Sợ chưa: 'Chung cư có thể giảm giá thêm 50%'

Federer

Xe tải
Hầu chuyện các cụ tiếp. Hiện nay báo chí đang cố sức dìm hàng BDS mong giá cả điều chỉnh để bà con dễ thở. Giá ảo ở phân khúc nào chắc các cụ đã phần nào nhìn thấy, vâng xin thưa nó là đất nền dự án đó ạ ( E kô nói chuyện đất phố cổ, đất vàng nhá ;) ). Hết đất Hà đông, Ba vì rồi Đông Anh, Sóc sơn lên xuống chóng mặt và hiện bây giờ là đất phía đông. Nhiều cụ quan niệm đất nền luôn thắng đã phải chịu cay đắng ôm cổ phiếu lởm giá cao tại các khu đất dự án thậm chí CDT còn chưa thèm quây rào :(.

Phân khúc CC hiện đang có lượng cung dồi dào và giá thành đã tiệm cận mức người dân mong đợi. CC loại C giá khoảng 15-18 củ, loại B giá 20-26 củ, loại A tầm trên 32 củ còn loại siêu sang thì 2,500-3,000 củ khoai tây. Vâng tiền ít thì ở loại C chứ đừng mong CDT loại A bán giá loại C. E cũng đã trình bày nhiều lần về giá thành xây dựng, so sánh giá cả BDS trong nước với các nước khác để chỉ nói 1 điều là giá CC của VN ko đắt và kô hề ảo như đất nền HN.
Cái này cụ nói có lý. Việc dân ta sính nhà riêng lẻ xây trên đất nền, ngoài nguyên nhân do tâm lý ngại chung cư, còn vì một nguyên nhân rất căn bản khác. Khác với nhiều nước đã trải qua thời kỳ đang phát triển, văn minh giao thông ở VN vẫn đang ở trong giai đoạn 2 bánh, chưa có biểu hiện gì là giai đoạn này phase out để chuyển sang giai đoạn 4 bánh+phương tiện công cộng. Vì vậy, nhà ở riêng lẻ, dù trong ngõ ngách, vẫn giữ được giá trị của nó đối với người VN. Chừng nào xe 2 bánh vẫn là phương tiện giao thông chủ yếu thì đất nền trong nội đô vẫn có giá.

Federer

Xe tải
Ai sẽ mua những căn hộ này? Có phải Daewoo cố đấm ăn xôi không?
Em nghĩ là chủ đầu tư Hàn Quốc đang đánh cược vào sự thay đổi thói quen về nhà ở của người Việt trong trung hạn.

(ĐTCK-online) Công ty Inpyung, chủ đầu tư Dự án Cleve, vừa ký hợp đồng tổng thầu với Công ty Daewoo. Đồng thời, thương hiệu nhà ở chung cư Daewoo - Cleve cũng chính thức được ra mắt.
Theo hợp đồng đã ký kết, bắt đầu từ tháng 6/2011, công ty xây dựng Daewoo E&C chịu trách nhiệm tổng thầu, đảm nhận xây dựng công trình cùng toàn bộ các hạng mục cơ bản. Hiện tại, Dự án đang thi công hạng mục hầm ngầm. Dự kiến, tháng 9/2011, sau khi hoàn thiện phần móng, Dự án sẽ được chính thức mở bán với mức giá 34 triệu đồng/m2.
Dự án Daewoo-Cleve nằm trong Khu đô thị mới Văn Phú (quận Hà Đông, Hà Nội), do Công ty Inpyung (Hàn Quốc) làm chủ đầu tư, với tổng mức đầu tư 421,5 triệu USD. Dự án gồm 15 tòa nhà cao từ 36 - 40 tầng trên diện tích 6,5 héc-ta, cung cấp 4.506 căn hộ chung cư cao cấp.
Daewoo-Cleve là tổ hợp chung cư cao cấp với tổng thể kiến trúc được thiết kế bởi Tập đoàn kiến trúc Plan Add (Hàn Quốc), Daewoo-Cleve tạo ra một không gian sống đạt tiêu chuẩn quốc tế. Tại Dự án có trung tâm mua sắm, rạp chiếu phim, công viên, khu tập thể dục thể thao, bể bơi, trường học quốc tế, dịch vụ y tế cao cấp…
Dự án được kết nối với trung tâm thành phố thông qua một hệ thống giao thông thuận tiện. Nằm trên trục đường Lê Trọng Tấn và Lê Văn Lương kéo dài, sẽ chỉ mất 15 phút để đi từ khu đô thị tới trung tâm. Ông Park Chun Seon, Tổng giám đốc Công ty Inpyung cho biết, với thế mạnh là năng lực và kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực xây dựng, Daewoo sẽ mang lại cho công trình chất lượng đem đến cho thị trường những căn hộ cao cấp. Đồng thời, với sự am hiểu thị trường xây dựng Việt Nam, Daewoo sẽ đẩy nhanh tiến độ dự án.

bizviet

Xe điện
Tất cả những cái chi phí mà cụ liệt kê đều là ảo hết. Giá trị thực là tính xem 1 người có thu nhập tb thì bao nhiêu năm mua được 1 căn hộ tiêu chuẩn ở mức tb.

Mấy thằng nhà báo ăn tục nói phét, chắc đếch có tiền mua phải đi thuê nhà nên dìm giá. Hiện giờ 1 số Dự án CC giá tầm 20tr/m2 giảm 50% còn 10tr mới chỉ đủ tiền xây dựng, còn tiền đất, tiền loby, bao nhiêu tiền chí phí khác thì tính vào đâu? đừng mơ hão huyền, nhà đất chỉ chững lại và giảm tí chút rồi lại tăng, cần phải nhìn nhận thực tế một chút.

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Giảm 30% , lạm phát 20% nữa thì đúng Là giảm 50% giá trị rồi .
Tài sản ảo tính ra hàng chục tỷ thế mà muốn đi chuyến xuyên Nam Mỹ 10k cũng chả có , thế mới hiểu ảo và thật khác nhau nnhiều lắm .

O Muong Te

Xe điện
Giảm cái nỗi giề các cụ, em vừa hỏi mua của một cụ CC Làng QT Thang long, bẩu giá 42.5tr/m2. Em cũng ngất luôn
Cụ hỏi không đúng chỗ thôi, hỏi đúng chỗ giá CHCC tòa 28 tầng LQT Thăng Long dưới 40 đấy. Thế là có giảm cụ nhể

CAP_bl

Xe điện
Chắc chắn sẽ giảm thôi, chả lẽ cứ ôm mãi.
Vài hôm tới, ổn định mọi chuyện rồi, tiền không còn nhiều thì phải tính cách chứ làm sao được...

viciv

Xe buýt
Tức là cụ có nhà KeangNam đúng ko? Chứ em làm chó gì có nhà KN mà bán cho cụ giá 1,500 hả cụ, cụ khôn hết phần của người khác à?

Nếu cụ có nhà thì mới gọi là short sell, còn cụ muốn mua nhà giá 1,500$ thì lại khác cự ợ, là option future cụ nhớ :D

Vâng, e thì không biết tiếng Anh nhiều, thấy gọi là bán khống thôi cụ ợ. E vừa tra google thì nó cũng giống giống cái fu chờ mà cụ nói đấy.

wall

Xe tăng
Ai sẽ mua những căn hộ này? Có phải Daewoo cố đấm ăn xôi không?
Em nghĩ là chủ đầu tư Hàn Quốc đang đánh cược vào sự thay đổi thói quen về nhà ở của người Việt trong trung hạn.

(ĐTCK-online) Công ty Inpyung, chủ đầu tư Dự án Cleve, vừa ký hợp đồng tổng thầu với Công ty Daewoo. Đồng thời, thương hiệu nhà ở chung cư Daewoo - Cleve cũng chính thức được ra mắt.
Theo hợp đồng đã ký kết, bắt đầu từ tháng 6/2011, công ty xây dựng Daewoo E&C chịu trách nhiệm tổng thầu, đảm nhận xây dựng công trình cùng toàn bộ các hạng mục cơ bản. Hiện tại, Dự án đang thi công hạng mục hầm ngầm. Dự kiến, tháng 9/2011, sau khi hoàn thiện phần móng, Dự án sẽ được chính thức mở bán với mức giá 34 triệu đồng/m2.
Dự án Daewoo-Cleve nằm trong Khu đô thị mới Văn Phú (quận Hà Đông, Hà Nội), do Công ty Inpyung (Hàn Quốc) làm chủ đầu tư, với tổng mức đầu tư 421,5 triệu USD. Dự án gồm 15 tòa nhà cao từ 36 - 40 tầng trên diện tích 6,5 héc-ta, cung cấp 4.506 căn hộ chung cư cao cấp.
Daewoo-Cleve là tổ hợp chung cư cao cấp với tổng thể kiến trúc được thiết kế bởi Tập đoàn kiến trúc Plan Add (Hàn Quốc), Daewoo-Cleve tạo ra một không gian sống đạt tiêu chuẩn quốc tế. Tại Dự án có trung tâm mua sắm, rạp chiếu phim, công viên, khu tập thể dục thể thao, bể bơi, trường học quốc tế, dịch vụ y tế cao cấp…
Dự án được kết nối với trung tâm thành phố thông qua một hệ thống giao thông thuận tiện. Nằm trên trục đường Lê Trọng Tấn và Lê Văn Lương kéo dài, sẽ chỉ mất 15 phút để đi từ khu đô thị tới trung tâm. Ông Park Chun Seon, Tổng giám đốc Công ty Inpyung cho biết, với thế mạnh là năng lực và kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực xây dựng, Daewoo sẽ mang lại cho công trình chất lượng đem đến cho thị trường những căn hộ cao cấp. Đồng thời, với sự am hiểu thị trường xây dựng Việt Nam, Daewoo sẽ đẩy nhanh tiến độ dự án.
Có mà bán vào mắt, giờ dân Vịt khôn roài, ko có Keangnam thứ 2 nữa đâu :D

wall

Xe tăng
Vâng, e thì không biết tiếng Anh nhiều, thấy gọi là bán khống thôi cụ ợ. E vừa tra google thì nó cũng giống giống cái fu chờ mà cụ nói đấy.
Nếu cụ muốn dùng fu chờ, thì cụ phải trả tiền dịch vụ cơ, chứ không có xuất ăn lãi ngân hàng đâu cụ ợ :D

wall

Xe tăng
Thứ nhất, mua BDS giúp ta tránh được lạm phạt hiện đang ở mức trên 20%. Chưa kể biến động giá XD theo tiền đô. Đơn cử mua Kengnam cách đây 4 năm, người mua chỉ phải chịu tỉ giá 16.7K VND/USD. Suy ra mỗi m2 nếu thanh toán VND sẽ đỡ được 20 củ. Giật mình chưa, vì vậy các cụ đừng mơ Kengnam giá dưới 20 củ nhé.
Cầm $ gửi tiết kiệm ăn 6-8% thời đó, giờ ăn thêm tỷ giá chả lãi chán so với giá Keangnam bi giờ?
Keangnam sẽ có giá 2,000$ sớm thôi, lúc nào có em hô cụ mua nhé, còn giá 1,500 ai mua ở có thể xem xét được :D

wall

Xe tăng
1 tỉnh TB khá như Hưng Yên, ~1,5 tr dân- tiền thuế thu 1 năm tất tần tật chỉ cỡ khoảng 800 tỷ, thì không có lý do gì 1 cái nhà bé tý tẹo ở HN giá 10 tỷ cả, vì đơn giản là quy mô và tốc độ tăng trưởng kinh tế không chịu nổi mức giá đó. Giá BĐS cao dư này là do cả xã hội chi tiêu, đầu tư BĐS bét nhè 5 năm vừa qua, em e là năm nay, sang năm và có lẽ còn lâu nữa BĐS khó có thể lấy lại hình ảnh hào quang của mấy năm vừa rồi.

Lạm phát cao ngất ngưởng, lãi suất tiền vay cũng ngất ngưởng luôn, nền kinh tế nhập khẩu thượng vàng hạ cám từ ô tô cho đến cái tăm xỉa răng có căn nguyên 1 phần từ chiến dịch đầu cơ BĐS mấy năm vừa qua đấy các cụ ạ!.

Còn nói về cái cuồng vọng giá BĐS thì vô cùng- cái nhà trong hẻm bé tý của nhà nội em mà cũng gần 10 tỷ, đấy là cụ nhà em hét thế- giờ phút này có ông nào khênh tiền đến mua hay không lại là câu chuyện khác.
Đồng ý với cụ đoạn bôi đỏ, chu kỳ giảm BDS kéo dài thường là 5 năm, em dự 2011-2015 nhé, kinh tế VN lạm phát là do thèng BDS này và đầu tư công + tham nhũng gây ra... Giờ mới chỉ là KHỞI ĐẦU....

springsea

Xe container
Có mà bán vào mắt, giờ dân Vịt khôn roài, ko có Keangnam thứ 2 nữa đâu :D
Tính ra là 1700$ thôi mà, các cụ đang mong keangnam giá 1500$ còn giề. Keangnam là dự án nhà dành cho giới tạm coi là thượng lưu còn dự án Cleve cũng chỉ ở mức A++. Ở nước ngoài những khu đô thị có quy mô như Cleve sẽ đắt khách. Vì sao ư???
- Quỹ đất dành cho công cộng sẽ lớn. Các cụ kô phải ngồi mà chê cái bể bơi bé, cái sân đi bộ nhỏ, nhà hàng rồi cửa hàng này nọ kô có. Những khu này họ đút thêm cả trường học vào vẫn vừa :).
- Giá thành, đương nhiên xây nhiều sẽ rẻ hơn một vài trăm căn hộ (mass production khác với hand made). Chất lượng cũng kô hề thua kém luôn. Với quy mô có 2 tòa tháp, kengnam kô có cửa bán được với giá dưới 2000$ đâu ạ
- Cái mà chúng ta quan tâm nhất là phí dịch vụ. E dám chắc là nó sẽ rẻ như kiểu THNC. Đây cũng liên quan đến bài toán quy mô. Chi phí vận hành một công ty quản lý tòa nhà kô khác biệt nhiều giữa 1000 căn hộ với 5000 căn hộ. Do vậy phí phân bổ trên căn hộ sẽ rẻ hơn khi dự án có quy mô lớn.

Cách đây 10 năm người ta còn e ngại sinh sống ở Mỹ đình nhưng bây giờ câu chuyện đã khác xưa nhiều rồi. Người dân có xu hướng chuyển đến các khu đô thị mới có cơ sở hạ tầng tốt chứ kô tìm cách bon chen ngược lại phố cổ hay các khu tập thể cũ.

springsea

Xe container
Cầm $ gửi tiết kiệm ăn 6-8% thời đó, giờ ăn thêm tỷ giá chả lãi chán so với giá Keangnam bi giờ?
Keangnam sẽ có giá 2,000$ sớm thôi, lúc nào có em hô cụ mua nhé, còn giá 1,500 ai mua ở có thể xem xét được :D
E với cụ cược vụ Keangnam 2000$ cho vui đê. Thời điểm có giá 2000$ do cụ tự đưa ra. Ai thua sẽ mất 1m2 cho người thắng :D

sigma

Xe buýt
Từ từ rồi khoai sẽ nhừ, các kụ hạ hoả làm gì mà tranh cãi máu lửa thế :D
Giá nhà CC giảm tới 50% hay không thì phải chờ, nó đang giảm rồi, từ từ ít một, dưới hình thức này hay hình thức khác :)

Không gì cưỡng được quy luật của thị trường đâu, mọi can thiệp thô bạo chỉ níu kéo & làm chậm lại quá trình thôi. Nó như các kụ muốn phanh gấp con xe đang chạy nhanh, phải rà phanh cho nó giảm tốc độ từ từ đã, không thì lộn cổ hết à :))
BDS Sài gòn đã đóng băng và giảm được 3-4 năm mà chưa có dấu hiệu hồi phục, HN mới có 6 tháng, cứ từ từ, sao phải vội, các kụ nhỉ :):)

mr.khoailang

Xe đạp
Em tiếp tục đề xuất với cụ Wall là giá nhà cụ em trả 20,15 triệu/m2 cụ có bán hay không thì sớm trả lời cho em biết nhá. Giá nhà cụ sắp 15 triệu bán chả ai mua đâu. Tự dưng em thích lên CC ở nên mới làm liều thôi.

pacita

Xe máy
Báo cáo các cụ là BĐS đang giảm ở trên báo ạ, tất nhiên có một số ngoại lệ rẻ hơn một chút thôi. Bản chất của vấn đề giữ giá trong thời điểm này đồng nghĩa với giảm giá vì lạm phát trên 20% một năm. Báo chí nó nói là giảm, các cụ cứ thử vào mấy trang mua bán tìm xem bđs giảm hay giữ.

wall

Xe tăng
E với cụ cược vụ Keangnam 2000$ cho vui đê. Thời điểm có giá 2000$ do cụ tự đưa ra. Ai thua sẽ mất 1m2 cho người thắng :D
Cược làm gì cụ, em cứ dự thế, nó tăng hay giảm ko ảnh hưởng gì đến em, sao em phải xoắn quẩy mà cược :D Em dự 1 chu kỳ BDS toi 5 năm cơ mà cụ :D

IZZ

Xe tăng
Cụ wall đâu chốt phát này đi. Em xung phong làm trọng tài.

Vừa post bài đã thấy cụ wall từ chối rồi, kể ra mà có kèo cọt để theo dõi cũng vui.

Chỉnh sửa cuối:

wall

Xe tăng
Từ từ rồi khoai sẽ nhừ, các kụ hạ hoả làm gì mà tranh cãi máu lửa thế :D
Giá nhà CC giảm tới 50% hay không thì phải chờ, nó đang giảm rồi, từ từ ít một, dưới hình thức này hay hình thức khác :)

Không gì cưỡng được quy luật của thị trường đâu, mọi can thiệp thô bạo chỉ níu kéo & làm chậm lại quá trình thôi. Nó như các kụ muốn phanh gấp con xe đang chạy nhanh, phải rà phanh cho nó giảm tốc độ từ từ đã, không thì lộn cổ hết à :))
BDS Sài gòn đã đóng băng và giảm được 3-4 năm mà chưa có dấu hiệu hồi phục, HN mới có 6 tháng, cứ từ từ, sao phải vội, các kụ nhỉ :):)
Đính chính với cụ cái đoạn đậm đỏ, là dự mới bắt đầu từ tháng 7 thôi, bằng chứng nhà em trước 34-35, giờ 37 em chửa bán :D

moitoelaixe

Xe buýt
HƠ hơ, vui quá, cụ wall đúng là máu lửa thật!!!

Để iêm giúp cụ quăng viên gạch nhé: Các cụ nào bám lấy lý luận là lạm phát tăng thì người ta lại lao vào múc BDS thế thì sao ko thấy dân đầu cơ BDS lao sang Zimbabwe đi , bên ấy sóng lạm phát ngất ngưởng hẳn BDS cũng sốt rừng rực đấy!!!!

Hê hê, cái gì xảy ra nếu lạm phát tăng nữa nhỉ các cụ!!!