Sh 2015.

running

Xe tải
Theo em:
1. Nhất trí:
- Tiếng máy SHVN 2012 thanh chứ ko dầy, đầm và trầm như đời 2011 trở xuống.
- Sườn xe SHVN 2012 nổi xương góc cạnh, gồ cả lên nên dựng xe ở hàng hay bị các xe khác "vả" vào sườn sứt sẹo.
- Cụm đầu nhìn khá yếu và có cảm giác không sang. Trông giống các đàn em dưới level như LEAD, SCR hay Click, AB.
- Vài chi tiết nhựa như tay xách sơn khá rối, sau 1 thời gian sử dụng nó tróc sơn ra cái nhựa nhợt nhợt trông chán vãi đ.á.i
2. Nhưng ý kiến của e thì thế này:
- Tiếng máy SHVN2012: do sử dụng công nghệ Idle Stop dừng 3 giây máy tắt và khi chạy chỉ cần ga nhẹ nên là máy nổ (theo thông tin nó là cái đề từ gì đó) nên tiếng máy khi đề nổ phải êm như vậy để phù hợp với Idle Stop. Chứ khi ga nhẹ lên cái, lại đề phi bánh răng đánh xoạch xoạch leng keng (như đời trước) rồi rung xe bần bật để nổ thì quá ớn, chả hợp với cái Idle Stop tí nào cả. Thêm vào đó bô xe 2012 cũng nhỏ hơn. Nên kết hợp cả cái tiêu chí phù hợp với Idle Stop + bô nhỏ hơn => tiếng máy nghe phải thanh mảnh hơn, nhỏ nhẹ hơn. Tuy vậy làm mất đi cái hầm hố, hung hãn của tiếng máy gầm trầm đời trước.
- Sườn xe dập nổi là xu thế thể thao rồi. Kể cả xe ô tô cũng vậy. Triết lý thiết kế thể thao của cả ô tô và xe máy "hiện đại" bây giờ là phải có đường dập nổi thân xe, góc cạnh, trông nó mới nam tính, mới sporty. Giờ này mà ra đường nhìn con 4B hay 2B nào mà tròn tròn bầu bĩnh, em cũng cứ thấy nó nhỏ nhẹ, "trinh tiết" kiểu gì í :D
- Cụm đầu thì em chả ý kiến gì vì chả bao biện được gì cho ông Honda trong thiết kế này cả. Đây là điểm mà nhiều người bĩu môi với SHVN2012. Nhưng, lại nhưng 1 tí thôi nhé :D, e lại thấy cái đầu nhìn kỹ nó cũng có tí tẹo dáng dấp của công nghệ đấy. Nhưng công nghệ thì công nghệ, e thay luôn nó sang cái loại khe gió và dán đen luôn cái chữ V inox cho nó đỡ công nghệ luôn :D
- Cái xách tay thì chán thôi rồi. Sơn đen cùng thụt trước và bộ vành cho đỡ ngứa mắt, lại sport hơn.
- Bonus: dáng xe SHVN2012 theo em nếu nhìn ngang là đẹp nhất, thể thao và nhanh nhẹn hơn đời cũ.
Hết.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Xe container
E thấy mỗi cái giá là đẹp :)

Dacnguyen

Xe đạp
Khả năng khá cao là sh năm nay sẽ thay đổi kiểu dáng, mong là như thế, chứ sh2012 nhìn nó yếu yếu sao ấy ko đẹp mạnh mẽ như đời 2009-2011

newch

Xe tăng
E thấy mỗi cái giá là đẹp :)
Hơn đời 2006-2008 :

Đề pa bốc hơn, max speed cao hơn.
Xăng tiết kiệm hơn khoảng 30-40%
Bình xăng dung tích lớn hơn, đảm bảo cho một hành trình dài hơn
Idling stop chạy nội thành Hà nội rất có tác dung.
Phanh CBS tốt và an toàn hơn hẳn hệ thống phanh cũ.

Tạm thế đã cụ nhỉ :D

Cuongxdcd

Xe máy
Về Việt Nam! Bao nhiêu các cụ nhỉ?

Isu_zu

Xe container
Hơn đời 2006-2008 :

Đề pa bốc hơn, max speed cao hơn.
Xăng tiết kiệm hơn khoảng 30-40%
Bình xăng dung tích lớn hơn, đảm bảo cho một hành trình dài hơn
Idling stop chạy nội thành Hà nội rất có tác dung.
Phanh CBS tốt và an toàn hơn hẳn hệ thống phanh cũ.

Tạm thế đã cụ nhỉ :D
Cái này đã bàn nhiều, e cũng chả muốn nói lại. Hơn vài cái ko đáng kể (đáng kể nhất là giá rẻ :) ), thua vài cái...rất quan trọng!

Tạm thế đã cụ nhỉ, thế cụ thay mặt nạ khe gió chưa :)

thangngo

Xe tăng
Quanh đi quẩn lại các cụ lại so sánh, một cái giá bằng nửa cái kia thì đương nhiên kém là nhiều, nếu giá bằng nhau thì chắc chả có nhiều tranh luận như thế, ai cũng hài lòng với xe của mình thì dìm nhau làm gì, hóng version mới rồi cả 2 đổi xe cho vui vẻ nhỉ

newch

Xe tăng
Cái này đã bàn nhiều, e cũng chả muốn nói lại. Hơn vài cái ko đáng kể (đáng kể nhất là giá rẻ :) ), thua vài cái...rất quan trọng!
Tạm thế đã cụ nhỉ, thế cụ thay mặt nạ khe gió chưa :)
Em thấy thua mỗi cái là giá rẻ hơn rất nhiều, nên đi ko phải chú ý giữ gìn như trước. Còn cái gì cũng hơn =))
Em ko thay mặt nạ, em quen chạy xe ko bị hơi nóng phả vào người rồi mà :))

bác thích con cafe nhỉ, công nhận là từ 2006-2008 thì nước sơn con này nhìn bóng nhất, có hồi sốt mầu này, mấy bác atila dylan @ cũng dán mầu nâu, nhưng mầu dán ko bóng đẹp như mầu sơn, nhìn chuối vãi lúa

hsuchipb1591

Xe đạp
đẹp quá cụ ơi. Nhưng bỏ tiền ra mua 1 em này thì có vẻ ko đáng so với lợi ích nó mang lại

