[TNGT] Tai nạn trên đường Trường Chinh em làm vậy đúng hay sai?

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đề cập đến vấn đề nhanh chậm: tôi thực sự không hiểu người ta cứ muốn chèn/vượt nhau vài giây/phút trên đường HN này vốn dĩ đã đông sẵn để làm gì nhỉ. Phải chăng vì sĩ diện, phải chăng vì văn hóa kém, ý thức hay phải chăng vì oai phong hão - tất cả những cái này chúng ta có làm thì chúng ta vẫn thua người nước ngoài, họ luôn nhường đường nhau một cách đúng luật và lịch sự.

Bài học đó, đắt giá lắm vì cái tội muốn hơn nhau vài giây/phút ngoài đường đó. Mr Ỉn ghi nhớ và cũng là bài học cho tất cả chúng ta.
Nếu ai cũng hiểu và làm được như cụ thì tình hình TNGT chắc chắn được kéo giảm đáng kể.
Theo nhà cháu thấy thực tế,việc đào tạo trong trường lái chưa chú ý đào tạo kỹ năng nhường đường khi quay đầu,khi qua ngã 3,ngã 4 hoặc từ đường phụ qua chính.

luclo233

Xe buýt
Nếu bị phát hiện, bác vẫn liên đới cái tội không đưa người bị thương đi cấp cứu:^)

kochino

Xe tăng
:^) bác thì bác không sai đâu , nhưng chắc chắn bác đang rất áy náy nên mới lên đây post bài phải không ạ , lúc đó bác nên gọi xe cấp cứu , rồi ghi biển số xe ỉn , nếu có thể bác cũng nên chủ động làm chứng cho người ta vì bác nhìn rõ nhất mà , tuy nhiên nói thì nói thế chứ vào trường hợp đấy cũng ít ai bình tĩnh được , h về rồi nghĩ lại mới thấy nhiều cái đúng mà cũng không đúng, cám ơn bác đã post bài lên đây , để nếu có ai gặp trường hợp tương tự thì biết cách mà sử lý :)

PhanhGap

Xe điện
4b Quay đầu xe k ở nơi được phép là sai hêt, 2b đi trong tp tốc độ 60km/h cũng sai luôn. Nói chung là biết luật là tốt nhất, khi đang làm sai thì nên chấp nhận hên xui.
E kể chuyện này nhé, hôm qua khi đang xi nhan rẽ trái ở ngã 4(bánh bên trái E sát vạch liền giữa đường), E nhường đường cho xe khác đi cho thoáng nên dừng lại, xi nhan vẫn bật, 1 thằng ranh 2b, trông mặt mũi khôi ngô, đèo theo 1 e ngời iu cũng đẹp, thế mà lại đi vượt trái E. Lại còn nhìn nhìn, suýt nữa nó táng phải bà già đi dắt xe đạp. Đúng là thằng ngu, đã léo bít luật lại còn ống dòm. May mà nó và cô bạn gái trông cũng con nhà tử tế nên E K chửi là hãm tài đấy. (nếu nó biêt luật thì đã vượt bên phải rồi và k bao giờ nhìn nhìn ra vẻ mình văn minh đâu):77:

Đậu đại ka

Xe buýt
Vâng E cũng nghĩ như cụ, nhưng nghĩ hộ Bác chủ là nếu gọi về sau ai đó timd làm nhân chứng thì sao nhỉ ?
Chuẩn cụ ợ, nhưng nếu sợ phiền hà thì tốt nhất cũng cứ im đi, không sau có vụ gì trên đường mà xxx không có nhân chứng thì lại vào đây lùng khéo thể nào cũng có 1, 2 ofer nhà mình ra làm chứng đới. Cụ nào mà cần tìm nhân chứng vụ Trường Chinh này thì có cụ chủ thớt rồi nhớ.

hp30s3704

Xe buýt
Kể ra lúc đó cụ đủ tỉnh táo thì có thể cụ đi quá lên một đoạn dừng xe đi bộ lại xem tình hình thế nào thì nó đỡ áy náy .:^)

vudinhquang

Xe container
theo em thì bác té về ngay la phải.nhưng phải chụp lại biển số xe,hoặc ghi lại.sau đó khi về bãi ôt thì nên quay lại bằng xe máy xem thế nao

