[Funland] Tắc cống rồi

sambui0909

Xe tải
Em hay dùng lọ hóa chất , nó khá mạnh. Đổ phát nó sủi cái ăn ngay, thông luôn. Trước em dùng loại bột, nhưng thấy chậm và không hiệu quả lắm. Cụ cần để em chụp ảnh gửi cho.

kiailovey

Xe tải
A

Opel Astra

Xe điện
vầng, thì e đang sợ cái đó, rửa bát e tầng 2, mấy hôm tết bị tắc, đành bê vào nhà vs rửa bát ở đó, nay e mua cái lò xo thông về làm thử xem vậy, chứ gí máy bơm xe vào k ăn thua, do đường ống nó thông nên không kín được,
Chịu khó đổ dầu mỡ thừa ra cống hay sọt rác thôi bác.
Như thế mới giữ được.

Nhà tôi làm vậy cả 5-6 năm nay, không tắc lại. Dùng giấy lau sạch rồi mới rửa.
Nhưng hôm rồi mở ra check, dù không tắc, vẫn rất nhiều cục mỡ bám dính quanh ống ruột gà dưới bồn rửa bát.

pm 2008

Xe tải
các cụ đổ hóa chất không ăn thua lắm đâu, em từng bị như vậy thợ bảo ống dài 3m mà trong toàn nước các ông đổ hóa chất vào nó loãng hết. Nhà em bị y chang như vậy, thợ dùng ống lò xo bằng sắt to cỡ ngón chân cái rồi dùng máy nén khí quay đánh tơi, nếu không được dùng máy nén khí loại lớn đưa vòi thẳng vào trong rồi xả. Em dính đợt Covid con cháu ở nhà đông, tối ngày mỳ tôm nhất là mỳ hàn quốc nhiều dầu mỡ nên bị đóng bánh mỡ từng cục màu trắng. Sau em cấm tiệt đổ nước mỳ tôm, dầu ăn thừa vào bồn rửa bát

tung1311 .

Xe điện
Trước khi tắc thì ống nhà cụ đã có hiện tượng thoát nước chậm chưa.
Nếu đã thoát chậm một thời gian thì khả năng là đoạn tắc dài chứ không phải chỉ tắc tại một điểm thôi đâu.
Nhà em lúc tắc đổ bột thông cống vào qua đêm thấy mỡ nổi váng lên đã tưởng thông nhưng vẫn tắc.
Hỳ hục thông các kiểu không ăn thua cuối cùng phải dỡ đoạn ống ruột gà ra thì thấy tắc cứng một đoạn dài 2-30cm nên bột thông tắc không ăn thua vì chỉ ngấm được vào đoạn đầu.
Đoạn tắc mỡ nó đóng thành cục như cục xà phòng luôn, có thông hay đổ bột, nước nóng cũng không ăn thua, chỉ có thay ống mới được thôi.
Rút kinh nghiệm thì sau đó ăn xong cứ phải vét sạch dầu mỡ, vụn thức ăn, tống cả vào đường ống thì lúc tắc cứng không có cách nào thông nổi đâu cụ.
Nhà cụ dùng bao năm thì bị ạ? Với dỡ ống thì phải dỡ bếp và đục cả tường ạ?

anhquan95

Xe hơi
gọi thợ, họ có cái bơm trục đứng, lực mạnh đến nỗi chú thợ ôm không chặt là trẹo tay....ục phát là ăn ngay
trước em thông cống có đi thuê cái bơm này về, nó gọi là bơm hoả tiễn. E thả vào cái xô 80l mà nó ục 1 phát 2 giây hút hết xô luôn :-o

thichlexus

Xe điện
Nhà cụ dùng bao năm thì bị ạ? Với dỡ ống thì phải dỡ bếp và đục cả tường ạ?
Nhà em trước tầm 1 năm là bị tắc ống chỗ bồn rửa bát vào mùa đông. Giờ dùng túi lọc rác và lau sạch mỡ, hạn chế vụn thức ăn khi rửa thì không tắc nữa.
Tắc ống là đoạn ống nằm ngang ngay dưới bồn rửa và đoạn ruột gà nối từ bồn xuống nên thay đơn giản cụ ạ

Vo_thuong

Xe điện
Vụ tắc cống này chắc chắn sẽ làm các cụ đau đầu thường xuyên vì liên quan đến thiết kế của đường thoát nước. Nhà nào làm đường thoát cực to thì yên tâm, còn làm bé thì sẽ rất hay bị tắc.
Em khi làm nhà ko để ý, để ông thợ (cũng là ng quen) tự ý làm thế nào thì làm, thế là vài năm sau phải trả giá luôn. Còn nhớ có hôm đi chơi, trời mưa to, khi về đến nhà thì một nhà đầy nước luôn => thì ra là ông ấy cho nước mái chảy luôn vào đường ống thoát của bếp và nó tắc nên trào ngược vào nhà. Hồi đó ở một mình lại chưa vợ con gì, nhớ là mất cả ngày mới dọn dẹp xong :).
Sau đó thì em tách đường thoát mái riêng nhưng cái khoản tắc ống từ chậu rửa lại bắt đầu diễn ra, thường xuyên, cứ vài ba năm hoặc có khi 1 năm/lần là nó tắc cứng. Đúng như các cụ mô tả là khi xoi ra sẽ có từng mảng như bánh xà phòng 72 của Liên Xô ngày trước (cái này thì các loại hóa chất chắc bó tay thôi). May hồi đó gọi được nhóm thợ quen, mỗi lần thông từ 300, về sau lên 400, 500k trọn gói, chưa bị lừa lần nào :).
Hiện tại thì em mua một cái lò xo, cứ 1-2 tháng là hai bố con mở ống ra thông - con thì giữ còn bố thì quay hehe. Ngặt nỗi lò xo chỉ dài 7m thôi nên chưa triệt để lắm, chắc phải mua thêm cái dây 10m nữa.
Còn khi rửa bát thì quán triệt cho cả nhà là lau sạch dầu mỡ trước khi cho đồ vào chậu cũng sẽ đỡ được rất nhiều (trộm vía 2-3 năm nay chưa phải gọi thợ).

Dungha

Xe điện
Đường ống thoát chậu rửa bát nó đã tắc kiểu vón cục trắng thì rất khoai. Trước nhà em nó đặc quánh như bánh xà phòng. Cứng như gạch bám đặc ống. Cuối cùng phải đào lên thay ống mới hết.

thichlexus

Xe điện
Lúc nào thấy bồn rửa bát bắt đầu có hiện tượng thoát nước chậm thì nên đổ dung dịch thông cống, nước nóng hoặc dùng lò xo thông luôn thì sẽ không tắc cứng vì lúc này còn làm vụn mỡ tan ra được.
Còn nếu đã để tắc cứng thì ngay cả đổ dung dịch thông cống cũng không ăn thua đâu vì mỡ đã đóng tảng có khi thành đoạn dài 20-30 cm trong ống rồi.

KimQuang8888

Xe hơi
nhà cháu mỗi lần tắc cũng loay hoay nửa ngày trời mới xong đc

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Do người sử dụng cả. Nhà em hệ thống thoát nước rất tốt, nhưng rác nhỏ như cơm, gạo.. em đổ vào cái rổ inox nhỏ, mỡ trong bát, nồi... Em lấy giấy vét cho vào thùng rác
chuẩn cụ ah
E quy định chị giúp việc nhà em lau mỡ với đồ dầu mỡ
Ko cần tiếc giấy ăn lau
Rác thừa đổ thùng
Mấy năm nay ko tắc
Chứ trước đấy tắc liên tục mệt lắm

tung1311 .

Xe điện
Nhà em trước tầm 1 năm là bị tắc ống chỗ bồn rửa bát vào mùa đông. Giờ dùng túi lọc rác và lau sạch mỡ, hạn chế vụn thức ăn khi rửa thì không tắc nữa.
Tắc ống là đoạn ống nằm ngang ngay dưới bồn rửa và đoạn ruột gà nối từ bồn xuống nên thay đơn giản cụ ạ
Thế hi vọng hà em ko sao, hơn 2 năm rồi. Có thế cái máy rửa bát nó xả ra nước nóng khi rửa nên có lẽ cũng đỡ hơn, ngoài ra lúc làm nhà em toàn chọn ống to, có điều độ nghiêng dốc hơi ít.

