[TVMBX] Tại sao xe oto các bác gara ngoài HN hay bán xe gốc SG

Babetta80

Xe đạp
Chào các bác.
Năm mới chúc các bác sức khoẻ, làm ăn thuận lợi và phát triển.
Nhân tiện đây em có một thắc mắc là em thấy các Gara hay bán xe mà gốc cũ là Sài Gòn, xem xe rao thì giá bên Sài gòn và miền trong cũng thấy rẻ hơn ngoài bắc đôi chút.
Cụ nào giải ngố giúp em phát.
Em kính các cụ 1 ly ạ.

minh0075

Xe điện
Mình 2 con xe đều tự mua từ SG, để nguyên cả biển chạy khỏi sang tên.

MinhVieHn

Xe hơi
em nghĩ là xe trong HCM có một chút lợi thế về giá và chi phí sang tên đổi biển

Nghiêm H Sơn

Xe hơi
Chào các bác.
Năm mới chúc các bác sức khoẻ, làm ăn thuận lợi và phát triển.
Nhân tiện đây em có một thắc mắc là em thấy các Gara hay bán xe mà gốc cũ là Sài Gòn, xem xe rao thì giá bên Sài gòn và miền trong cũng thấy rẻ hơn ngoài bắc đôi chút.
Cụ nào giải ngố giúp em phát.
Em kính các cụ 1 ly ạ.
Theo e thì xe SG chuyển đăng ký về HN hoặc ngược lại sẽ không mất thêm 20tr tiền ra biển là thứ nhất, nên dễ bán hơn và có thể bán rẻ hơn so với xe ở các tỉnh khác về HN phải cõng thêm chi phí đó.
Thứ 2 các bác trong SG số đông là chăm xe rất cẩn thận, thợ xe ở SG làm cũng rất tốt
Thứ 3 là xe đi đô thị, ít phải leo trèo, ít chạy đường xấu, ... gầm bệ và máy móc ít bị xuống cấp hơn.
Thứ 4 là SG đợt dịch trải qua 2 năm hầu như xe ko đi mấy, nên xe SG có ODO thấp hơn rất nhiều so với các xe lăn bánh cùng năm ở các tỉnh khác.
Đó là ý kiến chủ quan của em nhé, có sai đâu các bác cứ chỉnh giúp em.

Babetta80

Xe đạp
Theo e thì xe SG chuyển đăng ký về HN hoặc ngược lại sẽ không mất thêm 20tr tiền ra biển là thứ nhất, nên dễ bán hơn và có thể bán rẻ hơn so với xe ở các tỉnh khác về HN phải cõng thêm chi phí đó.
Thứ 2 các bác trong SG số đông là chăm xe rất cẩn thận, thợ xe ở SG làm cũng rất tốt
Thứ 3 là xe đi đô thị, ít phải leo trèo, ít chạy đường xấu, ... gầm bệ và máy móc ít bị xuống cấp hơn.
Thứ 4 là SG đợt dịch trải qua 2 năm hầu như xe ko đi mấy, nên xe SG có ODO thấp hơn rất nhiều so với các xe lăn bánh cùng năm ở các tỉnh khác.
Vâng đúng rồi cụ, từ SG ra HN thì không mất tiền đổi biển
Ở SG xe cộ giao dịch cũng diễn ra thoải mái hơn
Ý em ở đây là sao ở HN lại bán nhiều xe gốc SG ấy cụ, có phải do SG hay lên đời xe mới nên xe cũ bán rẻ hơn và được nhập ra ngoài HN bán ấy ạ.
Em kính cụ 1 ly🍷🍷

Yaris_2009

Xe tăng
1. Nhìn chung thì ở SG nhiều xe ô tô hơn HN, đó là thứ nhất
2. Người SG họ coi xe là phương tiện, đi chán thấy có con xe mới hay hay là bán lại xe đang đi cho dù mới để lên con xe mới hơn thích hơn. Còn ở HN thì xe là tài sản, mua xe lướt mà giá tốt thì sướng hơn là mua xe mới nhưng hao mòn cao, hoặc cũng vì tiền ko nhiều nữa.
3. Từ cái số 2 cho nên suy ra, xe mới mua mà bán lại nhiều thì chỉ có những người coi xe là phương tiện như SG, còn ở HN xe là tài sản, mua 1 cái xe phải cân đong đo đếm rất kĩ, đã mua là chốt ưng lắm rồi yêu lắm rồi. Nên xe đã mua mấy khi người ta bán lại, mua 1 lần đi 10 năm, tới lúc bắt đầu hao mòn hoặc có tiền lên đời mới bán.

hoangdang2002

Xe tăng
Bác nói như mấy bác thợ hay viết ý! Theo em có mấy nguyên nhân:
- Giá xe cũ trong SG bao h cũng rẻ hơn ngoài Bắc.
- Thị trường xe cũ SG lớn hơn HN rất nhiều vì dân trong đó nhu cầu đổi xe mới sau 3-5 năm lớn hơn HN nhiều.
- Đội xe chạy dịch vụ trong đấy cũng lớn hơn HN nhiều---> số lượng xe thải ra sau khi chạy dịch vụ 3-5 năm cũng rất lớn, giá cũng rẻ hơn nhiều so với khi mua tại HN.

