Sử lý côn cho xe fiat

Fiat1.6

Xe buýt
Gần đây em thấy khi vào số thấy chân côn nặng, e đã tăng dây côn mấy lần ....hôm qua sau khi thay nhớt về đi khi đi thấy máy dật dật nhất là lúc từ số 2 chuyển sang số 3 , nghe tiếng máy không được êm như trước hỏi bác thợ thì bác ý bảo xe côn mòn quá bị dính côn, vì nếu cắt côn hẳn thì máy chậy êm....giờ em muốn hỏi việc xe đi khi tăng tốc bị dật dật như thế có phải là do côn không (chân côn của em thì nặng rồi) muốn sử lý cho ngon bổ rẻ thì nên làm thế nào, dán côn, hay hay côn fiat, bác thợ thì tư vấn thay toàn bộ bằng côn của xe kia hết tầm hơn 2 triệu sẽ cực bền và nhẹ...em thì chưa rõ nên thế nào,
Việc nữa là hôm thay nhớt em có bảo dưỡng thêm dầu vào dây công tơ mét giờ cũng dật đùng đùng.:'(
Oánh lái hết sang trái và hết sang phải thì có tiếng kêu lọc cộc (hiện tượng xuất hiện sau khi em bảo dưỡng lap) bác thợ bảo hỏng rotyn lái trong. :102:
híc sang nay đi làm oánh lái thì lộc cộc, tăng tốc thì không êm, công tơ mét thì dật lên dật xuốgn :mad::mad:

Côn xe có 3 phần hay hỏng:
- bàn ép: lá ép nó yếu thì không chuyển được động năng từ máy sang hộp số
- lá côn: mòn thì cũng như trên
- Bite: hay tạo tiếng rít khi đạp côn

Bác nên hỏi cụ thể là xe mình bị lá hay bàn ép.
Lá côn có thể dán lại lá mới mất vài trăm K & thường sẽ gặp các trường hợp sau:
- lá cứng: côn nhả không êm nhưng bám tốt, ít mòn
- là mềm: côn nhả rất êm nhưng bán kém & dễ bị mòn
Lá côn xịn thì nó kết hợp được ưu nhược của hai cái trên ...

Cái hiện tượng lộc cộc kia bác chưa tả cụ thể là nó cộc một phát hay lộc cộc phát ra từ chuyển động của láp nên ae khó nói.
Lộc cộc cũng có thể do láp hoặc rô tuyn lái. Rô tuyn lái trong thì chế được tốt. Ngày trước ở 87 Láng Hạ bác Sơn Rách cũng chế cho con đốt lò của em rồi.

Lada1207

Xe tăng
tăng tốc hoặc giảm đột ngột có cảm giác goật giật thì có thể nguyên nhân là cao su chân máy bị hỏng Bác ạ

Fiat1.6

Xe buýt
Mèo sạch thỉu:
Cái côn thì chưa tháo ra em chưa biết hỏng gì nhưng theo bác thợ nói thì dán lại lá côn thay bite hết tầm 1 triệu (lá côn 300 bi tê 600) còn bàn ép thì kiểm tra xong mới biết được. Bác thợ tư vấn nên thay toan bộ con sang loại côn của kiamorning hết tầm 2,2 triệu là ok nhẹ và bền. Em cũng chưa biết nên như thế nào????:^)
Tiếng lộc cộc thì sau khi đánh hết lái sang trái hoặc sang phải quay tròn đi số 1 tầm 10km/h thì phát ra tiếng lộc cộc liên tục đến khi trả lái thì thôi.
Chiều nay đi làm về xe còn có hiện tượng hú như máy bay...kiểm tra bác thợ bảo hỏng bi bên phụ.....Em không hiểu chuyện gì nữa ...:102:

Fiat1.6

Xe buýt
lada ::Kiểm tra caosu chân máy hả bác...để t7 này em kiểm tra xem
Các bác nào có kinh nghiệm riêng gì thì cứ nói cho em nhé....t7 này em tính nếu sử
lý toàn bộ cũng hết một số kinh phí rồi:
Rôtuyn lái
Côn
Bi

nguyenvantruong

Xe đạp
Côn của Bác hỏng rồi
1: Lá côn mòn nên khi nhả chân côn ra no tiếp xúc ko êm nên bị giật
2: Bàn ép sử dụng lâu nên độ ép kém
3: bi tê cung vậy
Em cung vùa thay cả bộ luôn tổng thiệt hại 2'8 tr ngon lanh ngay đúng hàng của fiat ko phai chế cua kia đâu
4: Còn khi lấy lái mà kêu cục cục là Láp hỏng rôi Thay mới đi 550ng 1 cái :21:

toyotay

Xe hơi
Côn của Bác hỏng rồi
Em cung vùa thay cả bộ luôn tổng thiệt hại 2'8 tr ngon lanh ngay đúng hàng của fiat ko phai chế cua kia đâu
Bác thay ở đâu hết có 2,8M mách em cái.
Cảm ơn bác nhiều.

