Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Quynhkun

Xe tăng
Bộ này giá bao nhiêu hả kụ ơi? Giống như xe xịn nháy lên kính 2 phát là tự nó lên phải ko ạ? mà nó có điều khiển được từ chìa khóa ko ạ? kiểu giữ mở cửa là nó tự hạ kính đến lúc mình nhả tay ra ấy ạ :D
Hihi, Em làm xong rồi, hihi, em order bộ Omega AU93-4 bên Mỹ về để lắp ak

Hai Nguyen

Xe điện
Bộ này nó đấu vào công tắc cửa xe, tín hiệu thì có thể có các dạng tín hiệu sau

1. Lấy tìn hiệu +
2. Lấy tín hiệu -

để điều khiển việc cấp lệnh cho mô tơ lên kính

Đối với cấp lệnh trên nó lại chia làm 2 loại tín hiệu

1. Tín hiệu cấp 1 lần (kiểu bấm nút rồi thả ngay, )
2. Tín hiệu cấp thường xuyên (kiểu bấm giữ nút thì sẽ hoạt động, khi thả sẽ không hoạt động)

Cơ ché như thế nào thì sẽ do mình đấu điện

Nó cũng có 1 triết áp điều chỉnh tốc độ lên kính (nhanh / chậm)

Em mua bên mỹ, về đây khoảng 1 củ

login

Xe tải
Xe em đề có lúc hơi khó, dù đã thay ắc-quy và rửa chế, e muốn thay cả 4 cái bugi. Mua loại nào, ở đâu các cụ? Ga-ra gần nhà báo 70k/cái bugi denso.

Daibig

Xe hơi
Xe em đề có lúc hơi khó, dù đã thay ắc-quy và rửa chế, e muốn thay cả 4 cái bugi. Mua loại nào, ở đâu các cụ? Ga-ra gần nhà báo 70k/cái bugi denso.
Hình như cái dòng xe này thi thoảng có khi đề hơi lâu chút. Thường là khi chạy 1 đoạn ngắn, tắt máy vài chục phút là đề lại thấy khó nổ ngay. Không biết các xe khác sao?

Daibig

Xe hơi
Hi Bác,
DVD 2 din mua mới, thợ đấu dây thế nào mà dậm thắng là ngắt màn hình (tức chuyển sang chế độ cam lùi và hiện chữ BACK) vài giây? Nếu giữ chân phanh thì màn hình sẽ trở lại bình thường. Tức là Back cho 1 lần dậm thắng. Nhờ Bác cho tư vấn là thợ đấu sai dây ở đâu vậy?

Bộ này nó đấu vào công tắc cửa xe, tín hiệu thì có thể có các dạng tín hiệu sau

1. Lấy tìn hiệu +
2. Lấy tín hiệu -

để điều khiển việc cấp lệnh cho mô tơ lên kính

Đối với cấp lệnh trên nó lại chia làm 2 loại tín hiệu

1. Tín hiệu cấp 1 lần (kiểu bấm nút rồi thả ngay, )
2. Tín hiệu cấp thường xuyên (kiểu bấm giữ nút thì sẽ hoạt động, khi thả sẽ không hoạt động)

Cơ ché như thế nào thì sẽ do mình đấu điện

Nó cũng có 1 triết áp điều chỉnh tốc độ lên kính (nhanh / chậm)

Em mua bên mỹ, về đây khoảng 1 củ

wagon2004

Xe buýt
Đấy là bệnh xe cũ đấy trước lúc để đạp ga vài phát cho nó bơm xăng lên thay Bugi giá 70k là đúng rồi

login

Xe tải
Hình như cái dòng xe này thi thoảng có khi đề hơi lâu chút. Thường là khi chạy 1 đoạn ngắn, tắt máy vài chục phút là đề lại thấy khó nổ ngay. Không biết các xe khác sao?
Đúng đấy cụ ạ. Thường là sáng ra đề hơi khó, phải kéo le và đạp ga cho nổ k tải 1 -2 phút để nóng máy lên, k là sẽ chết máy. E đỗ xe 1 lúc lâu nguội máy ra đề là cũng thấy khó, dù làm đủ trò như đạp côn, đạp gas, kéo le. Nên e mới tính thay bugi.

Đấy là bệnh xe cũ đấy trước lúc để đạp ga vài phát cho nó bơm xăng lên thay Bugi giá 70k là đúng rồi
Bugi denso loại W16EP-U ở TT Denso 32 nguyễn công trứ bán giá 45k/cái. Mua về tự thay hoặc ra hàng chắc hết 50k. Ngta làm dịch vụ lấy 70k/cái thì thay 4 cái mất thêm 100k cũng được, cả công thay mà. Nhưng mà e sẽ tự đi mua về.

P/S: E hỏi loại cao cấp Iridium (IK16 hoặc IW16) ~230k/cái thì họ bảo lắp loại này k hợp với xe chạy chế. Mà cũng đắt quá nhỉ, thôi wagon là xe bình dân thì cứ xài hàng bình dân vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Hassler

Xe tải
Đúng đấy cụ ạ. Thường là sáng ra đề hơi khó, phải kéo le và đạp ga cho nổ k tải 1 -2 phút để nóng máy lên, k là sẽ chết máy. E đỗ xe 1 lúc lâu nguội máy ra đề là cũng thấy khó, dù làm đủ trò như đạp côn, đạp gas, kéo le. Nên e mới tính thay bugi.

Bugi denso loại W16EP-U ở TT Denso 32 nguyễn công trứ bán giá 45k/cái. Mua về tự thay hoặc ra hàng chắc hết 50k. Ngta làm dịch vụ lấy 70k/cái thì thay 4 cái mất thêm 100k cũng được, cả công thay mà. Nhưng mà e sẽ tự đi mua về.

P/S: E hỏi loại cao cấp Iridium (IK16 hoặc IW16) ~230k/cái thì họ bảo lắp loại này k hợp với xe chạy chế. Mà cũng đắt quá nhỉ, thôi wagon là xe bình dân thì cứ xài hàng bình dân vậy.
Xe e cg bị khó đề như thế, cũng chuẩn bị thay bugi, cụ thay trc đi e hóng xem thế nào nhá :P

sparkvan

Xe điện
Ko hẳn thế, cụ kiểm tra xem chứ e đi mấy ddowuf wagon, để cả tuần ra đề phát là được ngay, hoặc nếu những ngày đông giá rẻ hơi lạnh để lâu ko đi thì đạp chân ga 2-3p trước khi đề là ổn mà

minck

Xe container
"Chuyện ngày thường ở huyện". Xe chạy chế...Đang chạy, Buồng máy nóng...Tắt máy...Chế nóng xăng bốc hơi hết...Đề lại khó nổ là đúng...Muốn dễ nổ thì cứ để máy nguội hẳn thì búng 1 phát lại "Rên" ngay :D.
Còn trời lạnh Máy cũng lạnh. Sáng ra nếu ko kéo le thì cũng nổ ngay nhưng phải giữ chân ga...(Chả thế mà các nhà chế tạo đã nghiên cứu làm chế hoà khí bằng gốm để khắc phục hiện tượng trên)
Cụ nào ko muốn bị hiện tượng trên thì thay chế bằng bộ phận Phun xăng điện tử đa điểm @-)
Thường thì thế. Còn lại nguyên nhân khác nữa thì nhà chấu hổng bít ...

Chỉnh sửa cuối:

GIA DINH NHO

Xe điện
Ko hẳn thế, cụ kiểm tra xem chứ e đi mấy ddowuf wagon, để cả tuần ra đề phát là được ngay, hoặc nếu những ngày đông giá rẻ hơi lạnh để lâu ko đi thì đạp chân ga 2-3p trước khi đề là ổn mà
cụ này nói chuẩn này . xe cháu nát thế mà ko có kiểu đi rồi đề ko nổ . đã nổ là 1 phát nổ luôn .

cụ login nên đi kiểm tra lại máy tổng thể ( anyway )

Cụ Spackvan thay buri lâu chưa . từ ngày lấy xe em chưa kiểm tra phát nào vì toàn phát ăn luôn.

