[Funland] Tại sao phần lớn người Việt không thích sản xuất ?

Reginald

Xe máy
đọc hết topic này biết thêm nhiều thứ mới... cám ơn các cụ :D

Emesco

Xe điện
MariaOzawa nói:
Em ko sx hàng tiêu dùng nhanh nhưng em cảm thấy Cụ đang đi hơi ngược , vị trí của Cụ là quản lý sx nâng cao chất lượng sp, thay đổi mẫu mã, chứ ko phải đi giao lưu bán hàng như thế này :-?. Nếu Cụ thực sự tập trung vào sx thì Cụ ko có hứng thú nghe ĐT bán hàng đâu ;)
Em chưa được nghe điện thoại bán hàng bao giờ mới đau chứ.

À có, bên Cty thiết bị phụ tùng bộ NN thì có.

limy

Xe tải
Em cũng đang làm SX đây nhưng thưa bác là quá vất vả đầu tư thì lớn chính sách thì không có gì hỗ trợ, lại bị quay quắt từ nhiều phía gần như không có thời gian để nghỉ đôi lúc lại nghĩ bỏ SX để đi buôn thôi

Bùi Minh Tiến

Xe buýt
Phi thương bất phú=))

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Em noted cái. Bữa nào em mời cụ cà pháo nhé.
"Đoàn kết đoàn kết đại đoàn kết"
Em cũng Note vào ạ, đang rất đau đầu về việc này.
Hi vọng hôm nào các cụ CF cho em khai sáng tý với ạ.
số cầm chân của em ở dưới ạ.

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Bây giờ có cả cái chi phí này nữa à các cụ :)):)):))
Iem lói thế giống như các con zời ở ngoài vẫn nói. chứ chính xác là lốt bi cụ ạ. Cụ cười ngật ngưỡng làm em nhớ tới câu chuyện của anh tiến sĩ kén vợ. Đại ý là như này: Sau rất nhiều lần mai mối, giới thiệu, cuối cùng, chàng ta cũng rất ưng một nàng, đại để là cũng đạt tiêu chuẩn 12 tý, nhưng một hôm, nàng nhờ anh ý làm cái gì đó liên quan đến dowload, sau vụ này xong, chàng về ngoay ngoảy bảo chàng ko lấy nàng đâu vì nàng phát âm đao lốt thành đao loát =)).
Mà cái vụ LÓT BI kia, thể nào chả tính vào chi phí, cả đen lẫn bóng nhá, HAHA

bachtoe

Xe điện
Website
www.quangcaotrongoi.com
Một số cụ nói sản xuất sản phẩm nông nghiệp là khả thi hiện nay, vậy các cụ tư vấn cụ thể em với được không ạ.
Em ở Hà Nội, có ý tưởng sản xuất các sản phẩm về nấm (ăn và chữa bệnh) thì được không ạ, em đang tìm đến các trung tâm hỗ trợ về mảng này để học hỏi, nhưng chưa rõ thị trường như thế nào. Nhà em có ít đất nông nghiệp, nếu xây nhà xưởng trên đó để trồng nấm thì như vậy sử dụng đất đã đúng mục đích chưa ạ???

4banhhanoi

Xe tải
E đọc 1 mạch 3 chục pages, định cmt thì mợ nói hộ rồi! Nếu quy chiếu về mặt thời gian, có ngày và đêm thì cuộc sống chúng ta đang ở đoạn nhá nhem hay đêm tối thì e ko dám chắc, nhưng chắc chắn là ko phải buổi bình minh hay ban ngày.

E vẫn nghĩ là sản xuất có cơ hội. Nhưng sản xuất cái gì và ntn là vấn đề. E bảo thủ vẫn nghĩ sản xuất gắn liền với tư liệu nông nghiệp thì có cơ hội tồn tại và cạnh tranh. Đơn giản là vì nó tận dụng được những nguồn lực mà nước ta 'ít yếu' nhất. Sản phẩm làm ra cần đáp ứng cả phân khúc thị trường nội địa và hướng tới xuất khẩu để phân tán rủi ro và tăng lợi nhuận. Ngoài vấn đề chính sách vĩ mô thì e ko bàn, khâu yếu nhất theo e đánh giá là yếu tố nhân lực. Cụ nào muốn SX tốt thì phải giải đc bài toán nhân lực.

Mà nói vậy thì e lại quay quanh cái vong luẩn quẩn mất. Vì nguồn nhân lực lại liên quan đến giáo dục đào tạo, chế độ đãi ngộ, sự công bằng xã hội ... rốt cục lai đến vấn đề e ko dám bàn tới. Lại chán.

