So sánh Tiguan với CRV

CR-Vic

Xe container
Câu chuyện trên em có post trên FB của em tháng trước - cụ Lưu bạn cụ Coolpix chắc chắn đã đọc rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Về nguyên tắc 2 cái xe số sàn, với 2 lái xe cùng chuyển số ở các thời điểm như nhau thì cái xe nào có mô men xoắn (và công suất) lớn hơn sẽ gia tốc nhanh hơn. Nếu chỉ so sánh như vậy thì Tiguan không có điểm nào nổi trội (nếu đem so sờ bếch do hãng công bố thì nó còn kém rất nhiều những cái xe cùng dung tích xi lanh)!
Nếu cũng là xe AT, 2 lái xe cùng biết cách tận dụng công suất máy (em ghi rõ là tận dụng bằng cách sử dụng hợp lý tối đa vòng tua máy để tăng tốc) thì cũng như trên, xe nào có công suất (tạo mô men xoắn) lớn hơn sẽ gia tốc nhanh hơn và nếu chỉ so sánh như vậy thì Tiguan cũng chẳng có điểm nào nổi trội!
Nhưng điểm nổi trội ở đây là vẫn AT, người lái không gạt cần số ra khỏi vị trí D thường chạy mà vẫn tận dụng một cách hợp lý tối đa vòng tua máy để tăng tốc. Từ 80km/h lên 100km/h nó vẫn cho người ngồi bên trong dính lưng được!

Chỉnh sửa cuối:

Sid

Xe tăng
Chuyện này là thật chứ em không dám phịa nhé: tháng trước em đi từ khu Thiên Hà ra sân bay Bạch Vân (Quảng Châu) bằng taxi Kia Optima đời ơ kìa ( cái loại taxi phổ thông bên Quảng Châu chạy bằng LPG). Tay lái taxi chạy đua với một chiếc Ferrari California trên quãng đường khoảng 25 km ra sân bay. Em ngồi sau lái xe nên không thể quay clip vì bận ghì cái tay nắm trần xe với cả miết chân phanh (tưởng tượng) xuống sàn xe. Thề với các cụ là tốc độ có lúc phải tầm 160km/h xe Kia cứ rung bần bật mà thằng taxi nó cứ như không! Miệng vẫn phì phèo thuốc lá. Và taxi ăn cả Ferrari nhé! Đến Bạch Vân em xuống xe và nhờ cái thằng tai đang chờ ở sân bay bảo nó là thằng taxi bị ngáo đá hay sao mà đi khiếp thế! Trần đời em chưa từng biết cảm giác đánh võng trên xa lộ với tốc độ 150-160km/h không khác gì Fast Furious!!! Thiếu mỗi nước tè ra quần!
Cụ chịu khó đi giao hợp với hội vwhn sẽ có ngay cái cảm giác đánh võng của ông Ku trên Pháp Vân với tốc độ cụ từng đi ngay, cơ mà đưa cho ông ý con zace hay CRV của cụ chắc ổng hổng dám.
Còn cụ bảo Taxi ăn Fer thì do người lái thôi, độ liều của mỗi thằng. Tỉ dụ như trên vành đai 3 trước em chạy có 1.4 vẫn đu với mấy anh C300 và đã anh nào ăn được em đâu. Chắc có mỗi ông #Solduvo

Haibinh

Xe điện
Cụ chịu khó đi giao hợp với hội vwhn sẽ có ngay cái cảm giác đánh võng của ông Ku trên Pháp Vân với tốc độ cụ từng đi ngay, cơ mà đưa cho ông ý con zace hay CRV của cụ chắc ổng hổng dám.
Còn cụ bảo Taxi ăn Fer thì do người lái thôi, độ liều của mỗi thằng. Tỉ dụ như trên vành đai 3 trước em chạy có 1.4 vẫn đu với mấy anh C300 và đã anh nào ăn được em đâu. Chắc có mỗi ông #Solduvo
:) :) :) :) :)

soduvol

Xe tải
Giờ E đi Buổi sáng vào mỗi buổi sáng thì đu với ai nhể???

rockDJ

Xe hơi
Cá nhân em thấy Tin ngon hơn CR, nhưng CR tiện lợi và kinh tế hơn Tin bác ah

coolpix8700

Xe ngựa
Em đã viết là 1 trong các lý do chọn cái Tiguan là vì cái tên của nó giống tiếng tầu và cũng thuyết phục bà xã chọn cái xe này như vậy (tất nhiên là các tính năng khác của nó cũng phải đọc mãi ở các forums khác)!
Có hôm em phải đỗ nhờ xe ở 1 cái nhà hàng, khi vào phải nói với bác bảo về để bác ấy đồng ý cho để nhờ. Nhưng thấy bác ấy cứ lẩm bẩm làm em chột dạ, phải quay lại. Thấy em nhìn bác ấy nói: "tôi không ngờ xe tầu bây giờ mà nó làm đẹp thế!", em cũng trả lời ngay: "công nghệ tầu đẹp thế nên vẫn đắt hơn mấy cái xe hàn đấy bác ạh!".
Còn hôm khác, em đỗ xe thì có một cái Santa fe đỗ ngay phía sau, bước ra 1 đoàn người, trong đó có 1 chị gái đi ngang qua cái Tiguan lấy ngón tay ấn ấn vào cánh cửa trước chỗ tay cầm một chút (đúng vào chỗ có cái thanh xương chữ U chéo qua trong khung), lẩm bẩm: "sao lại có những loại xe họ làm vỏ mỏng thế này không biết?".
Mà cái nhược điểm chính thì chưa phải là tên, mà con số 2.0 rõ to ở mông nó. Nhiều khi cả trên cao tốc nhỡ trót vượt thì cả cái Mo ninh cũng tìm cách đuổi theo vượt lại!