Có đợt để lâu mãi mới nổ xong rồi cứ vài hôm ko đi em đề phát thì ko bị lại nữa nên chưa đi kiểm tra

wagon2004

Xe buýt
"Chuyện ngày thường ở huyện". Xe chạy chế...Đang chạy, Buồng máy nóng...Tắt máy...Chế nóng xăng bốc hơi hết...Đề lại khó nổ là đúng...Muốn dễ nổ thì cứ để máy nguội hẳn thì búng 1 phát lại "Rên" ngay :D.
Còn trời lạnh Máy cũng lạnh. Sáng ra nếu ko kéo le thì cũng nổ ngay nhưng phải giữ chân ga...(Chả thế mà các nhà chế tạo đã nghiên cứu làm chế hoà khí bằng gốm để khắc phục hiện tượng trên)
Cụ nào ko muốn bị hiện tượng trên thì thay chế bằng bộ phận Phun xăng điện tử đa điểm @-)
Thường thì thế. Còn lại nguyên nhân khác nữa thì nhà chấu hổng bít ...
Chính xác 100% cụ ạ

wagon2004

Xe buýt

Cụ cứ cẩn thận quá xe Wagon là đời cũ Buzi cao cấp quá cũng không phải là hay lắm đâu , cụ cứ quá 2 gara Suzuki Quý Hạnh hoặc Việt Anh mua đồ chính hãng mà dùng yên tâm hơn nhiều

GIA DINH NHO

Xe điện
Cụ cứ cẩn thận quá xe Wagon là đời cũ Buzi cao cấp quá cũng không phải là hay lắm đâu , cụ cứ quá 2 gara Suzuki Quý Hạnh hoặc Việt Anh mua đồ chính hãng mà dùng yên tâm hơn nhiều
chuẩn cụ , cứ mỗi lần đi lôi xe ra lau lần, về đến nhà vác vòi rửa luôn là an tâm trên mọi nẻo đường >:)

GIA DINH NHO

Xe điện
Ai cũng có cái gường cho vợ 2 cụ nghỉ chân thì....
cháu đùa cho vui thôi . chứ xe cũ rồi ko nói hay dc

có gì khác khác phải kt ngay ko rôi cái này đẻ ra cái kia

đứng đường là đương nhiên ạ

GIA DINH NHO

Xe điện
xe cháu hôm nay đi tự dưng thấy có vẻ giật giật 8 cảm giác khi sang số đạp côn

ko biết có phải do hôm kia cho mượn xe ko

nhưng đi có vẻ thấy khang khác và máy nóng nhanh

cháu đi tầm 15 cây mở nắp capbo là sờ tay vào thấy nóng . ( kim đồng hồ nhiệt vẫn bình thường )

ko biết có vấn đề gì ko . cn cháu đi kt lại

Tinhlagi238

Xe hơi
Nhà mình ko cụ nào có ý định lên phun xăng điện tử cho wagon nhỉ.e thấy bên os họ độ cho asia roài đó

login

Xe tải
, e ra 32NCT mua bugi denso loại W16EP-U (jack 21) về lắp k vừa, phải loại K16 (jack 16) mới đúng, bọn bán hàng ngu thế, thông tin trên forum cũng k chính xác.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

daihatsuvn

Xe điện
login;17822381 nói:
Nó ko vừa chỗ nào hả Bác ? nguyên bản là W16EP-US chân 21 , nhưng e đã thay của Daihatsu K20PRU-11 chân 16 , nhà chế tạo khuyến cáo dùng loại bugi nóng , nhưng thôi mình dùng loại ngưỡng cửa của nóng và nguội vậy hehe

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Trạng thái
Thớt đang đóng