Chung quy lại lại quy về một mối là nhà dột từ nóc các cụ nhỉ?
Em lấy ví dụ đơn giản, DN nước ngoài vào Việt nam làm ăn đc ưu đãi bao nhiêu là thứ, nào là miễn giảm tiền thuê đất, miễn giảm tiền thuế TNDN từ 5-15 năm.
Trong khi đó các DN việt nam, mở DN ra là đã bị các chú củ hành củ tỏi, ko được miễn giảm đồng thuế nào lại phải cõng lên lưng bao nhiêu cái chi phí lót bi vô hình lại còn bị chém 25% lợi nhuận làm ra nữa. Nhưng DN tư nhân việt nam oằn lưng ra gánh bao nhiêu thứ trên đời, từ bảo hiểm cho người lao động đến đút lót cho một lũ ăn không ngồi rồi thi hành chính sách.
Còn những người gọi là sản xuất chính (nông dân) thì tiền của làm ra không đủ để trả tiền thuốc, trả tiền điện, vỗ béo những người buôn thuốc.
Than xúc lên bán mà vẫn còn kêu lỗ thì em ko biết làm gì trên đời để có thể có lãi.
Thôi, sống được ngày nào thì sống, những người làm quan thì lo vơ vét cho đầy túi tham, không nghĩ gì đến làm quan là phải đẻ lại tiếng thơm cho đời thì vô cùng khó.

lyhuong

Xe điện
Cụ nào sản xuất cái này đi, em mua một cái, đồ chơi cho trẻ con giờ toàn của China, chán quớ

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Em hỏi thật cụ chủ nhé, Nhãn hiệu SP của cụ chủ NTN mà em đọc mãi chỉ thấy Chanh muối C+; Em nói thật chứ em nhìn từ xa thấy SP của cụ chủ giống nhãn Hiệu ICE+ của KINRII lắm; Cụ poss cái ảnh to cho em xem với; Câu hỏi TẠI SAO KHÔNG THÍCH SẢN XUẤT có nhiều vấn đề lắm.....
Not: Em cũng sản xuất và mong muốn VN phát triển SX nên đừng chém mạnh tay nhé.

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
Lần này SN OF6 sẽ tài trợ nước uống và quảng cáo SP luôn Cụ nhé.
Công suất hiện tại của em là 24.000 thùng/tháng mà đem bán lẻ thì...Hic hic!!!

Nói vậy chứ Of nhà ta mỗi tháng cũng ủng hộ em 200 thùng đấy ! Và đang tăng vùn vụt vì được giới thiệu cho người thân nữa...

Em cảm ơn Các cụ Ofer nhiều lắm!

Emesco

Xe điện
khumui nói:
Em hỏi thật cụ chủ nhé, Nhãn hiệu SP của cụ chủ NTN mà em đọc mãi chỉ thấy Chanh muối C+; Em nói thật chứ em nhìn từ xa thấy SP của cụ chủ giống nhãn Hiệu ICE+ của KINRII lắm; Cụ poss cái ảnh to cho em xem với; Câu hỏi TẠI SAO KHÔNG THÍCH SẢN XUẤT có nhiều vấn đề lắm.....
Not: Em cũng sản xuất và mong muốn VN phát triển SX nên đừng chém mạnh tay nhé.
http://muare1.vcmedia.vn/images/2012/05/02/mr_203456_a099b9c103e105f6.png

Emesco

Xe điện

Emesco

Xe điện
Cụ có thấy giống cái gì nữa ko ạ?

202

Xe container
Cứ làm tất cả những gì có thể tạo ra giá trị là OK. Mỗi nước có đặc điểm riêng thế mạnh riêng.
Lam như Mỹ thuê gia công Iphone tại Khựa xuất sang Mỹ rồi lại quay lại Khựa thu lời.
Tuy nhiến muốn phát triển được thì cần có chủ trưong chính sách còn không thì chẳng làm được gì.
Chi mong có CM tiếp để thay đổi.
Tàu nó có 1 tỷ dân sản xuất hộ mình rồi thì cần gì phải sản xuất nữa, mình là ông chủ tiêu dùng hàng cho nó ko sướng hơn à?:D E fun tý, nhưng nói thật ở mình mà muốn làm được như nó thì cũng khó vì đi ngược lại XH, nên phải đánh bạc thôi.

Likita

Xe hơi
Thông qua đây, em kính mời các cụ có Ý tưởng về sản xuất, nhất là sản xuất thực phẩm cho phép em mời Cafe để bàn bạc liên doanh. Em có đủ tiềm lực và sự hỗ trợ từ bộ Nông nghiệp để tổ chức sản xuất.
Haizza... ;;)