Sự thật về tụ điện sử dụng cho hệ thống âm thanh ô tô

quancan

Xe tăng
Hay quá.Em góp tí.ampli ngốn dòng của accqui lúc nhiều lúc ít<theo nhạc.>Tụ bù cấp tạm tức thì lúc tụt áp<chủ yếu lúc tiếng bát, trống.>.Lý do dây dẫn từ accqui đến o đủ.<nếu lắp dây to tốn kém pức tạp.mà to bằng ngón tay cái cơ>.tiết tấu nhạc chậm tốc độ dòng điện - ánh sáng.Khả năng xả tức thì tụ>accqui.

duc thang

Đi bộ
(c)em biết khi lap Diode vao tụ de ngăn dong điện chạy ngược chieu va mat khoảng 0.6 đến 0.7 v. Nhưng ko cần thiết đâu pác ah vì khi đề xe can 1 dòng điện lớn đánh lửa ma,nên ko bao giơ không bị sụt điên đâu pác ơi.(b):'(

Explorer

Xe buýt
Sáng mai em sẽ làm 1 thực nghiệm nhỏ về tụ ở trên ô tô & tác dụng với hệ thống âm thanh tại 87 Láng Hạ - Gara Tiên Phong. Cụ nào có thời gian đến mà đâm chém giúp em với. Kết quả thực nghiệm có thể em công bố trên này hoặc không!
Dụng cụ & linh kiện: tụ nhà tự có (vớt được từ cơn bão Audio), Oscillator, đồng hồ vạn năng, jack & cáp (Rackson chịu trách nhiệm)
Giấy Triệu tập: Evikins, Mèo sạch thỉu.
Trước 11h sáng mai! Sau 11h là BN thẳng tiến! :21::21::21:
Kính các Cụ! :41:
Tớ ** bít gì về Tụ nên mai 11h tớ mới có mặt để BN thẳng tiến nhá :69:

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Tớ ** bít gì về Tụ nên mai 11h tớ mới có mặt để BN thẳng tiến nhá :69:
Thế không ra xem Tụ nó tác dụng thía nào à? Nhớ nhá!!! Sau này đừng có bẩu "nghiên cứu bộ tụ cho xe anh xem nào "nhá! :21::21::21::21::21:

Nhà cháu có Osciloscope 2 kênh 40Mhz cụ có cần không nhể ...

Explorer

Xe buýt
Thế không ra xem Tụ nó tác dụng thía nào à? Nhớ nhá!!! Sau này đừng có bẩu "nghiên cứu bộ tụ cho xe anh xem nào "nhá! :21::21::21::21::21:
Anh gửi danh sách linh kiện cho em rồi đấy, check mail đi nhé :101: Cái nào có thì đánh dấu ĐỎ vào nhé :21::21::21:

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Nhà cháu có Osciloscope 2 kênh 40Mhz cụ có cần không nhể ...
Cụ mang đi nhá! Hôm nay em mải ngồi nghếch lên ở 87 nên quên không qua cơ quan mượn Osci và đồng hồ xịn, ở nhà em cũng có 1 cái của LG 50 MHz. Mai mang cái đó đi vậy! :21::21::21::21:

Của nhà em là ânlog chỉ dùng để sửa thôi không như digital có thể ghi lại kêt quả được để còn về phang nhau ... em LG của cụ là loại nào

thongnhat

Xe buýt
Các bác hôm nay test những gì đưa kết quả cho em xem với, các bác phân tích luôn nhé, chứ số liệu không thì nhiều người không hiểu.
Sáng nay em bựn, lại đi cùng cả nhà nên chỉ ghé qua được có một tí, tiếc quá.

thongnhat

Xe buýt
Các bác hôm nay test những gì đưa kết quả cho em xem với, các bác phân tích luôn nhé, chứ số liệu không thì nhiều người không hiểu.
Sáng nay em bựn, lại đi cùng cả nhà nên chỉ ghé qua được có một tí, tiếc quá.

FeRAM

Xe điện
Test chắc chả ra cái giề rồi nên cấm thấy ông nào thò lên đây. Tức thật, đúng ngày mình để vắng, ko thì cũng ra kiếm chén bia, hạt lạc.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Chửa tét. định bắt đầu thì mấy ông kêu biết kết quả rồi "Thẳng tiến BN" thôi, tí nữa về kiểm chứng lại xem kết quả có đúng không? :)):)):)):)):))

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Cụ Mèo bửn đâu roài! Ảnh ọt số liêụ đâu? Có cần đo lại Dig Osc không, chiều đo luôn! :41::41::41::41::41:

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Hehe, càng đọc càng thấy hay, các cụ cứ chí chóe mệt phết, tình hình là vụ keng có ngon lành không các cụ???