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Tối qua trên đường đi Phú Thọ về vào khoảng 11h khuya xe em chạy hường Ngã tư Sở về NTVọng. Đang bon bon đến cổng Không Quân thì có một bác innova màu bạc đi từ NTVọng về NTSở quay đầu. Lẽ ra lúc đó bác nhường em tí thì không sao nhưng bác ý đang vội hay sao mà cướp đường của em. Cậu lái xe từ từ phanh lại nhường bác quay đầu bỗng từ đâu một chú đi xe máy với tốc độ khoảng gần 60Km/h phi cùng chiều với em, do khuất tầm nhìn là xe em nên khi ỈN quay được nửa thân xe thì chú XM táng rầm ngay vào ngang hông ỈN. XM văng ra sát xe em còn người thì chui vào bánh sau xe ỈN. Một nửa đầu trong gầm xe nửa chân thò ra ngoài. Lúc đó xe ỉn chỉ đi với tốc độ 15Km/h nhưng cũng nghiến và kéo lê chú xe máy tại bánh sau bên phụ khoảng 3m theo góc vuông hướng đi vào cổng không quân mới dừng lại đc. Em ngồi bên phụ nhìn sang thì thấy chân chú xe máy giãy gãy liên tục 3 giây thì ngừng hẳn. Em hoảng quá bảo chú LX chạy thẳng không dám ở lại xem và có ý kiến gì khác. Các bác thấy em làm thế đúng hay sai, các bác thông cảm lúc đó em hoảng quá mà nghĩ cũng may XM không văng vào đầu xe mình nếu không thì oan gia. Cầu mong chú xe máy kia tai qua nạn khỏi, Bác ỈN thì rút ra một bài học nên đi đúng luật là nhường người đi thẳng khi muốn quay đầu hoặc rẽ từ đường nhánh sang. Với bác ỈN thì coi như họa vô đơn chí đi rất chậm nhưng chú XM kia có bị sao thì cũng không tránh khỏi liên đới :102::102::102:
Bác hoảng quá cũng đúng thôi. Em đọc xong mà còn ghê hết cả người.

dajkachu0t

[Tịch thu bằng lái]
bác chủ thớt đừng áy náy làm gì em đọc xong em còn thấy run run nữa là. Bác sử lý thế là quá chuẩn.

ivannnn

Xe tải
Kể ra lúc đó cụ đủ tỉnh táo thì có thể cụ đi quá lên một đoạn dừng xe đi bộ lại xem tình hình thế nào thì nó đỡ áy náy .:^)
Em thấy xử sự như cụ này là ổn, là em thì em cũng sẽ làm như vậy, có 2 lý do, 1 là do trong xe mình có nhiều người, bác hoặc cậu lái xe ra khỏi xe thì vẫn có 1 người ở lại; lý do thứ 2 là ngay cả trong trường hợp không thể giúp ích gì, lương tâm mình cũng được thanh thản là đã có quan tâm đến người hoạn nạn.

lái đêm

Xe buýt
Nghe Cụ kể kiếp quá thôi.

