Sự thật về tụ điện sử dụng cho hệ thống âm thanh ô tô

vietvandon

Xe hơi
rất bổ ích, thanks bác chủ thớt

automate

Xe máy
Cảm ơn cụ zip cho 1 bài viết bổ ích, đúng là khá thú vị đấy, đầu tiên em lại chỉ hình dung mấy con tụ nhỏ xíu và hình dung cụ nói là trong vi mạch điện tử, ai ngờ nó to vật vã thế kia.

tethien

Xe tải
Chém gió thôi. Cái gọi là siêu tụ này chủ yếu dùng làm nguồn thay cho accu trong các hệ thống có yêu cầu cao.
Thời gian nạp và xả của nó rất dài nên tác dụng hỗ trợ nguồn cho dàn âm thanh không tốt bằng tụ thừờng đâu.

duy_royce

Xe máy
Bây giờ em mới hiểu được thêm chúc chúc. Thanks Bác

kumoon

Đi bộ
Tụ dầu cho chất âm ngọt. Tụ hóa thì đanh, chắc.

0937336789

Xe máy
cu nói chuẩn quá

bb_9650

Xe buýt
Cám ơn bác zippo đã sẻ chia kinh nghiệm ~o)

hoinhap

Xe tăng
Bài đăng trên Autonet có gì sai sót mời các bác sửa
Cho em hỏi ngu ngu 1 tý, chứ dòng điện 1 chiều cũng đi qua được tụ điện hả cụ? em tưởng chỉ điện xoay chiều mới đi qua được tụ điện thôi.

thienphuauto

Xe đạp
Gara t chn cu Vnh Tuy, Long Bin (Ra xe, thay du,
Website
www.thienphuauto.com
Sự thật về tụ điện sử dụng cho hệ thống âm thanh ô tô

Tụ điện (Power Capacitor) là 1 thiết bị bổ xung, hỗ trợ thêm cho hệ thống điện của xe. Tụ đóng vai trò như 1 thiết bị lưu điện đệm. Nó bổ xung thêm khi mà hệ thống điện âm thanh của xe đòi hỏi nguồn điện cao khi bổ xung tiếng bass mạnh. Bởi vì khi hệ thống âm thanh chơi nhạc mạnh nên nguồn điện cần phải bổ xung ngay 1 lượng lớn mà hệ thống phát nguồn điện chưa kịp ngay thì tụ điện đóng 1 vai trò quan trọng lúc này, bổ trợ ngay cho toàn bộ hệ thống âm thanh. Tụ giải phóng nguồn điện bổ xung nhanh hơn nguồn điện của hệ thống vì trở kháng của tụ rất thấp. Tụ điện có 2 cọc âm và dương, cọc âm nối xuống phần mát của xe, và cọc dương nối vào nguốn chính của ampli. Tốt nhất là đặt tụ nối với ampli gần nhất có thể.

Bạn có cần Tụ điện hay không?

Câu trả lời cho việc bạn có cần tụ điện hay không là: Nếu hệ thống của bạn ngốn ít điện và không có loa subwoofer thì câu trả lời là không cần. Nếu hệ thống của bạn gồm nhiều ampli và loa subwoofer thì câu trả lời là có. Thực tế là nó tuỳ thuộc vào hệ thống của bạn và loại nhạc bạn nghe. Bạn sẽ cần tới tụ điện khi mà đèn pha của bạn tối đi lúc mà bạn bật hệ thống âm thanh lên. Rất dễ dàng nhận ngay ra điều này, khi bật to nhạc bạn sẽ thấy hệ thống đèn hơi nhấp nháy theo tiếng bass. Trước khi lắp đặt tụ điện bắt buộc bạn phải tháo hệ thống điện của bạn ra trước. Đặc biệt lưu ý khi kết nối ắc quy và máy phát, nối dây mát và ắc quy, nối mát vào vỏ. Nếu đã có tụ điện mà đèn pha vẫn bị nhấp nháy khi bật nhạc thì bạn nên sử dụng tụ lớn hơn, nó sẽ cung cấp đủ lượng điện áp cần thiết cho ampli của bạn mà không làm cho điện áp hệ thống bị sụt giảm bất ngờ.

