[Funland] Sinh sống và lập nghiệp trên đất Mỹ.

Dạ vâng thế cháu hiểu sâu xa quá, xin lỗi mợ. Cháu hỏi tý mợ để ông xã ở nhà không nhớ ạ. Cháu là cháu quắp đi theo ngay.
Cháu này tò mò và lười đọc quá. Chịu khó lội vài thớt của Mợ (ko trẻ lắm) này nhé sẽ có câu trả nhời! Loãng hết thớt Cụ chủ roài

Lin Chelsea

Xe tăng
Website
mitsubishibacninh.net
cảm ơn bác đã có những lời tâm sự rất chân thành và giản dị
cuộc sống của mỗi người, biết tự hài lòng cũng là một điều hạnh phúc
chúc bác và gia đình sức khỏe, bình an!

bomecutun

Xe tải
Nhiều các cụ đã đi ngoài ra nước nhỉ mà e mãi k ngoi ngóp đi du lịch dc nưa là sang do học tập, lv rồi định cư. Thiết thấy hay bị hút bởi nhưng thớt nay, doc xong lại cư thay minh kem coi cccm ah huhuhu

hòn dấu

Xe buýt
cảm ơn cụ chủ thớt chia sẻ truyện cuộc đời cụ. Cháu mong ngóng đọc như ngày xưa chờ xem phim bộ ấy cụ ạ. Cụ có lẽ hơn cháu khoảng 20 tuổi. Cụ có thể inbox cháu email của cụ, cháu muốn xin cụ tư vấn tìm đường sang đó ạ.

TengTeng

Xe hơi
Chuyện của cụ hay quá. Chúc cụ cùng gia đình sức khỏe, viên mãn.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Như những dòng đầu tôi có viết, mong các cụ mợ nào có kinh nghiêm chia sẻ với mọi người về thời gian đầu trên xứ người, khó khăn hoặc thuận lợi, vì sao như vậy để những người đi sau rút ra được điều gì hữu ích cho chính bản thân.

Có thể chúng ta sẽ mở một topic khác nói về cuộc sống của chính những người xa xứ. Kể thật, không màu mè, vẽ vời, tô hồng hay bôi đen.

Vuxuankien

Xe buýt
Như những dòng đầu tôi có viết, mong các cụ mợ nào có kinh nghiêm chia sẻ với mọi người về thời gian đầu trên xứ người, khó khăn hoặc thuận lợi, vì sao như vậy để những người đi sau rút ra được điều gì hữu ích cho chính bản thân.

Có thể chúng ta sẽ mở một topic khác nói về cuộc sống của chính những người xa xứ. Kể thật, không màu mè, vẽ vời, tô hồng hay bôi đen.
Cháu hóng chuyện của cụ

vacxinvip

Xe máy
Hóng xem các cụ chém gió có thành bão ko ?

Bigisbest

Xe container
Chú Nguyễn viết thêm đi ạ. Nếu không muốn viết về chú nữa thì chú viết về cộng đồng người Việt bên đó đi ạ. Có lần cháu gặp tình huống khá tế nhị : lần đó buổi tối ở Little Sài Gòn bọn cháu vào một quán phở ăn tối. Phở bên đó thịt bò mềm ngon đặc biệt là rau húng và giá đỗ rất to, dài thơm. Ngắn gọn là ngon. Đang xì xụp húp nước phở thì chủ quán bật ti vi kênh hải ngoại và đúng lúc đó họ đang bình luận về một số vấn đề thời sự trong nước tất nhiên là dưới quan điểm góc nhìn của truyền thông hải ngoại. Tự dưng không khí trầm xuống luôn, mọi người lặng lẽ xử lý bát phở bự tổ chảng thật nhanh rồi đứng dậy ra về.
Phải Phở 67 ko Chã? Hồi xa xưa thật là xưa, em sang Orange và buổi tối được dẫn đến quán đó. Bát phở thì cứ gọi là to bằng cái chậu rửa mặt, rau thơm thì to thật nhưng...chả thơm :D.
Hình như bà con ta bên đó...nhớ giọng những người ở nhà, nên hình như...em ngồi ăn mà có mấy mợ cứ...lặng lẽ nghe. Em thấy điều đó khi chợt bất giác quay ngang nhìn, cả đám đang nói chuyện tưng bừng thì cứ thấy sao họ im lặng như vậy, có phải mình đang làm ồn hay không. Hóa ra không phải, lúc ra về, một mợ hỏi với ánh mắt rất buồn: các anh vừa ở nhà sang ạ? Ồ, họ khen cái giọng Hà Tây đặc kịt của em là...hay ạ :D.
Ở nơi khó khăn, ít người thân, hình như các cụ cũng gắn kết với gia đình chặt chẽ hơn thì phải, em có mấy mối quen (kể cả quen trên mạng): thấy cụ nào cũng đội vợ lên đầu cả chứ ko...lộn xộn như mấy tay óp phờ quốc nội này đâu =)). Em sang Seattle, gặp cụ Bí Bếp, cùng mèm ở một phố rùm khác, ấy thế mà cụ ấy dẫn em dông khắp chốn luốn. Chú pain có gặp cụ Bí Bếp lần nào chưa?

