[Funland] Tác phẩm văn học nào cụ/ mợ tâm đắc nhất?

cadan

Xe container
Em cũng từng mua cuốn "Bốn lối vào nhà cười" cũng cười đau bụng, sau đó cho một người quen mượn chẳng thấy trả lại. Đến giờ nội dung các câu chuyện không nhớ nhưng vẫn nhớ mấy bài hát chế trong đó :D
- ở nhà quê mới ra, em ở nhà quê mới ra, nhìn que kem bốc hơi em tưởng que kem nó sôi ù ú ù u
- vâng tôi nhà quê, vâng tôi nhà quê, xin anh đừng chê, *** biết gì đâu
- hôm qua em đốt nhà, mẹ đánh em gần chết, hôm nay mẹ đi chơi, một mình em đốt tiếp;
- mẹ thịt ngan đi, mẹ thịt ngan đi, cho con xin đôi cánh mỡ màng, cho con xin một chiếc phao câu, cho con xin thêm nốt cái đầu, cho con xin cả cái mình ngan, mẹ thịt ngan đi mẹ thịt ngan đi :D
mấy bài này chăc ko phải Hồ Anh Thái nghĩ ra mà từ 40-50 năm trước đã phổ biếnkhăp Hanoi ạ

Bang lang

Xe điện
Em cũng có hai tập truyện ngắn của nữ nhà văn này. Thuở ấy em thích chị Huệ lắm vì viết văn hay mà lại còn rõ xinh nữa :D. NTTH có một vài truyện đã được dựng phim truyền hình khá ăn khách hồi đó như: Xin Hãy Tin Em, Của để dành.
P/s: nhà em luôn có sẵn tạp chí này của phụ huynh nên không phải mua ạ :)
À,! Nói ra mới nhớ, đợt đi họp phụ huynh ở trường, em có gặp một bác cũng già, bác phát biểu gãy gọn, súc tích, hùng hồn. Hiệu trưởng, hiệu phó ngồi im re vì bác còn mặc cả quân phục. Lúc họp xong em lân la ra bắt chuyện, hỏi ra mới biết Bác là nhà văn cũng trên Tạp chí VNQĐ, em ngưỡng mộ lắm mới hỏi: “ thế anh hôm nay đi họp cho cháu à?”. Em hỏi xong mới thấy mình ngu, chỉ muốn tự vả Một phát vào mồm.

Landscape2son

Xe tải
Sao em lại mong khôi phục lại báo giấy thế chứ. Đọc xong tờ nào hoặc chỗ nào hay thì lưu lại hoặc lấy bút hightlight.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Sao em lại mong khôi phục lại báo giấy thế chứ. Đọc xong tờ nào hoặc chỗ nào hay thì lưu lại hoặc lấy bút hightlight.
TRời ơ, giờ báo giấy vẫn nhiều mà :))
Bà nội nhà chị suốt ngày đọc báo giấy, vì có hàng xóm là nhà báo, chuyên cho xin báo cũ, báo nó tích trữ để tham khảo ấy :)

LaziCat

Xe container
À,! Nói ra mới nhớ, đợt đi họp phụ huynh ở trường, em có gặp một bác cũng già, bác phát biểu gãy gọn, súc tích, hùng hồn. Hiệu trưởng, hiệu phó ngồi im re vì bác còn mặc cả quân phục. Lúc họp xong em lân la ra bắt chuyện, hỏi ra mới biết Bác là nhà văn cũng trên Tạp chí VNQĐ, em ngưỡng mộ lắm mới hỏi: “ thế anh hôm nay đi họp cho cháu à?”. Em hỏi xong mới thấy mình ngu, chỉ muốn tự vả Một phát vào mồm.
Haha... "Tai nạn" đáng yêu mà mợ. Em từng được vào trụ sở của VNQĐ ở phố Lý Nam Đế và có duyên gặp bác Trần Đăng Khoa. Èo ơi, lần đầu tiên em "vỡ mộng", cứ tưởng bác ấy thơ hay, văn giỏi thì cũng đẹp zai cơ ai ngờ đâu đâu là một ông chú bếu bếu lùn lùn :)).

Bang lang

Xe điện
Haha... "Tai nạn" đáng yêu mà mợ. Em từng được vào trụ sở của VNQĐ ở phố Lý Nam Đế và có duyên gặp bác Trần Đăng Khoa. Èo ơi, lần đầu tiên em "vỡ mộng", cứ tưởng bác ấy thơ hay, văn giỏi thì cũng đẹp zai cơ ai ngờ đâu đâu là một ông chú bếu bếu lùn lùn :)).
Ôi em biết Trần Đăng Khoa từ lâu rồi, giọng còn mai mái ý:). Trần Đăng Khoa em thich Góc Sân và Khoảng Trời thôi.

Landscape2son

Xe tải
Riêng nhà văn, nhà thơ nếu chưa gặp ngoài đời thực thì mợ cứ trừ đi già nửa so với hình dung của mình nhé. Em xin lỗi phải thốt ra nhận xét tệ hại này nhưng quả thực em đã bị hớ nhiều rồi ạ.

Landscape2son

Xe tải
TRời ơ, giờ báo giấy vẫn nhiều mà :))
Bà nội nhà chị suốt ngày đọc báo giấy, vì có hàng xóm là nhà báo, chuyên cho xin báo cũ, báo nó tích trữ để tham khảo ấy :)
Ý em là báo điện tử giờ lấn át báo giấy nên mình bị sao nhãng, ko còn để ý đến các sạp báo giờ còn những loại nào nữa. May ra có Hà Nội Mới, Nhân Dân, Lao động...Mà mấy báo này đọc chỉ cốt để ngủ cho dễ thôi. Hihi

LaziCat

Xe container
Ôi em biết Trần Đăng Khoa từ lâu rồi, giọng còn mai mái ý:). Trần Đăng Khoa em thich Góc Sân và Khoảng Trời thôi.
Em không thích thơ thẩn mấy nhưng bác í quá nổi tiếng nên không thể không biết :D.
P/s: tiếp theo mạch về tạp chí VNQĐ, ở trên em có nhắc tới nhà văn Y Ban, tự dưng em nhớ ra truyện Đàn Bà Xấu Thì Không Có Quà của chị này cũng khá hay.

Bang lang

Xe điện
Em không thích thơ thẩn mấy nhưng bác í quá nổi tiếng nên không thể không biết :D.
P/s: tiếp theo mạch về tạp chí VNQĐ, ở trên em có nhắc tới nhà văn Y Ban, tự dưng em nhớ ra truyện Đàn Bà Xấu Thì Không Có Quà của chị này cũng khá hay.
Em nghe tên quen quen, nhưng mà cái tiêu đề truyện có vẻ giống Trang Hạ nhỉ! Em ko thích Trang Hạ. Truyện hài ko mợ để em gúc.

LaziCat

Xe container
Riêng nhà văn, nhà thơ nếu chưa gặp ngoài đời thực thì mợ cứ trừ đi già nửa so với hình dung của mình nhé. Em xin lỗi phải thốt ra nhận xét tệ hại này nhưng quả thực em đã bị hớ nhiều rồi ạ.
Uầy, hồi đó còn mơ mộng nên hay tưởng tượng tác giả ngoài đời cũng đẹp như thơ văn của họ :)). Xưa trên báo HHT em nhớ có tác giả Bình Nguyên Trang khá nổi tiếng cơ, thơ + văn của bạn ấy rất nhẹ nhàng, dịu dàng, mơ màng... Em cứ hình dung bạn ấy là một cô gái mảnh mai, xinh xắn kiểu nàng thơ đậm chất như thơ của bạn ấy cho đến khi vô tình va vào nhau ở HV Báo Chí mới thấy thơ thì vẫn chỉ là thơ thôi :x

Chỉnh sửa cuối:

cokimi

Xe điện
Nghe như mô tả các ofer thần thánh thế nhỉ :D

LaziCat

Xe container
Em nghe tên quen quen, nhưng mà cái tiêu đề truyện có vẻ giống Trang Hạ nhỉ! Em ko thích Trang Hạ. Truyện hài ko mợ để em gúc.
Không, văn Y Ban cũng thuộc diện táo bạo so với thời ấy nhưng không thô cứng, cục cằn như văn Trang Hạ. Em có đọc một ít của Trang Hạ và thấy không hợp gu.

LaziCat

Xe container

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ý em là báo điện tử giờ lấn át báo giấy nên mình bị sao nhãng, ko còn để ý đến các sạp báo giờ còn những loại nào nữa. May ra có Hà Nội Mới, Nhân Dân, Lao động...Mà mấy báo này đọc chỉ cốt để ngủ cho dễ thôi. Hihi
=))
nhiều khi chỉ cần ngủ cho ngon thôi

hoaoaihuong

Xe buýt
Em cũng có hai tập truyện ngắn của nữ nhà văn này. Thuở ấy em thích chị Huệ lắm vì viết văn hay mà lại còn rõ xinh nữa :D. NTTH có một vài truyện đã được dựng phim truyền hình khá ăn khách hồi đó như: Xin Hãy Tin Em, Của để dành.
P/s: nhà em luôn có sẵn tạp chí này của phụ huynh nên không phải mua ạ :)
Truyện của chị Huệ viết rất chắc, câu cú, từ ngữ cho đến cốt truyện tròn trịa, mạch lạc, chặt chẽ, đắt giá …. đúng là con nhà nòi! Nhưng em lại không hợp lắm vì cảm nhận nó … kịch quá, thiếu tự nhiên hay phá cách như khi đọc truyện của người khác. Hình như chị này đang công việc biên tập thì phải, lâu rồi em không được đọc truyện mới của chị. Em đồng ý với cụ, chị ấy xinh thật! :) .

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe container
Truyện của chị Huệ viết rất chắc, câu cú, từ ngữ cho đến cốt truyện tròn trịa, mạch lạc, chặt chẽ, đắt giá …. đúng là con nhà nòi! Nhưng em lại không hợp lắm vì cảm nhận nó … kịch quá, thiếu tự nhiên hay phá cách như khi đọc truyện của người khác. Hình như chị này đang công việc biên tập thì phải, lâu rồi em không được đọc truyện mới của chị. Em đồng ý với cụ, chị ấy xinh thật! :) .
Trong số các nhà văn nữ đương đại thì em thấy văn NTTHuệ và Y Ban khá ok. Mợ đã đọc Y Ban chưa? Em khá ấn tượng với tập truyện ngắn "Sống ở đời biết khi nào ta khôn" của nữ tác giả này. Cuối những năm 9x, đầu 2k văn Y Ban được liệt vào hàng táo bạo vì những truyện ngắn mang tính chất thời sự, cởi mở và có tác phẩm "I am đàn bà" bị thu hồi gây nhiều tranh cãi.