+ Tụ bù là tụ bù, ắc quy là ắc quy, lọc nhiễu nguồn điện là lọc nhiễu nguồn điện, lại còn có cả lọc nhiễu đường tín hiệu cơ các cụ ạ.

- Tụ bù như các cụ đã nói đấy, nó nạp nhanh và xả nhanh, dùng để bù nguồn lập tức cho amplifier.
- Ắc quy dùng cho hệ thống caraudio nó khác với ắc quy dùng đề máy các cụ nhá, với một hệ thống install quá nhiều thiết bị thì cần dùng ắc quy để hỗ trợ với ắc quy của xe tải cả hệ thống.
- Tụ lọc nhiễu nguồn điện thường gọi là Noise Suppressor dùng để khử các tiếng hú, rít khi ga.
- Dây nguồn âm thanh cũng có ảnh hưởng tương đối đến hệ thống, với các hệ thống chỉ một amplifier như JBL thì cũng cần dùng dây nguồn tối thiểu là 4 gauge chứ nhỏ hơn bật nhạc gì to một chút cũng bị sụt nguồn, chả tụ bù hay ắc quy gì đỡ được hết cả. :)):)):))

FeRAM

Xe điện
- Ắc quy dùng cho hệ thống caraudio nó khác với ắc quy dùng đề máy các cụ nhá,
Cụ Duylinhaudio cho em hỏi nó khác nhau như thế nào ạ? Cụ cụ tỷ hơn tý cho anh, em mở mang kiến thức.

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Dạ thưa các cụ là nó khác nhau ở cái Cranking Amps ạ, nhà em cóc dịch đâu, các cụ tự đọc nguyên văn tiếng Anh nhá:

What are CA's (cranking amps) & CCA's(Cold Cranking Amps)? top of page
Cranking amps are the numbers of amperes a lead-acid battery at 32 degrees F (0 degrees C) can deliver for 30 seconds and maintain at least 1.2 volts per cell (7.2 volts for a 12 volt battery). In other words, CA/cranking amps determine how much power you have to start your car in most climates. The basic job of a battery is to start an engine; it must crank, or rotate the crankshaft while at the same time maintain sufficient voltage to activate the ignition system until the engine fires and maintains rotation. This requirement involves a high discharge rate in amperes for a short period of time. Since it is more difficult for a battery to deliver power when it is cold, and since the engine requires more power to turn over when it is cold, the Cold Cranking rating is defined as: The number of amperes a lead-acid battery at 0 degrees F (-17.8 degrees C) can deliver for 30 seconds and maintain at least 1.2 volts per cell (7.2 volts for a 12-volt battery). In other words, CCA/cold cranking amps determine how much power you have to start your car on cold winter mornings.

Đây là thông số của 2 loại ắc quy:
1/ Ắc quy dùng cho caraudio:

2/ Ắc quy dùng xe ôtô:

Các cụ cứ để ý nhá, cùng 1 cái bình 100AH thì Cranking Amps của thằng ắc quy cho caraudio cao gấp 4-5 lần thằng ắc quy thường.

Website
maytinhthudo.vn
Dạ thưa các cụ là nó khác nhau ở cái Cranking Amps ạ, nhà em cóc dịch đâu, các cụ tự đọc nguyên văn tiếng Anh nhá:

What are CA's (cranking amps) & CCA's(Cold Cranking Amps)? top of page
Cranking amps are the numbers of amperes a lead-acid battery at 32 degrees F (0 degrees C) can deliver for 30 seconds and maintain at least 1.2 volts per cell (7.2 volts for a 12 volt battery). In other words, CA/cranking amps determine how much power you have to start your car in most climates. The basic job of a battery is to start an engine; it must crank, or rotate the crankshaft while at the same time maintain sufficient voltage to activate the ignition system until the engine fires and maintains rotation. This requirement involves a high discharge rate in amperes for a short period of time. Since it is more difficult for a battery to deliver power when it is cold, and since the engine requires more power to turn over when it is cold, the Cold Cranking rating is defined as: The number of amperes a lead-acid battery at 0 degrees F (-17.8 degrees C) can deliver for 30 seconds and maintain at least 1.2 volts per cell (7.2 volts for a 12-volt battery). In other words, CCA/cold cranking amps determine how much power you have to start your car on cold winter mornings.

Đây là thông số của 2 loại ắc quy:
1/ Ắc quy dùng cho caraudio:
Các cụ cứ để ý nhá, cùng 1 cái bình 100AH thì Cranking Amps của thằng ắc quy cho caraudio cao gấp 4-5 lần thằng ắc quy thường.
Thớt này vẫn bất phân thắng bại các cụ nhỉ :21: càng ngày càng có nhiều cao thủ ngứa nghề nhảy vô :21:, vui phết.

