Tai nạn thường xảy ra vào lúc nào và khi tai nạn xảy ra

mr_quang

Xe hơi
toyotablack nói:
hôm qua, tôi đi phan thiết về. Tới đoạn ngã tư võ văn ngân thủ đức, tôi vừa đạp phanh thì nghe bình một tiếng. Ngó lại thì thấy một chú premacy đằng sau tôi, do đạp thắng gấp nên bị một chú đằng sau tông phải. Theo kinh nghiệm của tôi, do kẹt ở suối tiên, nên khi qua đoạn này, các bác tài núp đít dữ lắm nên các xe húc đít nhau rất nhiều. Các bác chú ý nhé. Lần trước tôi đi vũng tàu về,cũng thấy 4 chú húc nhau ở đây. Gì thì gì, chứ tới đây tôi áp dụng nguyên tắc an toàn, không chạy sát đít anh trước (khoảng cách 10m là tốt thiểu). Hôm rồi, có anh bạn cho tôi sổ tay lái xe (cứ đếm 1001 rồi 1002 để xác định khoảng cách 2 giây với xe trước). Tôi thấy rất hữu ích
Thế vụ đó xử lý thế nào bác, do bác phanh mà bác Pre bị húc đít thì bác có bị liên đới ko nhẩy?

Raubac

Xe tăng
Lại có thêm một nguy cơ nữa đây!
Nghe nhạc nhanh rất nguy hiểm trong khi lái xe

Nếu bạn là fan của các loại nhạc rap, rock hay những loại nhạc có tiết tấu nhanh, hãy kiềm chế sở thích của mình khi đang lái ôtô. Vì theo các nhà khoa học Israel, âm nhạc dồn dập, gấp gáp sẽ làm tài xế không ý thức được tốc độ xe, và gây tai nạn nhiều gấp đôi so với khi họ nghe nhạc nhẹ hoặc không nghe gì cả.

Warren Brodsky tại Đại học Ben-Gurion ở Beer-Sheva đã nghiên cứu ảnh hưởng của tiết tấu các bản nhạc lên động tác của tài xế. Trong nghiên cứu, 28 sinh viên (tất cả đều đã có 7 năm kinh nghiệm lái xe) được nghe những loại nhạc khác nhau với âm lượng cao. Tiếp đó, người ta theo dõi các sinh viên này khi họ sử dụng một tay lái mô phỏng, lái dọc theo những con đường ảo của Chicago, đồng thời nghe nhiều đoạn nhạc khác nhau, hoặc không nghe gì cả.

Tỷ lệ vượt đèn đỏ. So sánh khi tài xế nghe các loại nhạc với tiết tấu mạnh dần. Click vào hình để nhìn rõ hơn.
Các loại nhạc thí nghiệm rất đa dạng, từ những bản ballad của George Benson tới nhạc nhảy trong các câu lạc bộ. Tiết tấu của chúng thay đổi từ chậm (60 nhịp mỗi phút), lên tới nhanh và dồn dập (120 nhịp/phút hoặc hơn). Kết quả: Những lái xe nghe nhạc nhanh vượt đèn đỏ nhiều gấp hai lần so với những người không nghe chút nào. Họ cũng bị tai nạn nhiều gấp đôi so với khi nghe nhạc chậm hoặc với nhịp vừa phải. Đồng thời, nhịp tim của những người lái xe nghe nhạc (bất kỳ loại nào) đều biến động ít hơn so với không nghe gì cả.

Theo ông Brodsk, điều này chứng tỏ rằng tất cả các loại nhạc đều làm phân tán tư tưởng của tài xế và khiến họ ít nhiều mất cảnh giác. Lời khuyên của ông là hãy chọn những giai điệu chậm hoặc vặn nhỏ volume đến mức nó không thể làm xao lãng sự chú ý của bạn.

(theo BBC)

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Em thì lại cho là tai nạn dễ xảy ra vào lúc mình mất tập trung nhất.

Raubac

Xe tăng
mondeo2.5 nói:
Em thì lại cho là tai nạn dễ xảy ra vào lúc mình mất tập trung nhất.
Có rất nhiều lý do để mất tập chung chứ bác!
- Một cô gái đẹp, mặc váy ngắn đi trên vỉa hè;
- Một vụ cãi nhau bên vệ đường;
- Một chiếc Maybach 62 đang đi chiều ngược lại :D
- Cậu "quý tử" hiếu động, thấy cái gì cũng bấm khiến bố nó mất tập chung.
- Bản nhạc hay, vừa nghe vừa phải "ngất ngây con gà tây" mới đã :D
- Còn nhiều lắm...phần các bác :P

Lái Xe Cẩu

Xe máy
- Bản nhạc hay, vừa nghe vừa phải "ngất ngây con gà tây" mới đã
Bác này nói thế mà thiêng wá.

Ngày hôm qua đây này, trên đường Pháp Vân đấy, chú lái xe mới tậu được quả dàn xịn , chắc là chơi nhạc bốc quá đến khi tỉnh được thì tí toi mạng lun.
LXC

henry tran

Xe buýt
Khiếp quá! bị ở đoạn nào trên pháp vân hở bác LXC? thương vong thế nào hả bác?:^)

henry tran

Xe buýt
chiều nay lúc 15h chạy qua cầu vượt Vọng iem thấy 1 bác Lac biển 29U bị mui trần 2 bánh đâm toác đít; vỡ kính sau (chắc bác lái mui trần lao đầu vào) tiếc là không chụp được ảnh pót lên để các bác xem. Không biết có thương vong gì không? iem thấy vỏ lac mỏng thật! mui trần chỉ cong vành mà đít Lac thấy te tua! :^)

toyotablack

Xe đạp
hi, hôm chú pre bị hút đít thì lao ra mở cửa và gư gư với bác đằng sau. còn tui thi chạy tiếp, liên thế nào được. Bác cũng thấy ngay như khi đền, thì sau đền trước, rồi sau nữa đền sau. chú sau cùng lãnh đủ.

Huỳnh Bảo

Xe hơi
Các bác giải thích thêm dùm tôi về nguyên tắc đếm số 1001 - 1002 nhé ! thanksssssssssssssssss

hanhte

Xe đạp
Thế này thì gay thật, em toàn thích nghe nhạc rock, jazz. May mà chưa bao giờ vượt đèn đỏ, em luôn ý thức rằng mình không được lái xe theo nhạc :^)

Lái Xe Cẩu

Xe máy
Thế này thì gay thật, em toàn thích nghe nhạc rock, jazz. May mà chưa bao giờ vượt đèn đỏ, em luôn ý thức rằng mình không được lái xe theo nhạc
Lại đây là 1 trường hợp do nghe nhạc quá mạnh, mạnh đến mức ... được nhấc bổng lên và bay xa gần 40m đến khi hạ cánh một lúc mới sực tỉnh vì sặc nước. :'( :'( :'(

Raubac

Xe tăng
Kinh quá, vụ này có phải ở Ngọc Hồi không bác LXC?
Thương vong thế nào?
Các bác có SUB to chú ý nha!

Land

Xe tăng
Kinh, cứ như đã bóng ấy, thế các thuỷ thủ có sao không bác ?

vietlink

Xe tải
@ xecuuhoa: AREO SPACE cũng có dây an toàn đó bác. Bác xem nhà xe có vòng xuống dưới gầm ghế không? còn nếu không chắc chắn là họ tháo ra mất rồi. Tiêu chuẩn xe Châu Âu là 100% ghế có dây an toàn mà.

Risk_0_Em

Đi bộ
TungRau nói:
Nhân bài của bác Huỳnh, các bác cho em xin hỏi luôn trường hợp này để sau này nếu có gặp phải mà còn biết đường xử lý :
Với giả định là xe lưu thông đều có bảo hiểm hai chiều
1. Xe mình húc đít người khác ( mình gọi bảo hiểm ??? ... giữ nguyên hiện trường .... )
2. Xe khác húc xe mình ( bắt nó đền tiền ??? .. đấm nó vài phát :) )

Cám ơn các bác nhiều, em chưa gặp trường hợp trên bao giờ nên suy nghĩ hoài :)
1. Xe bác húc đít xe khác (nó bắt bác đền tiền, đấm cho bác vài phát :)) )
2. Xe khác húc xe bác (nó đòi giữ nguyên hiện trường và gọi bảo hiểm)
hehe, lúc đó bảo hiểm ra hiện trường (tất nhiên là em ra phục vụ bác rùi, hehe)

anhbq

Xe tải
Awake nói:
khách VN lên xe chẳng ai chịu đeo dây an toàn cả. nhiều lúc đi với người khác tôi cứ cảm thấy lạc lõng vì chỉ có mỗi mình đeo dây an toàn.
Thế mà em lại nghĩ mình đeo vào bác ấy lại bảo mình hâm, gàn, dở, sợ chết...

CSGTHN

Xe tải
Em chẳng dám nghĩ đến những tình huống như vậy.

vctv

Xe buýt

Mr.Nup

Xe hơi
Có trường hợp xe khách County của Trường Hải lắp, tông trực diện xe tải khác đi ngược chiều, tại Ninh Giang, Hải Dương, toàn bộ ghế ngồi của hành khách (sx tại VN) đổ rạp về đằng trước. Hậu quả, hơn một nửa số hành khách (khoảng 30 người) sau đó đi bằng nạng. May mà không ai lên bàn thờ cả. Theo em trong tình huống này, có đeo dây an toàn hay không, không quan trọng hi hi...