Opel Astra

Xe điện
Vụ tắc cống này chắc chắn sẽ làm các cụ đau đầu thường xuyên vì liên quan đến thiết kế của đường thoát nước. Nhà nào làm đường thoát cực to thì yên tâm, còn làm bé thì sẽ rất hay bị tắc.
Em khi làm nhà ko để ý, để ông thợ (cũng là ng quen) tự ý làm thế nào thì làm, thế là vài năm sau phải trả giá luôn. Còn nhớ có hôm đi chơi, trời mưa to, khi về đến nhà thì một nhà đầy nước luôn => thì ra là ông ấy cho nước mái chảy luôn vào đường ống thoát của bếp và nó tắc nên trào ngược vào nhà. Hồi đó ở một mình lại chưa vợ con gì, nhớ là mất cả ngày mới dọn dẹp xong :).
Sau đó thì em tách đường thoát mái riêng nhưng cái khoản tắc ống từ chậu rửa lại bắt đầu diễn ra, thường xuyên, cứ vài ba năm hoặc có khi 1 năm/lần là nó tắc cứng. Đúng như các cụ mô tả là khi xoi ra sẽ có từng mảng như bánh xà phòng 72 của Liên Xô ngày trước (cái này thì các loại hóa chất chắc bó tay thôi). May hồi đó gọi được nhóm thợ quen, mỗi lần thông từ 300, về sau lên 400, 500k trọn gói, chưa bị lừa lần nào :).
Hiện tại thì em mua một cái lò xo, cứ 1-2 tháng là hai bố con mở ống ra thông - con thì giữ còn bố thì quay hehe. Ngặt nỗi lò xo chỉ dài 7m thôi nên chưa triệt để lắm, chắc phải mua thêm cái dây 10m nữa.
Còn khi rửa bát thì quán triệt cho cả nhà là lau sạch dầu mỡ trước khi cho đồ vào chậu cũng sẽ đỡ được rất nhiều (trộm vía 2-3 năm nay chưa phải gọi thợ).
Kinh nhỉ, bác quay tay với tần suất 1-2 tháng/shot à? :P
Tôi thì cả năm mới làm.
Bù lại, rất kiên quyết việc lau sạch dầu mỡ trước khi rửa bát ạ.

Mà lò xo 7met là kinh rồi. Nhà tôi được có 2 mét thì phải.

Vo_thuong

Xe điện
Kinh nhỉ, bác quay tay với tần suất 1-2 tháng/shot à? :P
Tôi thì cả năm mới làm.
Bù lại, rất kiên quyết việc lau sạch dầu mỡ trước khi rửa bát ạ.

Mà lò xo 7met là kinh rồi. Nhà tôi được có 2 mét thì phải.
hehe, thi thoảng hai bố con quét dọn nhà cửa và lôi ra quay thôi cụ, nói 1-2 tháng cho nó hoành tráng nhưng năm chắc đôi ba lần :). Em có hai cái lò xo, 5m và 7m nhưng ko ăn thua, chắc phải mua thêm cái 10m nữa. Đường ống chắc phải đến 15m mới ra đến chỗ thoát lớn chung.

Han Riverside

Xe buýt
Mấy cụ cũng nên chú ý vệ sinh hố ga thoát sàn , đất cát lâu ngày làm đầy hố ga , nhất là ngay cái đoạn ống co chụp xuống hố ga chống hôi , lâu ngày đoạn đó bị rác cát váng mỡ nó làm bít ngay cái đoạn đó , nhiều lúc ống các cụ chưa tắc nhưng nó lại tắc ngày cái đoạn ống co chụp xuống nước hố ga để chống hôi . Mấy cụ sau này xây nhà thì nhớ 1 điều là nên làm hố ga thoát sàn ,1 là trước nhà , 2 là sau nhà , tuyệt đối không làm âm dưới sàn nhà .

Opel Astra

Xe điện
Mấy cụ cũng nên chú ý vệ sinh hố ga thoát sàn , đất cát lâu ngày làm đầy hố ga , nhất là ngay cái đoạn ống co chụp xuống hố ga chống hôi , lâu ngày đoạn đó bị rác cát váng mỡ nó làm bít ngay cái đoạn đó , nhiều lúc ống các cụ chưa tắc nhưng nó lại tắc ngày cái đoạn ống co chụp xuống nước hố ga để chống hôi . Mấy cụ sau này xây nhà thì nhớ 1 điều là nên làm hố ga thoát sàn ,1 là trước nhà , 2 là sau nhà , tuyệt đối không làm âm dưới sàn nhà .
Bác chuẩn, "tuyệt đối không làm âm dưới sàn nhà".
Để tôi chỉ đạo các cậu ấy.

Vậy, trước nhà là Sổ đỏ của phường; sau nhà là Sổ đỏ của địch, thì bác chỉ đạo đặt hố ga thoát sàn chỗ mô?

anphudong

Xe buýt
Chắc bác ấy ở đất dự án, khi xây dựng có sân trước sân sau tha hồ đặt hố ga các kiểu!

Han Riverside

Xe buýt
Bác chuẩn, "tuyệt đối không làm âm dưới sàn nhà".
Để tôi chỉ đạo các cậu ấy.

Vậy, trước nhà là Sổ đỏ của phường; sau nhà là Sổ đỏ của địch, thì bác chỉ đạo đặt hố ga thoát sàn chỗ mô?
Vâng , cơ bản em chỉ nói vậy , còn việc cụ xây như nào cho được thì đấy là cụ phải hỏi chính bản thân cụ :D

tieunhupha

Xe điện
Ở Hoàn Kiếm có thợ nào xử lý ngon vụ tắc cống này ko các cụ ơi. Ông bà nội nhà em vừa gọi sang xử lý mà em mới đổ lọ bột thông dở và mấy viên nén vào và đang chờ xem thế nào.