[Funland] Tai nạn lao động tại nhà máy xi măng tỉnh Yên Bái

linh 7

Xe tải
cái đấy là inching, nó quay rất rất chậm và chính xác luôn ấy ạ
Theo em biết thì các máy lớn có thiết kế kèm động cơ phụ để quay lồng máy với tốc độ rất chậm dùng trong trường hợp sửa chữa. Còn máy bị xảy ra tai nạn không biết có động cơ phụ này không.

linh 7

Xe tải
Không cụ ! Thay đồng bộ 1 phía xong
Đánh dấu phía ngoài , cho công nhân ra hết
Chạy chế độ inching , trong hệ thống tùy máy có cái này , đưa về chế độ , nhấp nhả , và sử dụng hệ thống phanh để điều chỉnh sau đó đưa đúng vị trí và lại lập lại quy trình !
Cái này chỉ nhân viên điều hành có qua đào tạo mới làm được và được làm !
Không có chuyện ai cũng vào đó mà bấm bấm được
Ở đây nếu đúng là thế thì ....toang , em không bàn nữa
chỗ em phải cắm chìa khóa vào ms mở được máy chạy, dù là đã cấp điện và khởi động trên phần mềm, giống như phóng tên lửa hột nhãn ấy

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
chỗ em phải cắm chìa khóa vào ms mở được máy chạy, dù là đã cấp điện và khởi động trên phần mềm, giống như phóng tên lửa hột nhãn ấy
Lỗi này là của ông trưởng ca sản xuất đầu tiên. Máy dừng sửa chữa, trưởng ca có trách nhiệm giám sát từ lúc dừng đến lúc đưa vào vận hành trở lại. Ngoài ra đã giao cho tổ sửa chữa nên ông phụ trách cơ điện cũng chịu trách nhiệm lớn.

linh 7

Xe tải
Lỗi này là của ông trưởng ca sản xuất đầu tiên. Máy dừng sửa chữa, trưởng ca có trách nhiệm giám sát từ lúc dừng đến lúc đưa vào vận hành trở lại. Ngoài ra đã giao cho tổ sửa chữa nên ông phụ trách cơ điện cũng chịu trách nhiệm lớn.
cái quy trách nhiệm như vậy cũng chưa hoàn toàn chính xác, nếu như có bộ phận cô lập và cấp phép làm việc, họ bỏ qua thì hoặc cô lập ẩu thì lỗi chính của cô lập và cấp phép, còn nếu ra lệnh tiến hành cho làm kiểu này thì từ an toàn cho đến trưởng ca, giám sát, giám đốc, quản đốc, bảo trì là đi hết

linh 7

Xe tải

2 ông thần nhà em sáng nay đây , không mũ bảo hiểm , không dây đai an toàn lao lên tháo máy trên nóc máy cao 4 m
em gọi xuống ,
một là ăn mặc bảo hộ ,mũ mãng , dây đai an toàn đàng hoàng vào rồi lên làm !
2 - về nhà ngay lập tức !
sau vụ tai nạn này khối ông ăn cơm nhà nước , và các ban ngành sẽ kiểm tra kiểm bố ác liệt
vậy mà mấy đứa này theo em bao năm , nói sa sả như nước đổ đầu vịt - chán
chỗ em hôm trc dừng bảo dưỡng nhà máy, có 2 ông của nhà thầu vào sửa chữa khu vực bơm axit.
ko áo mũ bảo hộ( loại chuyên dùng chống axit) không giấy phép làm việc, em đi ra thấy đang hí hoáy em dừng lại, gọi cô lập vs an toàn ra, bị lập biên bản, 1 ông bỏ về nhà luôn, còn lại có 1 ông, e bảo là các ông làm như này ngày giỏi được mấy trăm nhưng cái đường ống axit này có áp lực, nó xì 1 phát là chết ng như chơi,
sau quả ấy nguyên 1 team permit ăn kỷ luật vì không chỉ rõ phạm vi công việc và chưa cấp phép làm việc, cô lập xong mà đã đưa ng ra khu vực rồi,

Tolia_82

Xe hơi
Ối - sao bác chú ý đến cụ Linh 7 nhiều thế
Không vodka được cụ nữa , em rep , kính cụ 1 ly !

vim732000

Xe buýt
Qua em sửa điện, ra đóng automat ngoài cột chung , vào nhà nghĩ ko an tâm, sợ ông nào ngang qua lại gạt phát thì toi. Em cầm hẳn khóa ra khóa lại đút hẳn chìa vào túi.
Vẫn chưa an toàn nhá. Hạ át rồi phải cử 1 ông ngồi chân cột canh cho đến lúc sửa chữa xong xuôi.
Hồi xưa mới mua nhà, có cái bếp gas nó đã tháo ra khỏi đường ống , vì là nhà do bank quản lý, không có người ở nên đã cắt gas , mình gắn bếp gas vào rồi kêu nó mở gas , nó tới xem , không mở , lý do mày không có licence gas , nên không mở, mình tháo ra , rồi lại gọi, tao không xài bếp gas tao xài điện, mày phải mở cho tao xài bình nóng, máy heat, máy xấy , vì mấy máy này còn nguyên trạng nên nó mở , xong xuôi mình gắn bếp gas vào lại , chỉ cần vặn Cái dây vào thôi là xong , khó vậy đó
Cái này chỉ có mấy ông "đẻ ở VN" mới nghĩ ra chứ đẻ ở nước khác chắc chịu.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hồ Thác Bà hiện nay dừng khai thác đá rồi từ ngày cụ Kh lên làm tư lệnh ngành rồi cụ.
Hồ đẹp như thế này mà cho khai thác đá thì không còn lời nào để nói nữa.
Có nói ở bên nọ bên kia làm du lịch với bảo tồn thiên nhiên tốt thì lại có bọn nhảy vào chửi bới kiểu tự nhục với ôm để chết đói à.

xe đạp Japan

Xì hơi lốp
Có nói ở bên nọ bên kia làm du lịch với bảo tồn thiên nhiên tốt thì lại có bọn nhảy vào chửi bới kiểu tự nhục với ôm để chết đói à.
Vì kinh tế thôi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
y như anh nghiện nhỉ. không chôm được gì ở ngoài thì rỡ nhà đem bán. lấy tiền chơi .

beomap2

Xe container
Không được cụ à !
Nhìn vậy , nhưng 20 tấn bi đâu có dễ quay thế ạ , người phải ra hết , bất kể thế nào , đứng lệch thế nào được ạ !
Thay tấm lót phải cho hết bi ra chứ

cutic

Xe buýt
Nhưng em không hiểu sao mà conan lại biết và đến hiện trường ngay lập tức được cụ nhỉ? Chả lẽ công nhân ở đó gọi báo conan? Hay công ty tự gọi báo? Mà tâm lý chung thì ai cũng thừa hiểu đây là tai nạn nên lẽ thường là gọi cấp cứu thôi chứ gọi conan làm gì nhỉ?
Cụ lại chưa hiểu rồi, luật noa quy định cả đấy chứ không phải thích thì báo không thích thì thôi đâu. Báo đủ luôn sở LĐ TBXH, Chính quyền, công an,..

datinh

Xe container
Cụ lại chưa hiểu rồi, luật noa quy định cả đấy chứ không phải thích thì báo không thích thì thôi đâu. Báo đủ luôn sở LĐ TBXH, Chính quyền, công an,..
trường hợp này lấy giấy chứng tử không rõ bv cấp hay ca cấp hở các sếp.

Hự.

Xe điện
Hồi xưa mới mua nhà, có cái bếp gas nó đã tháo ra khỏi đường ống , vì là nhà do bank quản lý, không có người ở nên đã cắt gas , mình gắn bếp gas vào rồi kêu nó mở gas , nó tới xem , không mở , lý do mày không có licence gas , nên không mở, mình tháo ra , rồi lại gọi, tao không xài bếp gas tao xài điện, mày phải mở cho tao xài bình nóng, máy heat, máy xấy , vì mấy máy này còn nguyên trạng nên nó mở , xong xuôi mình gắn bếp gas vào lại , chỉ cần vặn Cái dây vào thôi là xong , khó vậy đó
Nó quy định máy móc thế là có lý do của nó đấy, dù hàng chục nghìn lần là thừa. Hơn nữa rộng hơn, thì nó còn giúp duy trì 1 nguyên tắc vận hành xã hội là "quy định an toàn ko có ngoại lệ, ko phụ thuộc đơn lẻ từng người, từng trường hợp".

Em thấy người Việt mình ở nước ngoài hay vận dụng linh hoạt để "tiện" cho cá nhân, thậm chí còn có cảm giác tự hào vì "qua mặt" được quy định của bọn Tây máy móc.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Nhất quả máy cắt của các bác ấy chả bao giờ có nắp che. Bảo lắp vào cho an toàn thì kêu vướng, mới tao làm mãi có sao đâu.
Thế cụ cho em hỏi với loại máy cắt cỏ thì có biện pháp an toàn lao động nào ko? Em thỉnh thoảng đi đường thấy công nhân cứ lia cái máy cắt cỏ ngay sát lề đường mà hãi, em cứ tưởng tượng nó có vấn đề gì đó làm văng lưỡi cưa ra rồi chém vào người tham gia giao thông mà hãi. Mà cái cảnh công nhân cầm máy cắt cỏ lia ngay sát lề đường kiểu này em thấy diễn ra bao nhiêu lâu rồi, chắc nhiều cụ đi đường cũng để ý thấy.

Opel Astra

Xe điện
Thế cụ cho em hỏi với loại máy cắt cỏ thì có biện pháp an toàn lao động nào ko? Em thỉnh thoảng đi đường thấy công nhân cứ lia cái máy cắt cỏ ngay sát lề đường mà hãi, em cứ tưởng tượng nó có vấn đề gì đó làm văng lưỡi cưa ra rồi chém vào người tham gia giao thông mà hãi. Mà cái cảnh công nhân cầm máy cắt cỏ lia ngay sát lề đường kiểu này em thấy diễn ra bao nhiêu lâu rồi, chắc nhiều cụ đi đường cũng để ý thấy.
Tôi suốt ngày chạy trong công viên, gặp suốt mà bác.
Cái lưỡi cắt ấy nó không sắc, thậm chí cùn; và tốc độ trông thế thôi, không lớn như mình nghĩ, bác ạ.
Nó lẽ ra còn có cả vỏ bọc để bảo vệ chính người sử dụng, nhưng các ảnh toàn vứt đi đâu hết rồi.

xe đạp Japan

Xì hơi lốp
Vậy là một trong các nhà máy nghiền xi măng lâu đời và nghiền bột đá CaC03 lớn, hiện đại ở Yên Bái vẫn phải dừng mọi hoạt động sản xuất cho đến hôm nay. :(