Sub Tàu bình luận...

PX 150E

Xe đạp
Em đang manh nha làm 1 quả Sub Tàu cho con Jolie nhà em vì âm thanh nghe thua xa xe bán kẹo kéo Sài Gòn. Giải pháp thay 4 loa cửa là cần thiết nhưng em nghĩ thêm 1 cái bass tốt, sẽ kéo tần số âm thanh trong xe xuống nhiều và dải âm thanh nghe được sẽ rộng ra thêm... dễ nghe hơn... Vào đây xem chưa thấy topic nào về Sub Tàu, em mạo muội post bài này, mong các bác cho vài câu bình luận về Sub Tàu như giá cả, chất lượng, cách thức cân chỉnh để tối ưu hoá cái gọi là "tiền nào của đó"....

Hôm trước ra chợ Nhật Tảo (SG) thấy có bán vài cái Sub Tàu, thùng ghi toàn chữ Tàu (không có tiếng Anh và cũng không nhái hiệu của bất cứ hãng âm thanh nổi tiếng nào), lắp thử nghe cũng mềm tiếng, không cứng như các loại hàng Tàu nhái khác, giá 600K, phân vân quá.... (có cắt tần số, có chỉnh âm lượng, có nút chỉnh chỉ nghe bass hoặc nghe vừa tiếng bass vừa tiếng mid)

Primera

Xe tăng
Nghe hay là được.
Lăn tăn gì chuyện tên tuổi, biết chắc là thuyền rồi thì cứ thế mà chơi thôi bác, về gỡ cái mạc SON* ở TV nhà ra mà dán vào là ngon !

PX 150E

Xe đạp
Hôm nay nghe hay, ngày mai có thể hết hay, thậm chí dở hơn là không lắp. Vụ này hơi giống vụ cách âm "kính thưa các loại G", bây giờ đang nghe bảo là "Tiến Phì", vậy em mới mong nhận được các bình loạn từ các bác ạ !

Primera

Xe tăng
PX 150E nói:
Hôm nay nghe hay, ngày mai có thể hết hay, thậm chí dở hơn là không lắp. !
Bác nói thế thì em chịu rồi !!!
Đi xe hơi mà thua lô, nhìn thằng đi bình bịch vừa ăn con đề, cũng thấy nó sướng hơn mình ! Hay dở là ở tai mình. Lắm lúc đi ngoài đường nghe nhạc nước mía thấy hay hơn bộ dàn ở nhà.
Nếu muốn hay, hay đến múc không bao giờ thấy dở, thì đừng lắp thêm bất cứ cái gì, mà dồn tiền mua lấy cái xe xịn. Vâng, cái xe xịn ý, nhạc của nó cũng hay khỏi phải lắp thêm cái gì cả.

PX 150E

Xe đạp
Bác lại giải quyết vấn đề đơn giản bằng phương pháp phức tạp hoá vấn đề rồi :)
Mong các bác đã lắp có nhận xét ạ!
@giangtroc: em ở Sì Ghềnh bác ợ! Thanks bác nhe! Nếu không có nhiều bình luận, em làm thử quả sub đã đề cập, nghe thử vài tháng, khi nào chán như con gián thì vứt bỏ cũng không muộn ạ!

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Theo em bác thay 4 loa cánh, thêm đôi tép + SUB điện nghe cũng cải thiện được nhiều phết, nếu "chơi" hơn thì tốn kém lắm.

Quạt

Xe điện
Tại sao lại phải thay loa cánh nhỉ. Theo em cứ để nguyên mà thêm tụ và cuộn dây cho hai cái to để chuyên phát ra tiếng trung âm còn hai con bé hơn thêm 2 con tụ 2mf để cho ra tiếng tép còn tiếng bass thì có anh sub rồi. Xe em làm thế mà chẳng phải thay gì hết. Cần làm thêm con super tép Việt nam khìn nữa thế là ổn.

dtsfan nói:
Tại sao lại phải thay loa cánh nhỉ. Theo em cứ để nguyên mà thêm tụ và cuộn dây cho hai cái to để chuyên phát ra tiếng trung âm còn hai con bé hơn thêm 2 con tụ 2mf để cho ra tiếng tép còn tiếng bass thì có anh sub rồi. Xe em làm thế mà chẳng phải thay gì hết. Cần làm thêm con super tép Việt nam khìn nữa thế là ổn.
Sai lầm nghiêm trọng trong việc bố trí loa và phân giải tần rùi bác ơi. Nếu bác làm vậy thì đã biến hệ thống loa trên xe thành 1 thùng loa duy nhất. Còn đâu là Stereo hay 5.1...:| :|

Quạt

Xe điện
polar bear nói:
Sai lầm nghiêm trọng trong việc bố trí loa và phân giải tần rùi bác ơi. Nếu bác làm vậy thì đã biến hệ thống loa trên xe thành 1 thùng loa duy nhất. Còn đâu là Stereo hay 5.1...:| :|

hé hé xe em chỉ có CD thì Sté ri ô thôi mà sté riô thì như thế này là đúng mà bác rõ ràng ba giải tần còn gì

Note : hai cái loa trung mỗi cái 1 cuộn dây cà một tụ , hai cái trép mỗi cái một tụ còn khi nào có DVD em sẽ thiết kế em Z5500 của em lên xe luôn khỏi cần gì thêm :D :D :D

dtsfan nói:
hé hé xe em chỉ có CD thì Sté ri ô thôi mà sté riô thì như thế này là đúng mà bác rõ ràng ba giải tần còn gì
Bác đã thấy ai kê 3 cục loa loa trép, trung, bass mà mỗi cục kê ở một góc khác nhau chưa?

Loa xe hơi thường là loa TOÀN DẢI , hoặc thùng loa đã tích hợp đủ loa trép, trung, bass trong 1 thùng (gọi là loa 2 - 3 đường tiếng và thường là loa đồng trục nên nhìn tưởng như chỉ là 1 cái loa).
Vì loa xe hơi đã thiết kế hoàn chỉnh các đường tiếng và phân tần sẵn rồi nên ông TRỌC mới đưa ra NHỜI KHUYÊN nên thay loa để nâng đời và nâng chất lượng âm thanh.

Loa xe hơi thường thiếu bass do loa bass thường có đường kính nhỏ hơn 25cm mà theo lý thuyết âm thì loa phải có đường kính từ 25cm trở lên mới phát ra âm trầm tốt nhất. Để cải thiện vấn đề này thì thêm 1 con SUB là tất nhiên. Nhưng không phải cứ thêm loa SUB vào là hay hơn đâu. Có khi phản tác dụng. Điều chính yếu ở đây là khi thêm loa SUB thì ta phải giải quyết vấn đề đồng pha giữ loa SUB và các loa còn lại. May mà âm trầm thường vô hướng nếu kg lại phải giải quyết thêm vài bài toán về nơi đặt, hướng búp sóng loa... nữa thì hệ thống mới đồng bộ và nghe mới hay hơn... loa kẹo kéo :)) :))

Thôi, iem té đây kg bị tẩn hội đồng mất. :'(

Quạt

Xe điện
Nếu ở trong nhà thì em công nhận lời bác nói là đúng nhưng ở trong xe thì với một không gian nhỏ hẹp như thế thì mỗi ông để một nơi không có vần đề gì. Thêm nữa như bác nói là loa xe hơi đã thiết kế hoàn chỉnh các đường tiếng và phân tần sẵn rồi thì theo em là không đúng mà nếu đúng thế thì không biết gọi nó là phân tần thụ động hay bị động nhỉ. Thường thì loa cánh thường thấp hơn tai người nghe rồi mà mỗi một dải tần khi bay đến tai chúng ta đập linh tinh thế thì cái vụ Đồng pha mà đề cập ở đây em cũng thấy thế nào ấy. Còn vụ loa Sub nữa đúng là khi lắp SUB mà không chỉnh crossover chuẩn thì như đấm vào tai vì tần số thấp của ông loa cánh oánh một kiểu , ông sub một kiểu chính vì nghĩ thế nên em không cho tiếng bass ra loa cánh nữa. Đây hoàn toàn là ý kiến chủ quan của em chứ chẳng có gì gọi là tranh cãi với bác Gấu đâu nhá còn nếu có xiền lắp thêm loa mới thì ngon rùi không có gì phải bàn nữa hè hè hè

PX 150E

Xe đạp
Cảm ơn các bác đã có lời... Về âm thanh thì em có mà xách dép cho bác Gấu qua topic Home Theather (HT) mà Bác ấy là chủ biên. HT nhà em thì có 2 hệ thống riêng biệt cho nghe nhạc và xem phim (đầu tư từ 1999 cơ nên hơi cổ lổ). Nghe nhạc thì em nghe qua đầu phát CD Harman Kardon, qua dây Van denHul, qua "source direct" của Ampli Maranzt Special Edition, qua Monster Cable, qua loa Bose (chuối quá, trước đây em xài Jamo nhưng ngu quá đổi qua cặp Bose 601 nên bây giờ hơi buồn. Tuy nhiên quan tâm số 1 bây giờ là xe hơi chứ không phải HT nữa nên tạm gác qua 1 bên). Xem phim 5.1 thì em phát qua DVD Sony, qua Fiber Optic, qua Denon AVR 1800, qua 2 loa Bose (Front), Infinity (Center), Bose (sur round), Sub Jamo.

... Không phải khoe hàng hay múa rìu qua mắt thợ :D (em đã phán là xách dép cho Bác Gấu) nhưng em muốn chứng minh là em không phải thuộc loại tai cây, chuyên nghe âm thanh khô như ngói, vậy nên dài dòng kể lể để thấy rẳng:
- Bác DTS Fan nói có vẻ đúng nếu xét rằng cần tái tạo âm thanh cả 3 tầng cao - trung - thấp cho đến khi nó hiện diện trong xe. Tuy nhiên bác nên kiểm tra lại lời bác Gấu nói về nguồn âm thanh đặt lộn xộn trong xe như vậy. Thực tế, khi lắp loa treble nằm riêng 1 góc trong xe, không "đồng trục" với loa cánh, khả năng nhức tai cho những người ngồi gần nó là không tránh khỏi. Em đã bị rồi!
- Vì xe Jo cách âm không tốt nên có tiếng ù. Do vậy nếu tiếng ù của sàn xe (thậm chí là tiếng ù khi chạy không đúng số) và tiếng ù của sub Tàu (em không dám nói đến sub xịn) bị cộng hưởng thì đúng là ôi thôi rồi :'( :'( . May mắn là cái sub Tàu khựa này cũng có nút Cut Frequency, do vậy việc điều chỉnh để không bị cộng hưởng cũng đơn giản hơn nhiều. Gu nghe nhạc của em là không thích tiếng bass tức ngực, mà cần tiếng bass mềm và êm nên khả năng của sub Tàu em đề cập, đáp ứng được. Thảy vài cái Best Voice lên nghe cũng đỡ ghiền, hơn thằng bán kẹo kéo là cái chắc.
- Em đã gắn xong chú em Jo chiều nay. Vậy quyết lắp hay không đã rõ. Do đó topic này nên đi vào hướng "bình loạn" các kiểu liên quan đến Sub Tàu thì hay hơn chăng. Mong ý kiến của các bác.
- Lĩnh lương tháng 13 xong chắc em cũng nâng cấp loa cánh như bác Trọc đã chỉ. Sì ghềng hàng "Nhựt Tảo" chỉ phổ thông mấy cái loa Pioneer để thay loa cánh. Em không có điều kiện kiểm chứng. Vậy bác nào biết gì về em nó cũng cho đôi lời khuyên. Em cảm ơn ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Quạt

Xe điện
Còn của em thì CD reader Sony 55ES , Monster Cable (same), Speaker Celesion 442 , 2Tube mono block power, tube pre amplifier , dây tín hiệu bằng bạc tự chế. Nhưng bán hết rồi thật đấy, còn giờ thì tất tật nghe qua bộ Logitec Z5500

Em hoàn toàn không có ý gì đâu nhá vì em nghĩ đầu tư quá nhiều xiền vào trong một không gian nhỏ bé thì nó hơi phí thôi chứ có xiền thì làm quả amply với mấy chú loa ngon có độ nhạy cao Sub hơi oánh cho nó mềm mại thì nhất rồi. Nhưng cái quan trọng và là cái cơ bản nhất là một ngày chúng ta ngồi trong xe được bao lâu??? và nghe nhiều nhất được bao nhiêu bài nhạc để mà lăn tăn quá nhiều về nó khè khè khè nên Sub tàu và loa còi còi nghe cũng vẫn ổn nhỉ bác nhỉ

PX 150E

Xe đạp
Em tin mà! Đọc nick của bác là em biết rồi. Khà khà khà... Đầu tư ít mà đạt hiệu quả tương đối là OK ha!

PX 150E nói:
Cảm ơn các bác đã có lời... Về âm thanh thì em có mà xách dép cho bác Gấu qua topic Home Theather (HT) mà Bác ấy là chủ biên.
@ bác PX 150E !!

Thanks bác !!
Báo cáo bác là trong làng AUDIO iem chỉ thuộc hàng CHÂN ĐẤT nên không có dép để bác xách :)) :)) :)).

Online là để chia xẻ. Đúng hay sai sẽ có người phán xét chỉnh sửa cho ta. Và ta lại học thêm được tý kiến thức ở đời. Đó chính là sức mạnh số (b) (l) Bác cứ vui vẻ tự tin đê.

Primera

Xe tăng
Vì nói đến sub Tàu nên em có ý kiến thế này:
Hàng Tàu thì có khoảng vài trăm nhãn hiệu khác nhau, mỗi bác mua được 1 loại, chả nhãn nào trùng cả, nên không biết thế nào.
Mỗi nhãn hiệu của Tàu nó lại có mấy kiểu khác nhau nữa, nên càng rối.
Chất lượng hàng Tàu nó lại lung tung luôn (không ổn định), cùng 1 hãng 1 kiểu giống hệt nhau nhưng cái kêu hay, cái kêu dở.

Chập cả 3 lại, thì là may hơn khôn thôi ạ!

PX 150E

Xe đạp
Vậy là em gặp may rồi bác Primera ạ!

nsh

Xe tăng
Kinh. Cụ đào 12 năm rồi