richter

Xe buýt
Vậy là ngoài tiền hưu hàng tháng theo chế độ Bảo Hiểm của Chính phủ Mỹ, bên công ty cụ còn cho thêm 2 năm rưỡi tiền lương nữa có phải không ạ ?
Đấy có phải số tiền và trường hợp phổ biến ở Mỹ không ạ ? 
Nếu có thể thì cụ có thể chia sẻ tiền lương hưu theo Bảo Hiểm CP có được nhiều không ạ.
Cái này luật BHXH ở VN cũng như vậy bác nhé, đúng hơn là trước năm 2009 thì luật như vậy, nghĩa là khi bác về hưu hoặc chuyển công ty thì mỗi năm công ty sẽ phải thanh toán cho bác nửa tháng lương, nếu làm 10 năm thì được 5 tháng ví dụ vậy....

Nhưng sau 2009 khi ra đời BHTN (BH thất nghiệp) thì cái này bị thay thế bằng tiền trợ cấp thất nghiệp, hehe.

Ví dụ bác bắt đầu làm một công ty từ năm 1999 và đến năm 2002 bác nghỉ, hoặc chuyển công ty, thì nếu công ty đó đóng BHXH đàng hoàng cho bác, và thực hiện đúng luật lao động Việt Nam công ty đó sẽ phải trả cho bác 5 tháng lương, và bác được khoảng 6 tháng lương thất nghiệp (bằng 60% mức lương bác đóng BHXH) lĩnh từ BHXH. Em, một người ít nhất đã từng lĩnh tiền từ các công ty khi nhảy việc và từ BHTN ít nhất 2 lần nên chém cực chuẩn :P.

Rất tiếc là các doanh nghiệp nhà nước hoặc các công ty TNHH ở Việt Nam thì đến 100% là trốn đóng BHXH, hoặc đóng BHXH theo kiểu đóng cho có (một kiểu trốn BHXH, như trốn thuế, nghĩa là bác thu nhập 10 tr từ công ty, nhưng trên Hợp đồng Lao động họ chỉ ký với bác tầm 2-3 tr, và cái 7 triệu kia là trốn)

pain

Xe ba gác
Phải Phở 67 ko Chã? Hồi xa xưa thật là xưa, em sang Orange và buổi tối được dẫn đến quán đó. Bát phở thì cứ gọi là to bằng cái chậu rửa mặt, rau thơm thì to thật nhưng...chả thơm :D.
Hình như bà con ta bên đó...nhớ giọng những người ở nhà, nên hình như...em ngồi ăn mà có mấy mợ cứ...lặng lẽ nghe. Em thấy điều đó khi chợt bất giác quay ngang nhìn, cả đám đang nói chuyện tưng bừng thì cứ thấy sao họ im lặng như vậy, có phải mình đang làm ồn hay không. Hóa ra không phải, lúc ra về, một mợ hỏi với ánh mắt rất buồn: các anh vừa ở nhà sang ạ? Ồ, họ khen cái giọng Hà Tây đặc kịt của em là...hay ạ :D.
Ở nơi khó khăn, ít người thân, hình như các cụ cũng gắn kết với gia đình chặt chẽ hơn thì phải, em có mấy mối quen (kể cả quen trên mạng): thấy cụ nào cũng đội vợ lên đầu cả chứ ko...lộn xộn như mấy tay óp phờ quốc nội này đâu =)). Em sang Seattle, gặp cụ Bí Bếp, cùng mèm ở một phố rùm khác, ấy thế mà cụ ấy dẫn em dông khắp chốn luốn. Chú pain có gặp cụ Bí Bếp lần nào chưa?
Ngại loạn thớt của cụ chủ chứ nhẽ anh lại oánh chú!

Hai lần anh nhậu với cụ í rồi.

Bigisbest

Xe container
Ngại loạn thớt của cụ chủ chứ nhẽ anh lại oánh chú!

Hai lần anh nhậu với cụ í rồi.
Cụ thớt nói đã kể xong chuyện, thế nên anh mới vào góp chiện thôi mừ.

hòn dấu

Xe buýt

Chú có thể xem giúp cháu ở comment 300# đc không aj, cháu cảm ơn, và rất muốn nghe chú kể thêm nữa!

pain

Xe ba gác
Cụ thớt nói đã kể xong chuyện, thế nên anh mới vào góp chiện thôi mừ.
Anh thấy văn và cách nói chuyện của cụ chủ khá giống cách của cụ Bếp. Điềm đạm, khúc chiết và đầy ắp tri thức.

Thôi, trả thớt đi chú!

Binbi

Xe điện
Câu chuyện của cụ chủ lôi cuốn quá, cụ đừng dừng nhé. Mà qua giọng văn của cụ em đoán cụ là cựu sinh viên văn khoa Sài Gòn.

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Bác nguyencharlie kể chuyện hay quá. Mời bác 1 ly.

be bư

Xe ngựa
chuyện cụ rất hay cám ơn cụ

thieple961

Xe máy
Cụ hỏi thăm làm em bồi hồi quá. Em biết nói thế nào nhỉ, cảm xúc thật khó tả khi nhớ lại lần cafe xuyên trưa với vợ chồng cụ. Ngoài đời cụ là bậc cha chú nhưng em thấy rất gần gũi, chân tình. Lần cafe đó cụ đã cho em biết nhiều điều, những điều mà em tin là sự thực và rất hữu ích với em (cũng ảnh hưởng lớn tới một số quyết định của em).
Kể cũng là cơ duyên khi mà cụ và em chưa từng biết nhau mà có thể gặp nhau cafe gần gũi, tin tưởng trò chuyện như vậy nhất là khi hai người sống cách nhau nửa vòng trái đất. Điều mà bản thân em chưa từng được trải nghiệm và nó cũng ngược với một số thông tin em đọc được trên mạng về nhiều người Việt mình ở nước ngoài thiếu đoàn kết, lừa lọc lẫn nhau. Em cũng hy vọng những người như cụ, cụ Ngọc và nhiều cụ khác là những hạt mầm góp sức gieo niềm tin, tính cách tốt đẹp của người Việt được nảy nở nhiều hơn trong cộng đồng người Việt ở nước ngoài.
Với cơ duyên như em đã gặp thì em vẫn tin là em vẫn có cơ hội được cafe tiếp với cụ, có thể ở một thời gian, không gian nào đó tùy thuộc vào trời định.
Tạm thời lúc này em chỉ nói được như vậy, kính chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe và gặp nhiều may mắn. Rất trân trọng và cảm ơn cụ nhiều!
P/S: Mong cụ tiếp tục chia sẻ những điều mà cụ đã trải nghiệm trên đất Mỹ, ý chí và thái độ sống của cụ cũng giúp ích cho nhiều người đang theo dõi ở đây
Quen quen bởi chúng ta cùng suy nghĩ những điều tốt đẹp về cu nguyen Cụ nhỉ

thieple961

Xe máy
Tôi kể về những sòng bài nhưng tôi không vướng vào cờ bạc sòng bài nhưng sa chân vào tệ nạn cá độ.

Ở Mỹ môn thể thao đại chúng là football (bóng bầu dục chứ không phải bóng đá). Từ khi qua đến lúc đó tôi không thích coi môn này. Rồi bắt đầu tập coi lại thấy nó hay, coi hay rồi lại phải cá độ một chút mới hấp dẫn. Cứ thế rơi xuống hố.

Ban đầu cá độ văn nghệ vài chục đồng, từ từ tăng dần đều càng ngày càng lớn. Tiền bạc bắt đầu đội nón ra đi. Ban đầu tiền bonus không mang về, rồi hao hụt vào tiền lương, chơi chỉ thua chứ không biết ăn. Tiền hao hụt chừng nào đầu óc tối tăm chừng đó, sự minh mẫn hình như hao mòn dần đều.

U mê tối tăm, tốn hao tiền của mất đến 3 năm tôi mới thoát.

Lối thoát của tôi chỉ tới khi nhìn con. Tính nhẩm số tiền đã mất tôi thấy giật mình, kinh sợ và hận mình. Nếu tôi không tệ mạt như vậy, con tôi đã có rất nhiều thứ, cả vật chất lẫn tinh thần. Tôi quyết tâm lắm mới thoát.

Nhìn lại quãng thời gian đó, tôi hiểu là nếu tôi không thoát được có lẽ tôi cũng rơi vào hoàn cảnh những người tôi kể ở trên.

Thoát rồi, nhưng tiền bạc hao hụt, tôi phải làm thêm việc nữa để bù đắp. Cũng rất may gia đình không biết nên tránh được tình trạng đổ vỡ.

Thời gian trôi, con lớn tôi đã vào lớp 12. Cháu học giỏi và ngoài giờ học làm thêm để tự lập dù gia đình đủ sức chu cấp. Cháu có tính tự lập khi còn nhỏ và vẫn giữ tính cách đó đến ngày nay.

Rồi con tôi vào đại học. Ở đây khi còn ở trung học các em đã có các thầy cô cố vấn ngành học trong tương lai nên chúng tôi cũng không muốn hướng các cháu học cái gì, chỉ phân tích các ngành nghề nào đang dễ kiếm việc trong xã hội thôi.

Thật tâm chúng tôi muốn cháu học dược nhưng cháu lại thích về kế toán. Thôi thì tùy sở thích.

Bốn năm đại học cháu tự túc tất cả, gia đình không phải chi phí gì. Trước khi ra trường mấy tháng cháu được một công ty kiểm toán nhận sau khi ra trường.

Ra trường cháu tới nhận việc, công ty đó đề nghị cháu học thêm lấy bằng CPA, công ty chi phí tiền phần đó và vẫn giữ chỗ cho cháu sau khi hoàn thành. Đây cũng là một sự may mằn.

Mất thêm vài tháng cháu lấy xong CPA và đi làm. Từ công ty đó cháu đã thay đổi 3 công ty khác nhau và bây giờ đã mua được nhà cùng thành phố, mức lương cũng rất cao.

Bây giờ khi viết những dòng này tôi đã nghỉ hưu, khi nghỉ công ty cũng cho được hai năm rưỡi tiền lương. Hàng ngày làm những việc lặt vặt, thỉnh thoảng đi du lịch trong ngoài nước Mỹ. Phần mình cũng kể như xong, con cái cũng coi như thành công trên đất nước người, cũng thấy thanh thản.

Xin cảm ơn tất cả các cụ các mợ đã đọc, đã cho tôi những ly rượu ân tình. Cuộc đời mỗi người sẽ có những thăng trầm khác nhau nhưng tôi tin nếu thật sự cố gắng cộng thêm chút may mắn chúng ta có thể thành công. Sự thành công của mình có thể dưới con mắt người khác chỉ là không ra gì, là hạt bụi nhưng với bản thân mình thấy được là đủ.

Xin chúc các cụ các mợ mọi sự an lành trong cuộc sống đầy nhiễu nhương ngày nay.
Tôi kể về những sòng bài nhưng tôi không vướng vào cờ bạc sòng bài nhưng sa chân vào tệ nạn cá độ.

