Thảo luận Tại sao escape đi hay mà mất giá

Xu Van Gau

Xe tải
Xe em 2005, 2.3. Từ khi đi đến giờ chưa được 2 năm mà sửa đủ mọi thứ và 2 lần phải gọi cứu hộ. Nào là bơm xăng toi, nào là không đề được dù gọi cứu hộ ác quy vẫn chết. Sửa thì làm lại dàn lạnh điều hoà, thay cục gì ngay trước dàn lạnh, hàn đầu gì đó ...., cao su chân máy thay, puli và cái gì gần puli thay, nắp dàn cò, dầu hộp số, cao su càng A ... tóm lại dưới gầm thay lung tung cả, phanh thì thay cái ống dẫn dầu phanh, rồi tăng áp trợ lực phanh.... Mất khá nhiều thời gian vào xưởng. Bù lại đi thì cũng thích và máy khá khoẻ. Cụ nào không có thời gian và không biết mấy về xe theo em đừng mua. Em nói nghiêm túc.
Chia buồn cùng bác do mua phải xe chủ cũ không chăm kỹ.

Dan du an

Xe cút kít
Chia buồn cùng bác do mua phải xe chủ cũ không chăm kỹ.
Theo em mua xe cũ đừng mong nó zin toàn bộ, nó zin quá đồng nghĩa với việc đến lúc phải thay người ta không thay.

PNamV

Xe máy
Escape đời 2009 giờ giá cũng ngang Morning đời 2011. Các cụ sẽ chọn xe nào ạ ?

Dan du an

Xe cút kít
Escape đời 2009 giờ giá cũng ngang Morning đời 2011. Các cụ sẽ chọn xe nào ạ ?
Nếu có tiền để sửa và đổ xăng thì đi Ếch. Còn không thì tránh xa ra ạ. Ếch thật sự không dành cho người ít tiền.

hay_doi_day

Xe tải
Nếu có tiền để sửa và đổ xăng thì đi Ếch. Còn không thì tránh xa ra ạ. Ếch thật sự không dành cho người ít tiền.
esc 2009 nó khác rồi cụ ơi, nếu e e vẫn chọn esc, morning cho đàn bà đi chợ thôi

Zeroel

Xe máy
Thiệt tình nếu bảo em lái Morning thì em thà mặc áo mưa chạy Exciter.
Với ô tô thì cá nhân em chỉ mong muốn vợ con có cái xe đáng tin tưởng, ngồi thỏa mái, chứ phải ngồi thấp tịt, lệch gối thì thôi gọi xe dịch vụ 7 chỗ cho nhàn cái thằng người.
Các cụ có bạn bè chạy xe Esc thì thỉnh thoảng mượn chạy thử... Cảm nhận là do mình mà.

Ztec

Xe hơi
Được mỗi cái khung vỏ chắc chắn thôi, còn thứ gì cũng kém: ồn, ăn xăng, tay lái rất nặng,xe 7-8 năm rất hay lỗi vặt (không lỗi động cơ, hộp số mà những thứ phụ tùng khác như mô tơ lên kính, khoá cửa hông, cửa hậu, bơm xăng, két nước, lốc điều hoà, máy phát nạp ắc quy...) nói chung escape 7-8 năm tuổi trở ra cụ nào biết hoặc sử dụng xe từ đầu, đến kỳ là thay phụ tùng 1 loạt còn không năm vào gara ít cũng 3-4 lần, chi phí là 1 chuyện nhưng mất thời gian và phiền toái, đi lại không an tâm. Thời 2013-2014 về trước các dòng xe ít lựa chọn (nhất là xe gầm cao) trong khi escape nhanh mất giá nên một số người chọn vì chi phí/hiệu năng khá ổn đồng thời hồi đó lái chiếc xe gầm cao cũng cảm giác khoẻ, oách người hơn. Chứ giờ thiếu gì lựa chọn mà vớ vào con này. Dùng qua vài dòng xe cả cũ, mới rồi mới thấy chọn con xe lành lặn mà đi để nó phục vụ mình. Trừ khi cụ nào nhiều thời gian, thích vọc vạch, trải nghiệm thì không nói.
P/s: cụ nào quan tâm escape thì tìm dòng có phanh đĩa 4 bánh mà ngắm, lái con 2008 về trước xác xe thì nặng mà phanh sau tang trống đi ghê răng lắm chứ không chắc xe, cảm giác lái tốt như các cụ nghe đồn đâu.

Zeroel

Xe máy
Từ trải nghiệm xe Esc, em xin phép trả lời cụ Ztec như này (xe em 2013):
- Cụ nói có ý đúng, có ý chưa thỏa đáng.
- Với xe 7-8 năm rất hay lỗi các phụ tùng... đều là những thứ có hao mòn theo thời gian. Em nghĩ nếu người sử dụng ô tô bình thường, xe được bảo dưỡng đúng thì sẽ gần như không gặp phải vấn đề phát sinh khi đang trên đường.
- Ví dụ như mô tơ lên kính, em ko biết hãng xe khác sau khoảng 7 năm có còn bon như mới hay cách xử lý như thế nào, nhưng em đoán là đa số các bác nhà mình dùng xe ko nghĩ đến bảo dưỡng 4 cánh cửa. Lưu ý nhé, nó cũng là 1 hệ thống mà sau tầm 5 năm các cụ nên bảo dưỡng, đừng chỉ theo thợ xịt mấy loại bôi trơn vào các hốc nhìn thấy được là xong. Định kỳ 7 năm cụ lại bảo dưỡng (đúng cách) thì đóng cửa + lên kính nghe đã sướng rồi. Nếu cụ đang dùng xe hãng khác thì cũng lưu ý nhé.
- Càng về sau thì công nghệ xe càng được cải tiến, nhưng ta nên so sánh cùng đời xe và cân nhắc các tiêu chí đánh đổi mình được gì. Nếu xét xe 2008 thì công nghệ nó chắc chắn thấp hơn, nhưng phải có lý do thì mới có người vẫn tìm mua.

Điểm mấu chốt là mình mua xe cũ thì hãng nào cũng vậy, cần xem cách chủ trước của xe sử dụng xe như thế nào, mới đánh giá đc xe còn tốt hay ko.

Hôm qua em đi đường trên cao đoạn KeangNam, thấy 1 em Mitshu outlander mới toanh 2023, gặp sự cố mà ko táp đc vào làn khẩn cấp làm ùn kéo dài tới đường trên cao Phạm Văn Đồng. Nhiều lúc cũng khó đánh giá như nào là xe tốt, với em thì vẫn hạnh phúc đồng hành Esc, tối sớm chạy yên tâm

datcub

Xe tải
Website
www.facebook.com
Từ trải nghiệm xe Esc, em xin phép trả lời cụ Ztec như này (xe em 2013):
- Cụ nói có ý đúng, có ý chưa thỏa đáng.
- Với xe 7-8 năm rất hay lỗi các phụ tùng... đều là những thứ có hao mòn theo thời gian. Em nghĩ nếu người sử dụng ô tô bình thường, xe được bảo dưỡng đúng thì sẽ gần như không gặp phải vấn đề phát sinh khi đang trên đường.
- Ví dụ như mô tơ lên kính, em ko biết hãng xe khác sau khoảng 7 năm có còn bon như mới hay cách xử lý như thế nào, nhưng em đoán là đa số các bác nhà mình dùng xe ko nghĩ đến bảo dưỡng 4 cánh cửa. Lưu ý nhé, nó cũng là 1 hệ thống mà sau tầm 5 năm các cụ nên bảo dưỡng, đừng chỉ theo thợ xịt mấy loại bôi trơn vào các hốc nhìn thấy được là xong. Định kỳ 7 năm cụ lại bảo dưỡng (đúng cách) thì đóng cửa + lên kính nghe đã sướng rồi. Nếu cụ đang dùng xe hãng khác thì cũng lưu ý nhé.
- Càng về sau thì công nghệ xe càng được cải tiến, nhưng ta nên so sánh cùng đời xe và cân nhắc các tiêu chí đánh đổi mình được gì. Nếu xét xe 2008 thì công nghệ nó chắc chắn thấp hơn, nhưng phải có lý do thì mới có người vẫn tìm mua.

Điểm mấu chốt là mình mua xe cũ thì hãng nào cũng vậy, cần xem cách chủ trước của xe sử dụng xe như thế nào, mới đánh giá đc xe còn tốt hay ko.

Hôm qua em đi đường trên cao đoạn KeangNam, thấy 1 em Mitshu outlander mới toanh 2023, gặp sự cố mà ko táp đc vào làn khẩn cấp làm ùn kéo dài tới đường trên cao Phạm Văn Đồng. Nhiều lúc cũng khó đánh giá như nào là xe tốt, với em thì vẫn hạnh phúc đồng hành Esc, tối sớm chạy yên tâm
Đọc còm chắc cụ chăm kĩ lắm, cụ có bán ới em với nhé, gà mờ đang tìm mua xe ạ :))

Zeroel

Xe máy
Đọc còm chắc cụ chăm kĩ lắm, cụ có bán ới em với nhé, gà mờ đang tìm mua xe ạ :))
Em nuôi Esc đơn giản lắm cụ! Các bác hội nhóm Esc vọc vạch nhiều kinh nghiệm, chứ em bận cv tối ngày. Chỉ cố gắng mình hiểu nó, nó hiểu mình thì mới phục vụ được.
Một điểm nữa là em thích xe zin ko độ nên ko tốn kém gì. Vừa rồi đến date thay lốp, gặp mấy bác ở gara còn bảo em chạy sang năm rồi thay đỡ phí :D
Em chưa có kế hoạch bán đâu ạ

tytum

Xe buýt
Ếch em 2012, sao em chả thấy hỏng hóc mẹ rì nhỉ, vẫn bd hãng đầy đủ đúng kỳ, máy nổ êm ru xăng cộ thì chả quan tâm. Vừa chạy chuyến Cát bà về đi cao tốc cứ đúng 120km/h mà đóng. Xe lành, có 2 kính cánh cửa lái phụ thì từ hồi em phủ nano xong lên xuống êm ru trước còn thi thoảng hơi kẹ giờ chả sao

Dan du an

Xe cút kít
Ếch em 2012, sao em chả thấy hỏng hóc mẹ rì nhỉ, vẫn bd hãng đầy đủ đúng kỳ, máy nổ êm ru xăng cộ thì chả quan tâm. Vừa chạy chuyến Cát bà về đi cao tốc cứ đúng 120km/h mà đóng. Xe lành, có 2 kính cánh cửa lái phụ thì từ hồi em phủ nano xong lên xuống êm ru trước còn thi thoảng hơi kẹ giờ chả sao
Cụ phủ nano ở đâu và bao nhiêu tiền ạ?

bb8700g

Đi bộ
Nhà em đang có nguyện vọng mua Ếch, có cụ nào chán để lại em vơi ạ, 2009 về sau ạ :) Sau nửa năm thèm Focus Classic thì giờ em ngả sang Ếch

Zeroel

Xe máy
Nhà em đang có nguyện vọng mua Ếch, có cụ nào chán để lại em vơi ạ, 2009 về sau ạ :) Sau nửa năm thèm Focus Classic thì giờ em ngả sang Ếch
Từ từ tìm kiếm cụ ạ! Trước đây em mất hơn 3 tháng để tìm hiểu, đặt ra tiêu chí, tìm kiếm... cũng may là em tự quyết nhanh :D