Mua xe gốc Sài Gòn cần phải check rất cẩn thận: Trong đấy triều cường nhiều, nước lợ nên gầm bệ hay mục mọt, rỉ sét. Thợ trong đấy mông má siêu ngon, rất khó phát hiện.
Năm 2020 e đi xem con Mazda3 biển SG. Mình ngơ ko để ý chỉ thấy xe khá đẹp, dọn dẹp sạch sẽ như người dùng. Đến khi ông anh đi cùng lướt qua phán câu: Xe nó chạy dịch vụ(cho thuê tự lái) nhiều rồi. Sau e hỏi ông ý mới nói: Các chi tiết trong khoang máy nó vẫn còn dán tem bảo vệ chống bị thằng thuê thay mất đồ zin(Con tem rất nhỏ nó rán vào từng chi tiết luôn) + cổ bô từ máy vàng rực!
Thế mà cái thằng bán nó cam kết xe người dùng, đi chuẩn có 6v. Mợ nó chứ, tý dính

Babetta80

Xe đạp
Bác nói như mấy bác thợ hay viết ý! Theo em có mấy nguyên nhân:
- Giá xe cũ trong SG bao h cũng rẻ hơn ngoài Bắc.
- Thị trường xe cũ SG lớn hơn HN rất nhiều vì dân trong đó nhu cầu đổi xe mới sau 3-5 năm lớn hơn HN nhiều.
- Đội xe chạy dịch vụ trong đấy cũng lớn hơn HN nhiều---> số lượng xe thải ra sau khi chạy dịch vụ 3-5 năm cũng rất lớn, giá cũng rẻ hơn nhiều so với khi mua tại HN.

Mua xe gốc Sài Gòn cần phải check rất cẩn thận: Trong đấy triều cường nhiều, nước lợ nên gầm bệ hay mục mọt, rỉ sét. Thợ trong đấy mông má siêu ngon, rất khó phát hiện.
Năm 2020 e đi xem con Mazda3 biển SG. Mình ngơ ko để ý chỉ thấy xe khá đẹp, dọn dẹp sạch sẽ như người dùng. Đến khi ông anh đi cùng lướt qua phán câu: Xe nó chạy dịch vụ(cho thuê tự lái) nhiều rồi. Sau e hỏi ông ý mới nói: Các chi tiết trong khoang máy nó vẫn còn dán tem bảo vệ chống bị thằng thuê thay mất đồ zin(Con tem rất nhỏ nó rán vào từng chi tiết luôn) + cổ bô từ máy vàng rực!
Thế mà cái thằng bán nó cam kết xe người dùng, đi chuẩn có 6v. Mợ nó chứ, tý dính
Đúng rồi cụ, cụ và cụ Yaris_2009 đều nói đúng ạ
Em thấy trong SG thì coi xe như là phương tiện, hơn nữa trong đó dân số đông nên xe cũng nhiều hơn là bình thường.
Ngoài ra như cụ hoangdang2002 nói thì xe dịch vụ cũng nhiều nên số lượng xe đầu ra cũng nhiều là vì thế
Em kính 2 cụ ly rượu 🍷 🍷 🍷

Thudovang

Xe buýt
Vì Sài Gòn nhiều xe gấp trăm lần các tỉnh lẻ khác, đơn giản rễ hiểu vậy thôi vì có 10 triệu dân nên cũng nhiều ô tô hơn

Bus vuibuon

Xe hơi
https://danchoioto.vn/suzuki-xl7/
Link đây cụ, xe mới lăn bánh trung bình SG rẻ hơn HN 12 triệu. Hãng nào cũng thế vì thuế trước bạ HN đắt nhất cả nước cụ nhé: 12% .

Chỉnh sửa cuối:

XuKem2408

Xe hơi
Người SG họ mua xe để hưởng thụ vì họ coi đó là phương tiện nên có điều kiện là họ đổi xe lên đời, ngoài Bắc mình vẫn mua xe kiểu ăn chắc mặc bền mua xe để đi lại ko có thói quen hưởng thụ như người trong Nam

Thanhmap2716

Xe hơi
Chủ yếu nhất vẫn là về giá nếu chất lg tương đương

nt2vna

Xe đạp
Cho em hỏi là em ở đà nẵng, mua xe mới ở Hà nội hay hcm có vấn đề gì cần chú ý ko ? Vì em thấy mấy kv đấy họ km rất mạnh, em ở đà nẵng km bèo bọt quá

Được gửi từ iPhone 6s Plus - Otofun

Agaexexin24

Xe đạp
Cho em hỏi là em ở đà nẵng, mua xe mới ở Hà nội hay hcm có vấn đề gì cần chú ý ko ? Vì em thấy mấy kv đấy họ km rất mạnh, em ở đà nẵng km bèo bọt quá

Được gửi từ iPhone 6s Plus - Otofun
Chi phí vận chuyển vào chỗ bác thì cng quá tội tiền km r bác ak

tuananh03k2

Xe hơi
Em cũng đang tính mua xe trong SG rồi chuyển ra HN dùng. Các cụ cho e hỏi chi phí thông thường hết bao nhiêu với ạ? Ví dụ thuế phí phát sinh khi giao dịch thường bn và bên nào chịu, sang tên đổi chủ ở đâu, ra HN mới đổi biển hay tn? Thời gian? Phí vc tr bình...(sorry các cụ e lần đầu mua xe nên gà ạ)
Em cảm ơn ạ!

caisua

Xe lăn
Vâng đúng rồi cụ, từ SG ra HN thì không mất tiền đổi biển
Ở SG xe cộ giao dịch cũng diễn ra thoải mái hơn
Ý em ở đây là sao ở HN lại bán nhiều xe gốc SG ấy cụ, có phải do SG hay lên đời xe mới nên xe cũ bán rẻ hơn và được nhập ra ngoài HN bán ấy ạ.
Em kính cụ 1 ly🍷🍷
- Nhiều vận động viên bơi lội hơn
- Thợ phục chế nguyên tác điêu luyện cực khó phát hiện
- Chạy ẩu hơn nên cần đẩy đi nhiều hơn
- Món xe cộ dân ở trỏng khôn hơn, kinh nghiệm hơn nên khó bán
- ...
VN là bãi rác của TG còn HN là bãi rác của SG