Tụ bao nhiêu là đủ?

Từ khi ra đời, tụ điện sử dụng 1 chuẩn chung để đo là Farad, cứ 1 Farad cho 1000W. Lam 1 phép toán hết sức đơn giản là chia tổng công suất thực (RMS) hệ thống ampli của bạn cho 1000 sẽ ra số Farad của tụ mà bạn cần. Tụ điện thường là 0.5Fa, 1.0Fa, 1.5Fa và 2.0Fa (đối với loại Tụ hình trụ), nếu cần tụ với Farad lớn bạn có thể nối song song các tụ đơn lẻ với nhau để ra được số Farad mong muốn. Hiện nay trên thị trường có cả loại tụ hình chữ nhật giống như ampli để dễ thiết kế và bố trí lắp đặt. Giá của tụ điện thường dao động từ khoảng 1 triệu đến 10 triệu ứng với tuỳ lượng Farad và các hãng khác nhau.

Tất cả các loại tụ đều giống nhau?

Các tụ các hãng khác nhau có sẽ không giống nhau nhưng đều cùng 1 chức năng. 1 vài hãng sản xuất tụ với chất lượng tốt sẽ đảm bảo đúng giá trị Farad thực, 1 vài hãng có thể tích hợp đồng hồ Volt kế số (digital voltage meters), điều khiển bật tắt từ xa. Phải đảm bảo chắc chắn rằng tụ điện của bạn có thể chịu được mức điện thế ít nhất là 20 Volts, nó đảm bảo cho tụ điện không bị nguy hiểm trong các trường hợp mà nguồn điện hệ thống xe bị trục trặc. Ngoài ra các tụ điện còn được thiết kế với hình thức khác nhau mà bạn có thể lựa chọn phù hợp với hệ thống âm thanh lắp đặt trên xe.

Tụ ngang

Tu trụ

NỐI NGUỒN CHO TỤ ĐIỆN

ĐẤU SONG SONG 2 TỤ ĐIỆN
Cái này chuẩn đó bác ạ. Lại an toàn cho acquy nữa chứ.

nhalauxehoi

Xe hơi
Nếu cái accu mà đủ dòng để cung cấp cho cả mấy cái amply lắp thêm thì đương nhiên việc lắp thêm amly sẽ làm accu bền hơn nếu chỉ để chạy mỗi cái đầu CD
Còn vì sao thì có lẽ để các cụ ở đây giải thích cho nó xôm:21:
cụ minh khôi trả lời chẳng có tí thuyết phục tẹo nào cả ,khi thiết kế hệ thống điện trên xe hơi người ta đã tính đến phải sử dụng accu bao nhiêu AH là đủ,nếu bác lắp thêm tí âm thanh hoặc thêm đèn đóm gì đó thì việc sử dụng điện áp trong xe sẽ tăng lên và việc sụt áp cho accu sẽ thường xuyên dẫn đến tuổi thị accu sẽ giảm đi là điều đương nhiên.và việc sử dụng tụ bù điện áp là rất cần thiết để ổn định dòng điện tránh cho accu bị sụt áp.

thongoc

Xe đạp
Cụ nói chuẩn quá, rất hay.

Quangnd01

Đi bộ
chuẩn bác..nếu bác ấy đầu như thế kia..thì ắcquy sẽ chết đẩu tiên....hai dong điện của tụ và ắc quy sẽ triệt tiêu nhau..thế nên không bao h ngta đấu hai cái ăc quy song song

codeviet8x

Xe hơi
Website
linatech.vn
em cũng đang quan tâm độ lại âm thanh vợ 2 phát.
xin cảm ơn!