực tế cũng là ETA modified, chỉ vì Omega & ETA cùng tập đoàn sở hữu nên nó đc phép modify máy ETA (hãng khác mua ETA về giờ ko đc phép modify nữa rồi). Dùng ETA ở VN có mấy cái lợi là service dễ, ko cần phải gửi về chính hang, giá hợp lý hơn và nhanh hơn.
Mua con In-house, 5 năm sau gửi về Thụy Sỹ lau dầu, nhận lại cái bill kèm shipping fee, thuế NK đồng hồ ở VN (25%) và 10% VAT thì chắc 2k USD là không vướng rồi :)) , còn để giải thích với HQ là tao mua lâu rồi, giờ chỉ service 1000us thôi, đừng charge them 25% thuế NK nữa thì cũng xác đinh mất 1 năm ko đc ôm em nó đi ngủ. Gửi người đi công tác xách tay thì vướng cái thời gian ngắn, ko đủ gửi về hang serviced (mất khoảng 30 ngày)

hoangtuden1979

Xe hơi
Xin cam đoan với cụ là em viết bài này dựa trên kiến thức của em (hạn hẹp thôi) + cut&paste của mấy cụ Tây trên watchuseek. Cụ nói em lấy bài bên HH khí lầm

AnhhoangSu

Xe điện
Em chỉ thích hãng nào sở hữu công nghệ và làm đc đh tourbillon thôi nên thích nhất Jlc vì máy tour làm rất đẹp. Còn hàng thương mại thì thích mấy dòng chrono của Iwc, đơn giản, khoẻ nhưng nhìn vẫn sang. Rolex cũng đẹp và dễ định vị thương hiệu nhưng nhìn hơi ''mặc định'' giống kiểu Toy.

autobahn-hanoi

Xe tăng
trang này có cụ tỉ mọi thứ từ ranking đến giá trị các thương hiệu, tiếc là chỉ có tiếng Đức, khi nào rảnh em sẽ dịch hầu các kụ mợ để cùng chia sẻ hoặc các kụ mợ đọc qua google translate, tránh việc một số kụ bảo là stuehrling là german watches.

http://www.uhren-wiki.net/index.php?title=Hauptseite

trang này cũng rất hay:

http://www.zeitgefuehl.de/uhrenmarken_klassiker.php

đây là danh sách 230 thương hiệu classsic watch

http://www.zeitgefuehl.de/uhrenmarken_klassiker.php

danh sách top 20 swiss watch 2013:

http://www.bv4.ch/files/7613/8441/3080/BV4_Die_wertvollsten_Schweizer_Uhrenmarken_2013.pdf

Top 10 đồng hồ đắt tiền nhất thế giới (in Euro), origin xuất xưởng hàng loạt, và không có các hoàn thiện đặc biệt khác theo đơn riêng:

Die zehn teuersten Uhren im Ranking

Gerade in der Geschäftswelt werden viele teure Zeitmesser getragen, schließlich ist es wichtig, immer pünktlich zu allen Terminen zu erscheinen. Eine schicke und teure Uhr gilt jedoch für viele auch als Statussymbol. Die einen kaufen sich irgendwann die erste Rolex, für andere ist das zu wenig und sie greifen zu noch luxuriöseren Produkten. Doch welche Uhren von welchen Marken sind eigentlich die teuersten, zumindest die, die man herkömmlich und ohne große Spezialanfertigungen kaufen kann?

10. Maurice Lacroix (18.382 Euro)

Der Handels- und Dienstleistungsriese DKSH aus Zürich hat die Kontrollmehrheit am Uhrenhersteller Maurice Lacroix übernommen, der ebenfalls in Zürich zu Hause ist. Aus diesem Haus stammt die Uhr, die es auf Platz 10 dieses Rankings geschafft hat. Die Maurice Lacroix Masterpiece Squelette ist für 18.382,80 Euro zu kaufen und kommt mit einem 18kt Goldgehäuse, einem transparenten Ziffernblatt mit Blick auf das Uhrwerk, das von Hand aufgezogen wird und mit einem Armband aus Krokodilleder daher. Die Aktie von DKSH notiert unter der WKN A1JU9U.

9. Audemars Piguet (20.899 Euro)

Auf dem neunten Platz liegt mit einem Preis von 20.899 Euro der Audemars Piguet Royal Oak Offshore Chronograph. Das Armband ist aus Stahl und das Glas aus Saphirglas. Wasserdicht ist der Zeitmesser bis 100 Meter. Die Uhrenmanufakturgruppe Audemars Piguet hat ihren Sitz in Le Brassus in der Schweiz und produziert pro Jahr rund 26.000 Uhren. Die Aktien von Audemars Piguet werden nicht an der Börse gehandelt.

8. Hermès (22.949 Euro)

Die achtteuerste Uhr kommt aus dem Hause Hermès und kostet 22.949,99 Euro. Die Hermes Cape Cod für Herren hat ein Gehäuse aus Rotgold und ein Armband aus Leder. Das Uhrwerk funktioniert per Handaufzug. Hermès ist ein traditionsreiches Familienunternehmen mit Sitz in Paris und war ursprünglich in der gehobenen Lederverarbeitung und im Sattlerwesen tätig. Die Marktkapitalisierung des Konzerns liegt bei rund 27,5 Mrd. Euro. Die Aktie notiert unter der WKN 886670.

7. Zenith (24.725 Euro)

Die Zenith ChronoMaster El Primero Moonphase aus 18kt Gold kostet 24.725 Euro, das Gehäuse ist aus Weißgold und das Ziffernblatt aus 18kt Gold. Das Werk ist mechanisch mit automatischem Aufzug und das Armband der Uhr ist aus Leder. Das Unternehmen wurde im Jahr 1865 gegründet und hat seinen Sitz in der Schweiz. Seit 1999 gehört es zur LVMH-Gruppe (Moët Hennessy – Louis Vuitton). Die LVMH-Aktie notiert unter der WKN 853292 an der Börse.

6. Cartier (25.000 Euro)

Die Cartier ballon bleu de Cartier-Kollektion Uhr für Damen hat ein Armband aus Rotgold, ein silbernes Ziffernblatt und ein Automatik-Uhrwerk. Der Preis für den Zeitmesser liegt bei 25.000 Euro, womit sie es auf den sechsten Platz der teuersten Uhren geschafft hat. Cartier wurde 1847 gegründet, hat seinen Sitz in Paris und gehört mittlerweile zum Schweizer Luxuskonzern Richemont. Die Richemont-Aktie notiert unter der WKN A1W5CV an der Börse.

5. Hublot (34.155 Euro)

34.155 Euro kostet die Hublot Big Bang King 322.PM.100.RX und hat es mit diesem Preis auf den fünften Platz der teuersten Uhren gebracht. Das Produkt wiegt 953 Gramm, das Gehäuse ist aus Roségold und das Armband aus Kautschuk. Die Firma Hublot hat ihren Hauptsitz in der Schweiz und gehört wie auch Zenith zur LVMH-Gruppe (WKN 853292). Hublot liegt auf Platz 40 der wertvollsten Schweizer Marken.

4. Breitling (57.498 Euro)

Die Breitling Chronomatic QP kostet 57.498,90 Euro und hat ein Gehäuse aus Rotgold und Kautschuk. Das Ziffernblatt ist schwarz, das Armband aus Kautschuk und das Glas aus Saphirglas. Der Breitling-Konzern hat seinen Sitz in Grenchen in der Schweiz und besteht seit 1884. Breitling-Aktien gibt es an den Börsen nicht zu kaufen.

3. Rolex (78.550 Euro)

An dritter Stelle der teuersten Uhren liegt die bekannte Luxusmarke Rolex mit der Herrenuhr Rolex Cosmograph Daytona 116599 RBR (1). Für 78.550 Euro gibt es die Uhr mit einem Weißgold-Gehäuse, Saphirglas, einem Automatik-Uhrwerk und einem Armband aus Krokodilleder. Rolex hat eine sehr starke Markenposition und wird daher oft kopiert. Eine echte Rolex ist neu meist nicht unter 4.000 Euro zu kriegen. Der Konzern hat seinen Sitz in der Schweiz und besteht seit 1905. Rolex handelt keine Aktien an der Börse.

2. Omega (103.385 Euro)

Omega liegt auf dem zweiten Platz, was die teuerste Uhr angeht. Für 103.385 Euro gibt es die Omega Constellation in der Luxury Edition für Frauen zu kaufen. Das Armband ist aus Rotgold, das Ziffernblatt perlmutt und mit Diamanten besetzt und eine Wasserdichte bis 100 Meter ist gegeben. Die Firma Omega ist ein Schweizer Uhrenhersteller und gehört zur Swatch Group, die unter der WKN 865126 an der Börse notiert. Die Swatch Group hat eine Marktkapitalisierung von 13,64 Mrd. Euro.

1.Tag Heuer (131.200 Euro)

Auf Platz 1 der teuersten Uhren liegt die Tag Heuer Carrera Mikrogirder Mit einem Preis von 131.200 Euro kostet sie so viel wie eine beschauliche Eigentumswohnung und mehr als ein netter Porsche. Das Armband ist dafür aber auch aus Krokodilleder, das Glas aus Saphir und das Uhrwerk Automatik. Das Schweizer Uhrenunternehmen Tag Heuer befindet sich seit 1999 in Besitz von LVMH. Die Aktie der Konzerngruppe notiert unter der WKN 853292 an der Börse. Tag Heuer hat eine Reihe von Neuerungen in der Uhrengeschichte geschaffen, so zum Beispiel 1882 den ersten Stoppuhrmechanismus oder den ersten Quartzchronographen mit Analoganzeige.

sevens

Xe buýt
Cụ Sevens này thì chiên da đồng hồ Đức rồi, trước em ko mua đc con Nomos của cụ cũng tiếc :D
EM bổ sung tý về cái gọi là Inhouse 100% ở đây, hơi khó kiểm soát nhỉ? Với ngành CN đồng hồ hiện tại, hàng ngàn linh kiên đc lắp ráp nên inhouse 100% là cũng hiếm (theo em biết chỉ có A Lange & sohn, Rolex, và vài thương nhiệu nữa là inhouse thực sự thôi, coòn lại vẫn phải OEM nhiều, chí it là mấy conon ốc, cái kim), kể cả các thương hiệu lớn như PP, VC, JLC.
Cái Omega nó quảng cáo có Co-axial caliber thực tế cũng là ETA modified, chỉ vì Omega & ETA cùng tập đoàn sở hữu nên nó đc phép modify máy ETA (hãng khác mua ETA về giờ ko đc phép modify nữa rồi). Dùng ETA ở VN có mấy cái lợi là service dễ, ko cần phải gửi về chính hang, giá hợp lý hơn và nhanh hơn.
Mua con In-house, 5 năm sau gửi về Thụy Sỹ lau dầu, nhận lại cái bill kèm shipping fee, thuế NK đồng hồ ở VN (25%) và 10% VAT thì chắc 2k USD là không vướng rồi :)) , còn để giải thích với HQ là tao mua lâu rồi, giờ chỉ service 1000us thôi, đừng charge them 25% thuế NK nữa thì cũng xác đinh mất 1 năm ko đc ôm em nó đi ngủ. Gửi người đi công tác xách tay thì vướng cái thời gian ngắn, ko đủ gửi về hang serviced (mất khoảng 30 ngày)
Vụ OEM linh kiện thì quả thật em chưa có cơ hội tiếp cận nguồn thông tin nào cả.
Em được biết Nomos là 1 hãng đồng hồ gần như là thuộc loại nhỏ nhất mà sản xuất in-house movement.
Theo một số bài báo trên mạng có viết như thế này:

"Nomos has done more in their short time than many brands have done in a century. Namely, Nomos is committed to in house production. This means that the watches with a Nomos logo on them were actually made by, get this, Nomos, movement and all." - nguồn: http://www.timelessluxwatches.com/

Em xin lược dịch đại khái như này, có gì sai sót mong các cụ bổ sung: "Chỉ trong khoảng thời gian ngắn ngủi, Nomos còn làm được hơn cả những gì mà nhiều thương hiệu đã phải dành cả 1 thế kỉ. Sản xuất "in-house". Điều đó có ý nghĩa rằng những chiếc đồng hồ mang logo "Nomos" thực sự được sản xuất bởi Nomos, bộ máy chuyển động và TẤT CẢ MỌI THỨ.

Một bài viết khác nêu thế này: "Nomos is probably best known for using 100% in-house movements in its watches."
Dịch "Có lẽ là Nomos được biết đến nhất bởi những chiếc đồng hồ với bộ máy chuyển động được "100% in-house"
=> Không thể hiện rõ là các linh kiện có được OEM hay không.

Tuy nhiên dựa trên nhiều nguồn thông tin khác em đã từng đọc thì Nomos không sử dụng OEM, mà sản xuất hoàn toàn tự sản phẩm từ A-Z.

Nomos hiện tại có 2 trụ sở tại trung tâm thành phố Glashutte.

Quy trình sản xuất
Rất nhiều chi tiết chuyển động của đồng hồ làm bằng đồng thau như miếng đệm (base plate), cầu răng (bridges), và một số khác. Tất cả chúng được tạo ra trên những đĩa tròn đúc từ các thanh đồng thau dài và mỏng dẹt như những bức ảnh dưới đây.

Quá trình này được thực hiện bởi máy CNC. Các máy CNC sẽ chạm khắc các miếng đệm tròn theo một thiết kế đã quy chuẩn. Các miếng đệm đồng thau sắp thành 1 hàng thẳng. Quy trình chạm khắc phải được làm mát bởi dầu lỏng để tránh tình trạng nóng máy sẽ dẫn đến hư hỏng.

Sau khi hoàn thành, tất cả các miếng đệm sẽ được vệ sinh thật sạch bằng súng bắn hơi đặt khu vực phía sau.

Bước tiếp theo là việc phân tách các đĩa đệm đồng thau thành các bộ phận đơn lẻ, vệ sinh sạch và đánh bóng. Việc vệ sinh này sẽ được thực hiện thủ công bởi bàn chải, giũa, và máy mài. Các chi tiết phải được xử lí hoàn hảo ngay cả bị soi dưới kính lúp.

Bề mặt của các bộ phận được đánh bóng trước khi gắn chân kính (jewels). Công việc đánh bóng được làm hoàn toàn bằng tay:

Chuyển động của đồng hồ cho dù là tự động hay điện tử vẫn luôn được gắn đá rubi nhân tạo. Các hãng lớn như A.Lange hay Glashutte Original (G.O) đôi lúc sử dụng kim cương. Ở bức ảnh tiếp theo các cụ có thể thấy máy ép được sử dụng để gắn chân kính vào các bộ phận như miếng đệm hay cầu răng. Rất dễ để mô tả nhưng nó đòi hỏi sự kiên nhẫn cùng với đôi mắt và hai bàn tay đã trả qua huấn luyện của người thợ.

Máy mài sẽ làm cho chúng trở nên đẹp hơn.

Quy trình tiếp theo là chuyển động và lắp ráp các chuyển động/ kiểm tra. (Có lẽ không liên quan lắm nên em xin ko post ở đây).

tuanzs

Xe container
Em định mua con này mà thằng cha "dám đốc" nó còn đòi phỏng vấn xong nó mới bán. Qua phỏng vấn vì ko biết tiếng nên tạch, đành thôi :(
Em tưởng cụ mua được rồi chứ hóa ra bọn nó cũng không bán à, em tưởng mỗi em bị nó từ chối :))
[video=youtube; Vpvxg0-WChY]http://youtu.be/watch?v=Vpvxg0-WChY[/video]
[video]https://www.youtube.com/watch?v=Vpvxg0-WChY[/video]

Chỉnh sửa cuối:

longknu

Xe buýt
Cụ có hơi coi thường các bác thợ Việt nam nhỉ, chỉ trừ các dòng quá đặc biệt còn đâu thợ VN lau dầu và căn chỉnh bằng máy độ chính xác +4/-6 giây/ngày, linh kiện thì đặt mua từ chính hãng về thay thế. Em thấy Rolex, Omega, IWC,PP. AP các bác thợ nhà mình vẫn nhận lau dầu bình thường.

Ivan Good Hope

Xe tăng
Vụ OEM linh kiện thì quả thật em chưa có cơ hội tiếp cận nguồn thông tin nào cả.
Em được biết Nomos là 1 hãng đồng hồ gần như là thuộc loại nhỏ nhất mà sản xuất in-house movement.
Theo một số bài báo trên mạng có viết như thế này:
Máy Alpha của Nomos là based on Peseux 7001 đấy cụ ơi.
Cụ tham khảo them, sorry em lười dịch quá, nhưng anw, Nomos đc đánh giá rất cao trong cộng đồng ng yêu thích đồng hồ thế giới, ở Đức chắc chỉ sau AL&S và G.O thôi ạ
http://forums.watchuseek.com/f2/pros-cons-nomos-movements-614979-2.html

Ivan Good Hope

Xe tăng
Cụ có hơi coi thường các bác thợ Việt nam nhỉ, chỉ trừ các dòng quá đặc biệt còn đâu thợ VN lau dầu và căn chỉnh bằng máy độ chính xác +4/-6 giây/ngày, linh kiện thì đặt mua từ chính hãng về thay thế. Em thấy Rolex, Omega, IWC,PP. AP các bác thợ nhà mình vẫn nhận lau dầu bình thường.
Em có bảo thợ VN kém đâu, em còn bảo máy ETA, Sellita, Pesseux thì có ưu thế service được ở VN vì rẻ, nhanh hơn cơ mà, cụ đọc lại hộ em cái :)

Em cũng dùng 1 con IWC mà nó dùng máy ETA (mặc dù watchaholic trên TG suốt ngày cãi nhau v/v IWC dùng máy nguyên bản của ETA hay đã đc IWC modified theo tiêu chuẩn công nghệ cao hơn ETA nguyên bản) nhưng em ko care việc này lắm, quan trọng nhất là nó chạy vô cùng chính xác, và đẹp trong con mắt mình (sếp em bảo mày dùng hàng fake làm gì, xấu? Em cũng gật :D )

Chỉnh sửa cuối:

longknu

Xe buýt
Em có bảo thợ VN kém đâu, em còn bảo máy ETA, Sellita, Pesseux thì có ưu thế service được ở VN vì rẻ, nhanh hơn cơ mà, cụ đọc lại hộ em cái :)

Em cũng dùng 1 con IWC mà nó dùng máy ETA (mặc dù watchaholic trên TG suốt ngày cãi nhau v/v IWC dùng máy nguyên bản của ETA hay đã đc IWC modified theo tiêu chuẩn công nghệ cao hơn ETA nguyên bản) nhưng em ko care việc này lắm, quan trọng nhất là nó chạy vô cùng chính xác, và đẹp trong con mắt mình (sếp em bảo mày dùng hàng fake làm gì, xấu? Em cũng gật :D )
Em cũng có 2 con Omega dùng máy ETA modifed 1120 về độ chính xác còn hơn 2 con Rolex máy inhouse 3185 và 3186 của em do đó máy ETA nhiều hãng vẫn lắp vào các đồng hồ có giá dưới 10K USD.

explore

Xe buýt
e đánh dấu để tham khảo