Thưa cụ Duy Linh là cái hình của cụ mờ tịt, vừa xem vừa đoán làm nhà cháu tăng độ cận mất 2 đi-ốp :'(

Tuy nhiên như VD của cụ - nếu nhà cháu hiểu không sai - là tình trạng ắc quy ở 0 độ C và -18 độ C gì đó, chứ chả liên quan gì đến tình trạng thông thường. Dung dịch a-xit của ắc quy phần lớn là nước, mà không hiểu nhiệt độ đông đặc của nước pha a-xít nó có thấp hơn không chứ nước mà 0 độ là nó thành băng roài. Giả thiết là -18 độ a-xít nó đóng băng thì khéo dòng cấp ra nó còn 0 am-pe chứ chả phải là nó còn dòng cho mà xài.

Nếu như cụ VD thì có lẽ là ắc-quy cho audio nó pha thêm cái gì đó để chống đóng băng thôi chứ chả có liên quan gì đến chế độ phóng điện ở nhiệt độ thông thường cả.

Nhà cháu thấy mấy thằng khoai tây bán tụ nó viết dư lày:

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Audio capacitors store that necessary power your amplifier will need to punch those big bass notes while limiting clipping (see definition at lower right). They store power during intervals when it is not required, which is most of the time, and release it when momentary peak demand exceeds what is available from the car's power system. Along with an adequate basic power supply, a stiffening capacitor for your amp is the simplest way to be sure your system always gets every bit of current it needs. From the smallest 0.5 farad, to the 3 farad model by Legacy, there's a capacitor suitable for your installation. Mount them as close to the amplifier as possible, and choose at least .5 farad (500,000 microfarads) per 500 watts RMS of power output. You can use as many farads as you wish, but just the number indicated by the formula above is all that is necessary.[/FONT]​
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Audio System Batteries are car batteries specifically designed to handle the power needs of car audio systems under extreme power demand. Xstatic Car Audio & BATCAP Batteries are unique innovative power supplies that can handle such situations and supply sufficient energy for the most powerful car audio systems.

* PLEASE NOTE: A capacitor will not substitute for an electrical system that does not provide sufficient current to equal the reserve indicated by the fuse on the amplifier's power supply connection. If more power is needed, we suggest you consider an Audio System Battery.
[/FONT]

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Thớt này dài nhẩy, nhà Zippo được dịp vểnh râu rung đùi :21:
[/FONT]​

Mazspeed

Xe container
À thế là thớt này chuyển từ tụ bù qua lọc, đến ắc quy bây giờ sang học tiếng Tây rồi:)):)):)). Điện đóm mới khó chứ vụ này thì em thi đấu với các kụ ngon :D.

Website
maytinhthudo.vn
À thế là thớt này chuyển từ tụ bù qua lọc, đến ắc quy bây giờ sang học tiếng Tây rồi:)):)):)). Điện đóm mới khó chứ vụ này thì em thi đấu với các kụ ngon :D.
hehe, nhà iem vụ tiếng khoai tây thì phải :77: các cụ luôn cho nhanh he he.

Bây h là tin vui cho cả 4 phe:
- Tin vui cho phe dùng tụ là có chú SX ắc quy khoe rằng tụ phóng điện nhanh hơn ắc quy.
- Tin vui cho phe dùng ắc quy là có nhiều loại ắc quy phóng điện nhanh như tụ, mà dung lượng lại lớn hơn tụ nhiều.
- Tin vui cho phe khách hàng (các bác thích độ xe) là dùng ắc quy hiệu quả hơn dùng tụ, mà giá lại cực kỳ hạt dẻ: giá 1 cục ắc-quy tương đương việc sử dụng con tụ 100 Farad (100 Farad xịn chứ không phải Farad lởm in lên để quảng cáo) chỉ có 129 thằng mẽo, giá ở bển (nếu đi sang bển vác về thì cũng dễ vì rất gọn nhẹ, còn nếu NK thì thuế NK ắc quy cũng chả bao nhiêu).
- Tin vui cho phe bán hàng là có thể nhập ắc quy về để cạnh tranh với các bác bán tụ, chắc chắn sẽ dễ bán hơn :21:

Ắc quy cạnh tranh với tụ:
http://www.batcap.net/About_batcap.html

Giá ắc quy dùng cho audio:
http://www.caraudiodeals.com/100-farad-cap-xstatic-batcap-300-free-shipping-p-83.html

Sành điệu thì đây:
http://www.batcap.net/8400.html

Sơ đồ lắp đặt:

Còn đây là kết quả sau khi độ:
http://www.batcap.net/Gallery.html

Cuối cùng là tin buồn cho cả 4 phe:
Kinh tế thế giới đang khủng hoảng, tiền đâu mà độ xe?

(b)(b):21::21:

Tin cuối là các cụ nếu thấy tin vui roài thì cho nhà iem ly diệu vang xanh chứ nhẩy (vang đỏ iem không uống đâu) :21::21:

Chỉnh sửa cuối: