So sánh cầu cứng- cầu mềm

thanhnv13

Xe tải
Theo e cầu cứng vẫn hơn ở khả năng bám đường vì các bánh linh hoạt chủ động bám xuống các vị trí mặt đường khác nhau mà không phi thuộc vào bánh khác. E thấy các xe chế tạo sử dụng trong quân đội hay sử dụng cầu mềm cá bite còn có một số xe tải sử dụng cho mụch đích quash sự cũng dùng cầu mềm.

tinteu

Xe buýt
Cầu cứng mà còn có thêm cái này chắc cung mộc châu lại qua nhẹ nhàng

Raubac

Xe tăng
Theo e cầu cứng vẫn hơn ở khả năng bám đường vì các bánh linh hoạt chủ động bám xuống các vị trí mặt đường khác nhau mà không phi thuộc vào bánh khác.
Bác sửa chữ "cứng" thành "mềm" thì chuẩn, khỏi chỉnh. :P

Rùa Rùa lady

Xe tải
cứng là cứng mềm là mềm, so làm sao đc nhể. :D

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Nhâm đô đốc, đô đốc kg nên tính toán cầu cứng-mềm mà nên tính xem cầu gì?
Hẹn gặp Đối thủ ở VOC2012

Với cỡ lốp 42 này em nghĩ bác có thể up lại Threat '' cần tìm đối thủ''

Rùa Rùa lady

Xe tải
hilux của bác Gaz có đối thủ chưa vậy?

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Nhâm đô đốc, đô đốc kg nên tính toán cầu cứng-mềm mà nên tính xem cầu gì?
Hẹn gặp Đối thủ ở VOC2012

Với cỡ lốp 42 này em nghĩ bác có thể up lại Threat '' cần tìm đối thủ''
Chú cứ làm cái super hilux của chú cho nó chạy được đi đã nhé

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Chú cứ làm cái super hilux của chú cho nó chạy được đi đã nhé
Haiz tại sao các bác cứ quan tâm xe của em nó chạy được hay kg thế nhỉ?
Báo cáo các bác xe của em chỉ có thể chạy được ở VOC, SAT, RFC chứ không phải loại xe hơi tý mang lên Mộc Châu thử đâu ạ.:P

Rexton6886

Xe máy
- Xin hỏi xe tôi là AWD có 3 chế độ chạy 2H / 4H / 4L bình thường tôi để 2H vừa rồi lên miền núi đường đang sửa nên sấu tôi chuyển sang chế độ 4H do mưa đường trơn tôi cứ để như vậy chạy về Hà Nội khi cua vào nhà thấy rất nặng góc lái hẹp không như mọi khi tôi vẫn vào nhà, thử lại mấy lần đều như vậy. có phải khi gài cầu góc lái hẹp lại,
- một số cụ Xế nói nếu chạy đường bằng phải bỏ ra chạy như vậy là cháy hỏng cầu, tôi nghĩ chạy 4H chỉ tốn nhiên liệu thôi, có thật sự hỏng cầu không từ lúc đó tôi không giám chạy 2 cầu sợ nó cháy cầu

sjw

Xe máy
- Xin hỏi xe tôi là AWD có 3 chế độ chạy 2H / 4H / 4L bình thường tôi để 2H vừa rồi lên miền núi đường đang sửa nên sấu tôi chuyển sang chế độ 4H do mưa đường trơn tôi cứ để như vậy chạy về Hà Nội khi cua vào nhà thấy rất nặng góc lái hẹp không như mọi khi tôi vẫn vào nhà, thử lại mấy lần đều như vậy. có phải khi gài cầu góc lái hẹp lại,
- một số cụ Xế nói nếu chạy đường bằng phải bỏ ra chạy như vậy là cháy hỏng cầu, tôi nghĩ chạy 4H chỉ tốn nhiên liệu thôi, có thật sự hỏng cầu không từ lúc đó tôi không giám chạy 2 cầu sợ nó cháy cầu
Xe cụ không phải là AWD mà chỉ là 4WD thôi cụ ạ nên cụ để 2 cầu chạy đường trường thì người ta nói hỏng cầu là đúng đó cụ.