Isu_zu

Xe container
Quanh đi quẩn lại các cụ lại so sánh, một cái giá bằng nửa cái kia thì đương nhiên kém là nhiều, nếu giá bằng nhau thì chắc chả có nhiều tranh luận như thế, ai cũng hài lòng với xe của mình thì dìm nhau làm gì, hóng version mới rồi cả 2 đổi xe cho vui vẻ nhỉ
Vui thôi cụ...thực ra mua Sh cũng là chơi xe. Chứ xe số (Jupiter, Future...) đi tiện hơn rất nhiều, khi kẹt đường, lạng lách hay rẽ ngang về tắt :). Nhưng quả thực e thất vọng về desgin của Sh 2012 quá, 3 năm rồi vẫn thấy nó xấu :(. E hóng xem Hòn đá VN nó có ra 300i ko?

Isu_zu

Xe container
Em thấy thua mỗi cái là giá rẻ hơn rất nhiều, nên đi ko phải chú ý giữ gìn như trước. Còn cái gì cũng hơn =))
Em ko thay mặt nạ, em quen chạy xe ko bị hơi nóng phả vào người rồi mà :))
bác thích con cafe nhỉ, công nhận là từ 2006-2008 thì nước sơn con này nhìn bóng nhất, có hồi sốt mầu này, mấy bác atila dylan @ cũng dán mầu nâu, nhưng mầu dán ko bóng đẹp như mầu sơn, nhìn chuối vãi lúa
Hehe, e ko bán, giữ làm kỷ niệm. Càng nhìn càng thấy nó đẹp :).

thangngo

Xe tăng
Vui thôi cụ...thực ra mua Sh cũng là chơi xe. Chứ xe số (Jupiter, Future...) đi tiện hơn rất nhiều, khi kẹt đường, lạng lách hay rẽ ngang về tắt :). Nhưng quả thực e thất vọng về desgin của Sh 2012 quá, 3 năm rồi vẫn thấy nó xấu :(. E hóng xem Hòn đá VN nó có ra 300i ko?
Hòn đá chỉ bán khi phân khúc người dùng đủ lớn thôi, dòng xe nào ít người dùng thì chắc còn lâu lắm cụ ạ

newch

Xe tăng
Hehe, e ko bán, giữ làm kỷ niệm. Càng nhìn càng thấy nó đẹp :).
Xe cụ ko dán có xước xát nhiều ko? nếu cần sơn lại thì em hỏi hộ địa chỉ. Thằng cu em cũng mới sơn lại, nhìn ko khác gì mâug gốc.

Trong mấy dòng SH đã chạy thì em thấy con này là đầm xe nhất khi vít lên 70 - 80
Hòn đá chỉ bán khi phân khúc người dùng đủ lớn thôi, dòng xe nào ít người dùng thì chắc còn lâu lắm cụ ạ
300I mà nội địa hóa bán tầm 120-150 ở VN là đầy đường ngay thôi cụ. Nhưng chạy em này trong thành phố thì cũng phải cân nhắc vì ko đi nhanh được, ko biết tản nhiệt có chịu nổi ko.
Gia công các chi tiết rồi các nước nghèo như VN làm hết, xu thế tât yếu để giảm chi phí. Các hãng chỉ giữ công nghệ thôi, bọn Honda chắc chỉ cần gữ cái ECU là ổn

Isu_zu

Xe container
Xe cụ ko dán có xước xát nhiều ko? nếu cần sơn lại thì em hỏi hộ địa chỉ. Thằng cu em cũng mới sơn lại, nhìn ko khác gì mâug gốc.

Trong mấy dòng SH đã chạy thì em thấy con này là đầm xe nhất khi vít lên 70 - 80

300I mà nội địa hóa bán tầm 120-150 ở VN là đầy đường ngay thôi cụ. Nhưng chạy em này trong thành phố thì cũng phải cân nhắc vì ko đi nhanh được, ko biết tản nhiệt có chịu nổi ko.
Gia công các chi tiết rồi các nước nghèo như VN làm hết, xu thế tât yếu để giảm chi phí. Các hãng chỉ giữ công nghệ thôi, bọn Honda chắc chỉ cần gữ cái ECU là ổn
Nguyên tắc của em là ko dán nilon, và không thêm inox :). E chỉ sơn carbon cái tay xách, lọc gió và để chân, màu tối. Nước sơn zin rất tốt, thỉn thoảng đánh bóng lại thôi...Sợ nhất mấy cái xe ốp sáng choang từ đầu tới mít :).

ttr_81

Xe hơi
Cá nhân em thấy SH 2012 đẹp hơn mấy đời trước. Phần hông và đuôi đẹp hơn, đầu hơi yếu hơn chút nhưng thích khỏe hơn thì rẻ bèo, thay cái mặt nạ có 400k, dán cái inox sáng sáng thành màu đen là ngon ngay.

oneinlove

Xe hơi
bản này cũng đẹp đấy chứ các cụ