Fiat1.6

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

toyotay

Xe hơi
Cụ Trương ơi ở đâu vào trả lời giúp cháu cái ợ.(b)

kangta160

Xe tải
Côn của Bác hỏng rồi
cụ thay côn ở đâu cho ae trong hội biết cái địa chỉ cái sao mà bí ẩn thế :redface::redface:

tuanhanoi

Xe đạp
Côn của Bác hỏng rồi
Láp gì , ở đâu mà giá mới nghe đã thấy chảy cả nước miếng thía bác . Bác truong ơi phọt cái địa chỉ ra để AE không nghĩ là đang nằm mơ ....*-)

Fiat1.6

Xe buýt
BÁo cáo các bác em đã sử lý xong. nhưng tiện đây cũng có cái kinh nghiệm xương máu để các bác tham khảo :
Về côn em thay hết 2,4 triệu ngon côn kia valeo đi thấy êm và rất nhẹ:6:
Về tiềng lộc cộc mà các nhiều người đoán là rôtuyn lái trong, em thay luôn một đôi hết 700 nghìn..:^)...hồi hộp đi thử....cua vòng tròn hết lái tiếng lộc cộc ấy lại xuất hiện :102::102:.Bác thợ cả oánh xe về kích gầm xe lên cho bánh chậy không tải lại .:'(....tiếng kêu lục cục xuất hiện lần này thì bác thợ bảo đây là lap......em nghe có tiếng lục cục thật.....em nghiến răng thay nốt ..:)...đợi mãi đến 11h trưa mới xong..:^),,,,hi vọng sẽ êm ái em lại oánh xe ra khu công nghiệp gần nhà thử .........tiếng lộc cộc lại xuất hiện...:'(:'(:'( ..lần này đi cùng em là chú thợ phụ chú liền bảo anh cú đánh hết lái đi từ từ em xeeeeem .*-)*-)....cuối cùng phát hiện ra khi đánh hết lái đầu rôtuy trạm và cái mấu cân bằng động của bánh xe ,,, em cậy ra hết liền.:77::77::77:..........( tổng thời gian sử lý hết 2 ngày nghỉ của em :'()
Về thông báo đến bác thợ cả bác ý :'( ....bảo thôi anh chỉ lấy tiền thay côn còn những cái kia anh lắp lại trả chú :21:...nhưng em ngại tháo ra tháo vào mới lại nghĩ thay mới cũng được nên thôi cứ lắp cho vui vẻ tổng chi phí như sau :
tiền côn :2,4 triệu
Đôi láp :900 nghìn
Đôi rotuyn lái trong :700 nghìn
Vòng bi trước :350 nghìn
Công :200 nghìn
Tổng cộng gần :5 triệu
Kinh nghiệm: Lần sau thấy có tiếng lộc cộc khi oánh hết lái thì bác ngắm xem cục thép gắn ở vành xe có thấy vết mòn mới kô nếu có bác thay bằng miếng vát thế là xong, nếu k thì mới xem đến yếu tố kia.
Còn về phần côn em k phàn nàn gì ngon nhẹ bẫng...bác nào muốn thử :101: em.(Côn kia valeo sản xuất cho fiat k phải đồ chế nên cứ thế lắp thôi ,,,Riêng xe em thì phải thêm khoản láng mâm vì mòn quá thế thôi)

Chỉnh sửa cuối:

Fiat1.6

Xe buýt
quên thiếu cái bi tê hình như là 300nghìn nữa thì phải
Quên nữa trong lúc túng quẫn không biết sử lý ra sao ,em chọn phương án gọi
điện thoại cho "Đồng bọn" nhưng k gọi được vì tắt máy , đến chiều nay
"ĐỒng bọn" mới gọi lại thì xong rồi (((( :)) (bác Kiavương đừng trách nhé hehe )

Chỉnh sửa cuối:

isabinh

Xe điện
Côn của Bác hỏng rồi
toàn đồ ểu, các bác thích thì cứ chở rời, đi nguyễn công trứ, chỗ cây xăng rẽ vào. đi khoảng 100m bên tay phải là phố j quên mất tên rồi. ở đó cái j của fiat cũng có....nhưng nói chung là thay để bán xe thì nên thay đồ ở đây :)):)):)):)). Nếu để đi thì thay ở đây cũng được nhưng sẽ là ngắn thì 5, dài thì 1. Chỉ lỗ tiền công và mất thời gian thôi

kangta160

Xe tải
BÁo cáo các bác em đã sử lý xong. nhưng tiện đây cũng có cái kinh nghiệm xương máu để các bác tham khảo :
Về côn em thay hết 2,4 triệu ngon côn kia valeo đi thấy êm và rất nhẹ:6:
Về tiềng lộc cộc mà các nhiều người đoán là rôtuyn lái trong, em thay luôn một đôi hết 700 nghìn..:^)...hồi hộp đi thử....cua vòng tròn hết lái tiếng lộc cộc ấy lại xuất hiện :102::102:.Bác thợ cả oánh xe về kích gầm xe lên cho bánh chậy không tải lại .:'(....tiếng kêu lục cục xuất hiện lần này thì bác thợ bảo đây là lap......em nghe có tiếng lục cục thật.....em nghiến răng thay nốt ..:)...đợi mãi đến 11h trưa mới xong..:^),,,,hi vọng sẽ êm ái em lại oánh xe ra khu công nghiệp gần nhà thử .........tiếng lộc cộc lại xuất hiện...:'(:'(:'( ..lần này đi cùng em là chú thợ phụ chú liền bảo anh cú đánh hết lái đi từ từ em xeeeeem .*-)*-)....cuối cùng phát hiện ra khi đánh hết lái đầu rôtuy trạm và cái mấu cân bằng động của bánh xe ,,, em cậy ra hết liền.:77::77::77:..........( tổng thời gian sử lý hết 2 ngày nghỉ của em :'()
Về thông báo đến bác thợ cả bác ý :'( ....bảo thôi anh chỉ lấy tiền thay côn còn những cái kia anh lắp lại trả chú :21:...nhưng em ngại tháo ra tháo vào mới lại nghĩ thay mới cũng được nên thôi cứ lắp cho vui vẻ tổng chi phí như sau :
tiền côn :2,4 triệu
Đôi láp :900 nghìn
Đôi rotuyn lái trong :700 nghìn
Vòng bi trước :350 nghìn
Công :200 nghìn
Tổng cộng gần :5 triệu
Kinh nghiệm: Lần sau thấy có tiếng lộc cộc khi oánh hết lái thì bác ngắm xem cục thép gắn ở vành xe có thấy vết mòn mới kô nếu có bác thay bằng miếng vát thế là xong, nếu k thì mới xem đến yếu tố kia.
Còn về phần côn em k phàn nàn gì ngon nhẹ bẫng...bác nào muốn thử :101: em.(Côn kia valeo sản xuất cho fiat k phải đồ chế nên cứ thế lắp thôi ,,,Riêng xe em thì phải thêm khoản láng mâm vì mòn quá thế thôi)
cái bác này chán thật ae muốn hỏi cái địa chỉ để thay đồ cho nó ngon bổ thì cứ lanh quanh mãi chắc không đọc bài của mọi người hay sao .thế phổ biến những thứ đó ra để làm gì :redface:

Chỉnh sửa cuối:

Lada1207

Xe tăng
cái bác này chán thật ae muốn hỏi cái địa chỉ để thay đồ cho nó ngon bổ thì cứ lanh quanh mãi chắc không đọc bài của mọi người hay sao .thế phổ biến những thứ đó ra để làm gì :redface:
E cũng đồng ý với Bác, mà đôi Lap sao rẻ thế nhỉ, đúc ở Đông Anh ạ

Fiat1.6

Xe buýt
Oài sơ ry bác nhưng bác hỏi bác Trường đấy chứ. Địa chỉ nơi em thay ; Bác cứ đi qua MeKông thanh trì khoảng 2km về phía Quán Gánh nhìn bên phải Gara ô tô Hoàng Long( cạnh khu công nghiệp Duyên Thái ) số điện thoại :0913084947 A Long.

Chỉnh sửa cuối:

toyotay

Xe hơi
Bác fiat 1.6 cho em hỏi: 2.4M bộ côn là gồm những gì (lá, bite, bàn ép...)

Fiat1.6

Xe buýt
Vâng toàn bộ đó bác bao gồm, Lá côn, bite, bàn em công, dầu mỡ.E cộng tổng lại đó mà chi tiết thì em k nhớ lắm.

Fiat1.6

Xe buýt
Xe em khi ga lên tầm hơn 40km/h có hiện tượng hơi dật dật là sao các bác nhỉ