[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

nguyenquocthanh

Xe tăng
Cụ chủ định ăn bẩn, bán xe rồi muốn đòi lại biển đây mà.

Dan du an

Xe cút kít
Nếu rơi vào 1 trong 8 trường hợp này mà người ta không nộp, xe cứ cất trong vườn không đi đăng kiểm thì có sao đâu nhỉ. Có chế tài nào phạt hay gì đó đâu.

Có thông báo, rà soát xử lý đấy cụ, thủ tục sau này làm online, ai cũng có tk, phải chính chủ hết thì xử lý rất dễ thôi.
Trừ khi cụ tự phá xe xxx ko biết thì chịu :D

"Điều 26. Trách nhiệm của Công an các đơn vị, địa phương trong việc thu hồi chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Trách nhiệm của cơ quan đăng ký xe

a) Căn cứ danh sách xe ô tô hết niên hạn sử dụng, xe không được phép lưu hành theo quy định của pháp luật do cơ quan đăng kiểm hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền cung cấp, cơ quan đăng ký xe phải rà soát, thông báo cho tổ chức, cá nhân có xe để làm thủ tục thu hồi. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thông báo, nếu chủ xe không làm thủ tục thu hồi thì tiến hành việc xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật;

b) Cập nhật thông tin khai báo của chủ xe trên trang thông tin điện tử của Cục Cảnh sát giao thông hoặc cổng dịch vụ công về xe hết niên hạn sử dụng, xe thải bỏ, xe hỏng không sử dụng được, xe bị phá hủy do nguyên nhân khách quan, cần làm thủ tục thu hồi theo quy định tại Thông tư này;

c) Thông báo danh sách xe hết niên hạn sử dụng, xe không được phép lưu hành, xe mất cắp theo quy định của pháp luật cho Công an các đơn vị, địa phương làm nhiệm vụ bảo đảm trật tự, an toàn giao thông biết để phát hiện, xử lý theo quy định của pháp luật và thông báo cho chủ xe qua địa chỉ thư điện tử hoặc qua tin nhắn điện thoại hoặc cổng dịch vụ công;

d) Xe đã đăng ký theo quy định tại khoản 8 Điều 23 Thông tư này thì cơ quan đăng ký xe thông báo cho chủ xe biết và tiến hành ra quyết định thu hồi đăng ký, biển số xe. Đối với hồ sơ xe có kết luận của cơ quan có thẩm quyền là hồ sơ giả hoặc số máy hoặc số khung bị cắt, hàn, đục lại, tẩy xóa thì chuyển cơ quan điều tra làm rõ và xử lý theo quy định của pháp luật.

2. Trách nhiệm của Công an các đơn vị, địa phương và lực lượng chức năng làm nhiệm vụ bảo đảm trật tự, an toàn giao thông

a) Thông qua công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông, trật tự an toàn xã hội phát hiện xe thuộc đối tượng quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 8 Điều 23 Thông tư này, tiến hành lập biên bản, xử lý theo quy định của pháp luật, thông báo bằng văn bản cho cơ quan đã đăng ký xe đó biết để theo dõi;

b) Căn cứ danh sách xe ô tô hết niên hạn sử dụng, xe không được phép lưu hành theo quy định của pháp luật do cơ quan đăng ký xe cung cấp, Công an cấp xã thông báo chủ xe hoặc người đang sử dụng xe có trụ sở, nơi cư trú trên địa bàn, tiến hành thu hồi chứng nhận đăng ký, biển số và cấp chứng nhận thu hồi (bản giấy hoặc bản điện tử). Trường hợp Công an cấp xã chưa được phân cấp đăng ký xe thì tiến hành thu hồi và bàn giao chứng nhận đăng ký xe, biển số xe cho Công an cấp huyện tại địa phương mình để thực hiện thu hồi trên hệ thống đăng ký, quản lý xe theo quy định;

c) Trường hợp xe tai nạn giao thông bị phá huỷ không sử dụng được thì cơ quan thụ lý giải quyết vụ tai nạn giao thông đó tạm giữ chứng nhận đăng ký xe, biển số xe và thông báo bằng văn bản cho cơ quan đã đăng ký xe đó để làm thủ tục thu hồi theo quy định."

hieukon

Xe container
em cũng đã lập thớt hỏi, mất 20t tiền biển các cụ ak

edc

Xe lăn
Em cứ thả còm này. :D
Nhiều cụ bỏ ra 10tr mua BH thân vỏ. Nhưng mua xe cũ k sang tên.

landaumuaxe

Xe điện
Cụ để đó, bao giờ chủ cũ họ đòi biển thì trả lại họ và mình đi bốc biển xe mới.
thế chủ cũ người ta mua xe khác rồi, xe cũ bán chưa sang tên, vậy là sau 15.8 sẽ có trường hợp 1 người có 2 biển số xe đúng không cụ

Dan du an

Xe cút kít
Thật sự em chưa hiểu cái luật bây giờ như thế nào. Em nhờ các cụ giải ngu hộ. Em đang có cái xe đời cũ gần 20 năm tên em (đã sang tên và có biển mới khi em mua từ chủ cũ). Ví dụ 1. Giờ em muốn bán thì đưa cho người mua những cái gì; 2. Em phải làm thủ tục gì; 3. Em cầm lại những cái gì. Sau đó em mua xe mới thì 4. Em đi đăng ký xe mới có dùng được biển xe cũ nào đưa sang không (vì biển đẹp); 5. Nếu em mua lại xe cũ của người ta thì em đăng ký có được dùng biển cũ xe em không hay phải lấy biển mới hoàn toàn. 6. Nếu em mua luôn 2 cái một cho em và một cho vợ nhưng đều đứng tên em thì biển thế nào?

Dan du an

Xe cút kít
Có thông báo, rà soát xử lý đấy cụ, thủ tục sau này làm online, ai cũng có tk, phải chính chủ hết thì xử lý rất dễ thôi.
Trừ khi cụ tự phá xe xxx ko biết thì chịu :D

"Điều 26. Trách nhiệm của Công an các đơn vị, địa phương trong việc thu hồi chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Trách nhiệm của cơ quan đăng ký xe

a) Căn cứ danh sách xe ô tô hết niên hạn sử dụng, xe không được phép lưu hành theo quy định của pháp luật do cơ quan đăng kiểm hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền cung cấp, cơ quan đăng ký xe phải rà soát, thông báo cho tổ chức, cá nhân có xe để làm thủ tục thu hồi. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thông báo, nếu chủ xe không làm thủ tục thu hồi thì tiến hành việc xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật;

b) Cập nhật thông tin khai báo của chủ xe trên trang thông tin điện tử của Cục Cảnh sát giao thông hoặc cổng dịch vụ công về xe hết niên hạn sử dụng, xe thải bỏ, xe hỏng không sử dụng được, xe bị phá hủy do nguyên nhân khách quan, cần làm thủ tục thu hồi theo quy định tại Thông tư này;

c) Thông báo danh sách xe hết niên hạn sử dụng, xe không được phép lưu hành, xe mất cắp theo quy định của pháp luật cho Công an các đơn vị, địa phương làm nhiệm vụ bảo đảm trật tự, an toàn giao thông biết để phát hiện, xử lý theo quy định của pháp luật và thông báo cho chủ xe qua địa chỉ thư điện tử hoặc qua tin nhắn điện thoại hoặc cổng dịch vụ công;

d) Xe đã đăng ký theo quy định tại khoản 8 Điều 23 Thông tư này thì cơ quan đăng ký xe thông báo cho chủ xe biết và tiến hành ra quyết định thu hồi đăng ký, biển số xe. Đối với hồ sơ xe có kết luận của cơ quan có thẩm quyền là hồ sơ giả hoặc số máy hoặc số khung bị cắt, hàn, đục lại, tẩy xóa thì chuyển cơ quan điều tra làm rõ và xử lý theo quy định của pháp luật.

2. Trách nhiệm của Công an các đơn vị, địa phương và lực lượng chức năng làm nhiệm vụ bảo đảm trật tự, an toàn giao thông

a) Thông qua công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông, trật tự an toàn xã hội phát hiện xe thuộc đối tượng quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 8 Điều 23 Thông tư này, tiến hành lập biên bản, xử lý theo quy định của pháp luật, thông báo bằng văn bản cho cơ quan đã đăng ký xe đó biết để theo dõi;

b) Căn cứ danh sách xe ô tô hết niên hạn sử dụng, xe không được phép lưu hành theo quy định của pháp luật do cơ quan đăng ký xe cung cấp, Công an cấp xã thông báo chủ xe hoặc người đang sử dụng xe có trụ sở, nơi cư trú trên địa bàn, tiến hành thu hồi chứng nhận đăng ký, biển số và cấp chứng nhận thu hồi (bản giấy hoặc bản điện tử). Trường hợp Công an cấp xã chưa được phân cấp đăng ký xe thì tiến hành thu hồi và bàn giao chứng nhận đăng ký xe, biển số xe cho Công an cấp huyện tại địa phương mình để thực hiện thu hồi trên hệ thống đăng ký, quản lý xe theo quy định;

c) Trường hợp xe tai nạn giao thông bị phá huỷ không sử dụng được thì cơ quan thụ lý giải quyết vụ tai nạn giao thông đó tạm giữ chứng nhận đăng ký xe, biển số xe và thông báo bằng văn bản cho cơ quan đã đăng ký xe đó để làm thủ tục thu hồi theo quy định."
Luật thế này thì không ra sao vì "xử phạt hành chính" mức bao nhiêu, ai sẽ ra văn bản phạt.... công an cấp nào.... Người dân nộp ở đâu và nếu vi phạm tiếp thì sao....

Jetu

Xe điện
Quá hay nhỉ?
K rõ e đọc lầm ko nhưng hình như sau 15/8 thì 10 cái xe cũng chỉ 1 biển duy nhất?
Thế thì nhờ bạn bè đứng tên hộ quá vui đấy nhỉ, bạn e thấy biển số xe nó toàn 8 vs 9 thôi =))
Lầm chắc luôn ko còn nghi ngờ gì nữa :))

vnthan

Xe buýt
Em chưa sang tên được vì vướng vụ hộ khẩu, vậy coi như là ko giữ được biển nếu chưa sang tên ạ? Em tưởng cứ HĐMB trước 15/8 thì xe và biển là của mình rồi chứ ạ!
Toàn những ông khôn hộ nhà nước. Cụ chưa nộp thuế sang tên thì nhà nước có đc cái gì đâu. Vậy mà giờ lại đi đòi nhà nước bảo hộ quyền sở hữu cho mình.

NNS

Xe ngựa
em ko rõ lắm nhưng vẫn nghĩ cqnn nó chả bớt cho xu nào đâu, biển định danh ư, tốt thôi, bán xe, mua xe mới: vẫn số cũ, nhưng sẽ có biển mới, và dĩ nhiên, vẫn 20 củ, chứ éo phải chúng ta giữ cái biển và gắn lên cái xe mới đâu =))
quy trình nó sẽ thế nài nài: bán xe đi, mang cái biển xe và cà vet lên nộp lại ở cơ quan công an đăng kí xe, nó sẽ lưu giữ cho mình trong vòng đâu 5 năm, lúc nào mua xe mới thì đến làm đầy đủ các thủ tục như cũ, dĩ nhiên vẫn nộp 20 củ, nó sẽ cấp cho cái biển mới, số cũ về gắn, thế thôi. Sau 5 năm ko xài, auto nó thu về kho

Dan du an

Xe cút kít
Mã số định danh có 12 số, thế chả nhẽ cho cả 12 số vào à các cụ, hay chỉ 5 số cuối.

hungduong842004

Xe đạp
Toàn những ông khôn hộ nhà nước. Cụ chưa nộp thuế sang tên thì nhà nước có đc cái gì đâu. Vậy mà giờ lại đi đòi nhà nước bảo hộ quyền sở hữu cho mình.
Cụ ơi, mua cái xe thì tiếc gì phí sang tên đổi biển, mà cụ phán em thế. Em mới mua xe được 1 tuần, chưa có khẩu HN nên đang phải nhờ xử lý bằng tạm trú tạm vắng, chỉ sợ ko kịp mọi thủ tục trước 15/8 nên mới đang hỏi để nhờ tư vấn.

Mã số định danh có 12 số, thế chả nhẽ cho cả 12 số vào à các cụ, hay chỉ 5 số cuối.
Cụ chả tìm hiểu tí nào, giờ vẫn hỏi cái này. Cụ đọc cái thông tư 1 lượt là thông thôi :D

Ga_son

Xe điện
Thật sự em chưa hiểu cái luật bây giờ như thế nào. Em nhờ các cụ giải ngu hộ. Em đang có cái xe đời cũ gần 20 năm tên em (đã sang tên và có biển mới khi em mua từ chủ cũ). Ví dụ 1. Giờ em muốn bán thì đưa cho người mua những cái gì; 2. Em phải làm thủ tục gì; 3. Em cầm lại những cái gì. Sau đó em mua xe mới thì 4. Em đi đăng ký xe mới có dùng được biển xe cũ nào đưa sang không (vì biển đẹp); 5. Nếu em mua lại xe cũ của người ta thì em đăng ký có được dùng biển cũ xe em không hay phải lấy biển mới hoàn toàn. 6. Nếu em mua luôn 2 cái một cho em và một cho vợ nhưng đều đứng tên em thì biển thế nào?
Chán các cụ chả đọc j cứ hỏi là giỏi, đọc trong này có hết rồi đấy:
1. Bán thì đưa cho người mua cái xe tháo biển và nộp biển + đăng ký xe cho công an.
2. Làm thủ tục nộp biển + đăng ký xe trước khi bán.
3. Làm mục 2 sau đó làm hợp đồng mua bán bình thường, nộp thuế đủ cho nhà nước. Sau đó cụ mua xe mới (chưa lăn bánh ở VN) đóng 20tr tiền ra biển lăn bánh (nếu ở HN) gắn biển cũ mà cụ đã nộp, nếu xe đã lăn bánh thì đóng phí cấp đổi biển số (150k thì phải) và gắn biển cũ mà cụ đã nộp.
4. Đọc mục trả lời 3 (được chọn 1 trong số các biển cụ sở hữu).
5. Đọc mục 3.
6. Nếu mua 2 cái thì cái đầu tiên dùng biển cũ cái thứ 2 được bấm biển mới trong kho số.

Ga_son

Xe điện
Nếu rơi vào 1 trong 8 trường hợp này mà người ta không nộp, xe cứ cất trong vườn không đi đăng kiểm thì có sao đâu nhỉ. Có chế tài nào phạt hay gì đó đâu.
Ko làm thủ tục thu hồi thì phạt ác liệt (nếu bị phát hiện). Còn cụ mua xe cất tủ kính thì chịu.

Tony_Le

Xe container
Cụ đang sở hữu 1 xe, cái xe đó tên cụ, đã có biển mới 5 số , số này định danh là của cụ.

1. Giờ cụ bán thì cụ đưa cho người mua cái xe, tháo biển về, giữ lại giấy tờ xe mang ra CA làm thủ tục...

2. Phải làm gì

3. Cầm lại gì: Xem 1

4. Đăng ký mới: Sở hữu biển nào đẹp mà chưa dùng thì mang gắn vào xe mới mua. Chưa có thì đi bốc hoặc đấu giá biển mới.

5. Sau 15/8 thì biển kia là của chủ cũ, cụ mua xe đó thì lấy biển cũ của cụ gắn vào (nếu có mà chưa dùng) hoặc bốc/đấu giá biển mới.

6. Cụ mua bao nhiêu chiếc đứng tên cụ cũng được, mỗi xe có biển như bây giờ thôi. Chỉ khác là những biển số này sẽ theo cụ suốt đời (hoặc bèo nhất là 5 năm nếu cụ bán xe đi mà không dùng lại)

dongnat123

Xe container
Theo các Ọp Phơ quy trình mua bán xe cũ sẽ phải làm thế nào để cả bên mua lẫn bên bán đều an toàn mà xe lại có thể tiếp tục lưu thông sớm nhất?
Theo em thì thế này
1. Ông mua chưa có biển: hai ông mua bán ra công an để làm thủ tục theo quy định với bên bán; bên mua xin cấp biển tạm trong thời gian cấp biển mới.
2. Ông mua đã có biển: hai ông mua bán ra công an để làm thủ tục theo quy định với bên bán; bên mua đăng ký biển đã có cho xe mua

Z90

Xe tăng
Ai đang đi xe biển 5 số lại là biển đẹp mà chưa sang tên thì sang tên nhanh còn kịp giữ biển đẹp và định danh thành biển của mình. Ai chưa sang tên nhưng biển xấu thì thôi kệ tía nó, thích thì sau 15/8 sang tên bốc biển khác :))
Biển mới mà xấu thì lại quá đen :D