Rexton6886

Xe máy
vậy sao xe nó lại đề là AWD dòng này là AWD mà

nqthien

Xe máy
cầu mềm H1 độ thành cứng này

HwngHD

Xe tăng
Có vẻ cụ vẫn phân vân em trả lời cụ nhé. Xe của cụ có 2H-4H nghĩa là loại part-time ưu việt hơn loại full-time. AWD thường chỉ các dòng Crossover có dẫn động 4 bánh full-time. Xe của cụ gọi là 4WD thì chuẩn hơn.
Cụ chạy như thế là hoàn toàn đúng, 4H có thể chạy đường trường, ở Châu Âu mùa đông thường có tuyết nên người ta thiết kế AWD để xe tăng độ bám hơn. Cụ ko nói rõ xe cụ xe gì nhưng thường khi để 4H thì xe cụ sẽ được phân bổ lực kéo trước-sau là 40-60 lên xuống tỷ lệ nghịch với nhau tùy loại xe để có độ bám tốt nhất. Một số Xế khuyên cụ là ko bỏ ra sẽ cháy cầu vì họ chỉ biết đến trường hợp 4L: lực kéo trước sau Fix là 50-50 nên khi chạy trên đường bằng lúc vào cua tốc độ các bánh khác nhau sẽ dẫn đến hỏng.
Còn ít lái hơn khi gài cầu là để hạn chế gãy láp trước, xe cụ khá xịn nên có chức năng này.
Chiếc xe của mình hơn những xe khác là ở đây, vậy nên cụ hãy tận hưởng khả năng đổ đèo, cảm giác lái tốt hơn khi đường trơn và tất nhiên 4H thì tốn xăng hơn 2H 1 chút và các chi tiết dẫn động cầu trước sẽ bị hao mòn. Và nhà sx cũng khuyến cáo là "dù xe bạn ko bao giờ bị lầy nhưng mỗi năm bạn nên chạy 4H và 4L vài lần để các thiết bị hoạt động tốt hơn"

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
@Bác Rexton6886: Xe Rexton có loại TOD Permanent 4WD, Pernament AWD và Part-time 4WD (Conventional) không có vi sai trung tâm.
lamchieu đồ rằng xe của bác là loại Part-time 4WD. Bác kiểm tra lại kỹ nhé.

@Bác HwngHD: Part-time 4WD không thể ưu việt hơn fultime như bác nói đâu nhé. Bác xem lại kỹ hơn đi. Hơn nữa, xe Part-time 4WD không có vi sai trung tâm thì chỉ có nước chia đều 50:50 trước:sau khi cài 4WD, có vi sai trung tâm loại thông thường thì cũng không thể phân bổ lực chủ động, trừ khi vi sai là loại Torsen, Viscous.. thì mới nói chuyện phân bổ lực chủ động. Các xe có thể phân bổ lực chủ động thì 4L cũng có thể chia lực, chừng nào khoá vi sai lại thì 50:50.

Xe của bác Rexton 6886 chắc loại Part-time (không vi sai trung tâm) nên khi cài cầu và đường có độ bám cao thì rất khó lái, muốn lái được thì phải thắng lực bám của bánh!

Muốn đi 4x4 trên đường nhựa (đường có độ bám tốt) thì phải chắc chắn có vi sai trung tâm và không bị khoá!

Rollroyphantom

Xe đạp
bác cho em hỏi xe nhà mình là Rexton I phải không ạh? nếu xe bác là Rexton I thì hộp số sài part time như xe SS musso,mà xe bác có hiện tượng khi gài 4W chạy một quảng đường dài thì khi chạy chậm vào cua xe giống như bị ỳ lại nguyên nhân không phải do hộp số ,cái này đa phần xe sài cầu mềm ,hệ thống lái sài thước góc lái nhiều rất hay bị hiện tượng này khi đánh hết lái khi đang gài 4W các ổ bi chuyển hướng của láp trước gồng nhau nên làm xe bị ỳ,và hon nửa đa phần chúng ta sài xe 4x4 ít ai bảo dưởng hệ thống cầu trước đúng cách nên thường hay hư hỏng khi chúng ta sử dụng.. các bác offroad thích sài cầu cứng và cho là nó bền bỉ hơn cầu mềm vì nó đơn giản ở hệ thống láp chuyển hướng của cầu cứng nó đơn giản hơn cầu mềm rất nhiều và nó được vỏ cầu bao bọc tốt hơn là 4 cái bọc cao su bảo vệ ổ bi chuyển hướng của láp cầu mềm.. xe bác nên bảo dưởng láp trước tra dầu mở vào đó và luôn kiểm tra các bọc cao su bảo vệ nếu có hiện tượng xì thì thay mới..