Ở Mỹ môn thể thao đại chúng là football (bóng bầu dục chứ không phải bóng đá). Từ khi qua đến lúc đó tôi không thích coi môn này. Rồi bắt đầu tập coi lại thấy nó hay, coi hay rồi lại phải cá độ một chút mới hấp dẫn. Cứ thế rơi xuống hố.

Ban đầu cá độ văn nghệ vài chục đồng, từ từ tăng dần đều càng ngày càng lớn. Tiền bạc bắt đầu đội nón ra đi. Ban đầu tiền bonus không mang về, rồi hao hụt vào tiền lương, chơi chỉ thua chứ không biết ăn. Tiền hao hụt chừng nào đầu óc tối tăm chừng đó, sự minh mẫn hình như hao mòn dần đều.

U mê tối tăm, tốn hao tiền của mất đến 3 năm tôi mới thoát.

Lối thoát của tôi chỉ tới khi nhìn con. Tính nhẩm số tiền đã mất tôi thấy giật mình, kinh sợ và hận mình. Nếu tôi không tệ mạt như vậy, con tôi đã có rất nhiều thứ, cả vật chất lẫn tinh thần. Tôi quyết tâm lắm mới thoát.

Nhìn lại quãng thời gian đó, tôi hiểu là nếu tôi không thoát được có lẽ tôi cũng rơi vào hoàn cảnh những người tôi kể ở trên.

Thoát rồi, nhưng tiền bạc hao hụt, tôi phải làm thêm việc nữa để bù đắp. Cũng rất may gia đình không biết nên tránh được tình trạng đổ vỡ.

Thời gian trôi, con lớn tôi đã vào lớp 12. Cháu học giỏi và ngoài giờ học làm thêm để tự lập dù gia đình đủ sức chu cấp. Cháu có tính tự lập khi còn nhỏ và vẫn giữ tính cách đó đến ngày nay.

Rồi con tôi vào đại học. Ở đây khi còn ở trung học các em đã có các thầy cô cố vấn ngành học trong tương lai nên chúng tôi cũng không muốn hướng các cháu học cái gì, chỉ phân tích các ngành nghề nào đang dễ kiếm việc trong xã hội thôi.

Thật tâm chúng tôi muốn cháu học dược nhưng cháu lại thích về kế toán. Thôi thì tùy sở thích.

Bốn năm đại học cháu tự túc tất cả, gia đình không phải chi phí gì. Trước khi ra trường mấy tháng cháu được một công ty kiểm toán nhận sau khi ra trường.

Ra trường cháu tới nhận việc, công ty đó đề nghị cháu học thêm lấy bằng CPA, công ty chi phí tiền phần đó và vẫn giữ chỗ cho cháu sau khi hoàn thành. Đây cũng là một sự may mằn.

Mất thêm vài tháng cháu lấy xong CPA và đi làm. Từ công ty đó cháu đã thay đổi 3 công ty khác nhau và bây giờ đã mua được nhà cùng thành phố, mức lương cũng rất cao.

Bây giờ khi viết những dòng này tôi đã nghỉ hưu, khi nghỉ công ty cũng cho được hai năm rưỡi tiền lương. Hàng ngày làm những việc lặt vặt, thỉnh thoảng đi du lịch trong ngoài nước Mỹ. Phần mình cũng kể như xong, con cái cũng coi như thành công trên đất nước người, cũng thấy thanh thản.

Xin cảm ơn tất cả các cụ các mợ đã đọc, đã cho tôi những ly rượu ân tình. Cuộc đời mỗi người sẽ có những thăng trầm khác nhau nhưng tôi tin nếu thật sự cố gắng cộng thêm chút may mắn chúng ta có thể thành công. Sự thành công của mình có thể dưới con mắt người khác chỉ là không ra gì, là hạt bụi nhưng với bản thân mình thấy được là đủ.

Xin chúc các cụ các mợ mọi sự an lành trong cuộc sống đầy nhiễu nhương ngày nay.
Cám ơn Cụ đã trải lòng cùng OF, rất bổ ích, xúc động theo dõi và đồng hành cùng Cụ- những ngày tháng lập nghiệp đầy khó khăn trên đất Mỹ. Chúc Cụ luôn mạnh khoẻ , hạnh phúc . Trân trọng!