Chỉnh sửa cuối:

Thang N.

Xe tăng
Chết cười với chuyện của cụ coolpix

coolpix8700

Xe ngựa
Chẳng phải chuyện cười đâu, chuyện thật 100% đấy!
Rất nhiều người, không phải chỉ lái xe Mo ninh, sang ta phê,... mà cả mấy cái xe mạnh hơn khá nhiều ngỡ ngàng với 1 cái xe tầu chỉ 2.0,... khi đuổi nó đấy. Đi một mình mà về sớm khi trời vẫn còn nắng và đường vắng như cao tốc HN-TN thì rất hay buồn ngủ, em chẳng thích CC (Cruise Control) vì như vậy!

coolpix8700

Xe ngựa
EM đang có con giống xe anh đấy,...
Trừ­ các đại ra, ít người trải nghiệm được như sếp Sid!
Trên kia tranh luận về VW (Tuareg) với Porsche (Cayenne) thì trong nhà ông đang xếp 2 cái xe này. Chắc nếu muốn so sánh thì cứ để chính ông ấy viết lên sẽ đúng hơn là khi chỉ mới nhìn thấy chúng ngoài đường!

DuyThanhSNG

Xe tăng
Vào cua, đường Hà Giang, trời mưa phùn em vẫn 80. Hôm ấy có bác RX350 chạy rất hăng, đuổi em gần 2 chục cây. Cứ đường thẳng em bỏ xa, gần cua em lại chậm lại trên cua lại vọt lên hết cua lại chậm lại và đoạn thẳng lại vọt lên,... (xe em ngồi đủ 5 ông lự­c lưỡ­ng). Trời mưa phùn khá dầy, đường nhiều chỗ đang sửa lại, phủ đầy bùn, đất,... nhưng cái xe này bám đường rất tốt!
Hôm đi lên, từ trên nghĩa trang Vị Xuyên thăm anh em cùng đơn vị đã nằm lại, xuống xe thì trời đã khá tối, vừa chạy 1 đoạn có 1 cái Santa Fe biển 23 thấy em biển HN mà số chấm thấp nên đi sau cứ nháy pha liên tục. Em đi chậm lại rồi né sang bên cho vượt lên, rồi từ đó giương pha lên (tiếc là cái đèn pha theo xe Tiguan rất tối) giữ khoảng cách 30 mét gần như không đổi. Bác SF Hà Giang cố chạy không được, nhưng đi chậm lại em cũng không vượt, cứ như thế từ Vị Xuyên đến tận Cầu Mè (bắt đầu vào TP. có đèn đường) đúng 18 cây số em mới vượt và bỏ qua. Theo bác ấy cũng hay, có người quen đường dẫn đi trong đêm tối!
(các bác tham khảo bài viết này, cũng là 1 lý do em chọn Tiguan. Nghĩa trang Vị Xuyên là nơ­i nhiều đồng đội em vẫn còn nằ­m trên đó sau 30 năm - Nghĩa trang thật sự của E em nằm ngay bên trái cầu Mè hướng chạy vào TP. Nhưng cái quả đồi ấy đã bị san phẳng và mộ được quy tập xuống Vị Xuyên: http://petrotimes.vn/news/vn/dam-luan-doi-thoai/hai-duong-981-khien-nguoi-viet-goi-dung-ten-mot-cuoc-chien.html )
Cụ chạy kinh nhỉ.Đoán không nhầm thì Cụ cũng tầm trên 50 đến 55 year rồi.Cũng phục Cụ đấy.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái xe đầu tiên đứng tên em cách đây 25 năm rồi...!

Jap

[Tịch thu bằng lái]
Tiguan ra đường ít đụng hàng, chất lượng xe Đức thì k phải nghĩ. Còn CRV cũng ổn nhưng so sao đc với Tuguan hả cụ

Jap

[Tịch thu bằng lái]
Giá 2 con cũng cách biệt nhau, cụ so thế này hơi tội cho em CRV

Jap

[Tịch thu bằng lái]
Nếu giá Tiguan ngang con CRV thì e tin Tiguan chạy đầy đường rồi

Jap

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đó chẳng còn lý do gì để chạy CRV nữa cả :))

superchick

Xe tải
Trừ­ các đại ra, ít người trải nghiệm được như sếp Sid!
Trên kia tranh luận về VW (Tuareg) với Porsche (Cayenne) thì trong nhà ông đang xếp 2 cái xe này. Chắc nếu muốn so sánh thì cứ để chính ông ấy viết lên sẽ đúng hơn là khi chỉ mới nhìn thấy chúng ngoài đường!
Cụ có link bài đấy o gửi e cái. Để e xem các cụ ấy đì đọt con Touareg thế nào

Jap

[Tịch thu bằng lái]
Cái suy nghĩ theo đa số người Việt Nam mà để thay đổi thì khó lắm cụ ạ. Nó ăn vào í thức rồi. Không dám đổi mới, thử cái hay :(
Không hẳn đâu cụ ạ. Giờ người có xiền mua xe người ta cũng khôn lắm, rào cản là cái giá thôi