mimy

Xe tải
sai với OF lẽ ra bác nên chụp ảnh đưa lên đây biiết đâu ai đó cần tìm tt

29T3665

Xe đạp
Tối qua trên đường đi Phú Thọ về vào khoảng 11h khuya xe em chạy hường Ngã tư Sở về NTVọng. Đang bon bon đến cổng Không Quân thì có một bác innova màu bạc đi từ NTVọng về NTSở quay đầu. Lẽ ra lúc đó bác nhường em tí thì không sao nhưng bác ý đang vội hay sao mà cướp đường của em. Cậu lái xe từ từ phanh lại nhường bác quay đầu bỗng từ đâu một chú đi xe máy với tốc độ khoảng gần 60Km/h phi cùng chiều với em, do khuất tầm nhìn là xe em nên khi ỈN quay được nửa thân xe thì chú XM táng rầm ngay vào ngang hông ỈN. XM văng ra sát xe em còn người thì chui vào bánh sau xe ỈN. Một nửa đầu trong gầm xe nửa chân thò ra ngoài. Lúc đó xe ỉn chỉ đi với tốc độ 15Km/h nhưng cũng nghiến và kéo lê chú xe máy tại bánh sau bên phụ khoảng 3m theo góc vuông hướng đi vào cổng không quân mới dừng lại đc. Em ngồi bên phụ nhìn sang thì thấy chân chú xe máy giãy gãy liên tục 3 giây thì ngừng hẳn. Em hoảng quá bảo chú LX chạy thẳng không dám ở lại xem và có ý kiến gì khác. Các bác thấy em làm thế đúng hay sai, các bác thông cảm lúc đó em hoảng quá mà nghĩ cũng may XM không văng vào đầu xe mình nếu không thì oan gia. Cầu mong chú xe máy kia tai qua nạn khỏi, Bác ỈN thì rút ra một bài học nên đi đúng luật là nhường người đi thẳng khi muốn quay đầu hoặc rẽ từ đường nhánh sang. Với bác ỈN thì coi như họa vô đơn chí đi rất chậm nhưng chú XM kia có bị sao thì cũng không tránh khỏi liên đới :102::102::102:
bác kể chuyện cảnh giác hấp dẫn quá :21:

Ông Cò

Xe buýt
Người OF
Đi lên 1 đoạn, mở cửa xe bước xuống:
Nói với cậu lái xe:
Mày đi lên đoạn trên chờ anh.
Xuống xem tình hình dư thế nào.
Mình tỉnh táo hơn mấy ông ngồi trên Ỉn, gọi xe ôm hộ, nhanh chóng đưa chú 2 bánh ngu đi cấp cứu.

BlackHorse

Đi bộ
Chung quy cũng tai chữ ẩu mà ra :6:

2chan3tat

Xe đạp
đáng ra bác nhảy xuống kiếm cho anh em 500 ảnh rồi mới chuồn thì đúng hơn
làm thế vẫn hơi sai với anh em tí :D

polizia

Xe container
Nếu bị phát hiện, bác vẫn liên đới cái tội không đưa người bị thương đi cấp cứu:^)
Cái này em không đồng tình, vì luật quy định là cứu người bị nạn nhưng ví dụ như người ta đang chới với trên sông sắp chết đuối mà không cứu thì may ra còn quy tội.
Chứ tai nạn giao thông, ông kia đã bị đè và giãy giãy vài cái rồi im thì chỉ có xe cứu thương với bác sĩ đến cứu thôi chứ người thường không được mó vào.
Với lại chủ xe Innova còn đấy mà, người ta chỉ kết tội khi mà xung quanh không có ai, chỉ có người bị nạn nằm đấy mà mình đến nhưng cứu thôi.
Em mà như bác chủ thớt thì cũng đi thôi, chứ dừng lại biết thế nào, với cả lúc đấy quá nhanh, có vài tích tắc nên chả có thời gian suy nghĩ.

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
Nếu trong trường hợp như thế, muốn gọi người đến cứu thì gọi:

- 115: cấp cứu ?
- 113: CSCĐ

hay gọi số nào khác, có mấy ai nhớ được số nào của CSGT để gọi k ?

Sao k làm luôn cái số 911, cho giống Mẽo, số ấy ai cũng biết để gọi, tây ta đều k bỡ ngỡ.

Trước 1 lần ra Cần Thơ, e cùng ông bạn già cũng dính trường hợp tương tự, may chú tài xế nhanh nhẹn xử lý, dân đổ ra wa đông luôn.

99% dân ta sẽ làm thế, vì dừng lại kiểu j cũng dính liên lụy, e nhìn thấy máu chảy cũng muốn xỉu rồi, chứ cứu ai được :77:

jimbeam

Xe tải
hic, cả hai bác ỉn va 2 bánh đều khổ vì ngu và ẩu:77::77::77: