[CCCĐ] Sâu sang Lào ăn tết 2019 - Sướng cái chân vì đèo hay, xăng xịn

hưvô

Xe lăn
CHIỀU NGÀY 3 (mùng 4 tết, 8-2-2019) - Tắm thác và cưỡi voi ở ngoại ô LUANG PRABANG

Sau buổi sáng khám phá cố đô Luang Prabang, em quay trở lại khách sạn. Mấy gia đình tập trung tại phòng anh Tùng (xe Santafe) để ăn hóa vàng.

Nói chung lễ hóa vàng đầy đủ bánh chưng rán, dưa muối, rượu thịt, nem chua... Đặc biệt có rượu ống tre Tàu, nặng 52 độ. Uống thì êm như rượu nếp và chỉ một chốc là say cả chấy. Rượu gì lừa miệng kinh khủng!

Mâm cỗ hóa vàng chị em tự làm đây:

Có đầy đủ các món Việt truyền thống, em khoái nhất bánh chưng rán tại chỗ:

Và đây là rượu ống tre nhập từ Tàu về. Rượu 52 độ được đổ vào ống tre còn trên cây, sau vài năm (vài tháng?) thì chặt ra khúc này:

Lấy cái cán thìa đục thủng cái lỗ:

Khà khà, zô thôi. Uống thì êm, thơm mùi tre, mà lúc sau say lắm các cụ ạ:

Cận cảnh cái vỏ tre đựng rượu (không hiểu bơm rượu vào nuôi kiểu gì?):

Mặc dù "tây tây" nhưng đã đến giờ chiều nên cả đoàn đi tiếp chương trình là thác Kuang Si và trại Voi. Đường ra cái thác này tầm 20 kg, đi theo chỉ dẫn Google Map và về cơ bản là dễ đi.

Bãi đỗ xe thu 10.000 Kíp, bảo vệ thu tiền nói tiếng Việt choanh choách luôn "Mười nghìn". Sau đó mỗi người mua tiếp vé tham quan thác hết 20.000 Kíp.

Các cụ lần sau đi nhớ mang theo đồ bơi nhé, và đi càng sớm càng tốt. Nước khe núi nên rất lạnh.

Toàn cảnh tầng 3 là tầng cao nhất của thác (chỉ ngắm, chứ không cho tắm tầng này):

Quy mô không thể bằng thác Bản Giốc, vì đây là thác suối núi, không phải thác sông lớn:

Cái này thì là tầng 2 của thác, cũng chỉ cho ngắm thôi:

Ku lớn nhà anh Hải xe Audi Q3. Mấy thiếu niên đi được chuyến này cũng rất hay:

Vào thác Kuang Si mà tưởng bị bán sang Tung Của các cụ ạ. Toàn là người nhà Chị Na - Anh Tập thôi ạ. Hãi nhất là chúng nó mang theo cả dầu gội đầu tắm ngay trong hồ bơi thác.

Tung Của choàng sịp đỏ:

May quá cũng có tây trắng đây:

Thăm xong cái thác thì cả đoàn di chuyển qua trại voi, nằm ngay trên đường về. Cái này phục vụ bọn trẻ con nó thích voi.

Mỗi xô củ quả cho voi ăn có giá 20.000 kíp. Mua hẳn 2 xô cho bọn trẻ nuôi voi:

Bọn voi thân thiện trẻ em:

Đi qua chuồng voi con, còn cố nhặt cỏ cho voi ăn:

Xong trại voi, thẳng tiến về lại Luang Prabang. Ngang đường qua làng dệt thổ cẩm của phụ nữ địa phuơng. Họ dệt bằng tay, đủ loại sản phẩm như khăn, trải bàn, túi... Các cụ có thể mua ủng hộ, mang về VN trang trí phòng khách rất đẹp:

Em chụp khi đã lên xe nên bị nhòe thế này:

Trời đã tối rồi, chào tạm biệt về lại Luang đây:

Kết thúc chương trình chiều như trên, cả đoàn về lại phố cổ để tìm chỗ ăn đêm. Và rồi sự cố lạc nhau đã xảy ra. Em hẹn update tiếp bài sau nhé!
Cái này đang hay mà sao cụ chủ lại bỏ bẵng ko viết nữa nhỉ :-t:-??

Bố Be

Xe tải
Lễ 30/4 năm 2019 2 vợ chồng em cùng 1 F1 lượn đường Nậm Cắn sang Louang Prabang bằng Lacetti . Hồi đó đoạn đường 13 vào Louang đang sửa , em lái liền 7 tiếng từ Phonsavan đến Louang . Mấy giờ cuối đi đêm kinh phết .

Chỉnh sửa cuối:

Chit

Xe tải
Có cụ nào đang sinh sống hoặc làm ăn ở Lào không ạ. Em muốn nhờ tí.

namson229

Xe điện
dân Lào hiền lành, thật thà, ăn uống cũng rẻ nữa... e sang Savanakhet ,đi đường 9; các cụ đi chơi vui quá