[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Riêng quả bo vs tip cháu vẫn xài QR cụ ạ =))
Nhiều hệ thống bán hàng tự động ở Séc vẫn chưa nâng cấp để thu tiền giấy hoặc quẹt thẻ, nên việc lưu hành tiền xu vẫn khá tiện. Thật ra thì người dân Séc cũng theo chiều hướng của thế giới là thanh toán bằng thẻ. Như mấy tiệm của em thì lượng khách trả qua thẻ hoặc điện thoại cũng tương đương lượng tiền mặt.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
bên thớt đó có vài nick mới đóng vai phản diện để làm cho thớt nổi đấy thôi cụ ạ.. họ làm có chủ đích hết : tạo thớt nóng để tăng sự hấp dẫn tương tác, tạo những sự kiện , chủ đề càng tranh luận , cãi nhau càng tốt.. đứng ở góc độ lợi ích của quản trị mạng thì rất ok ạ . có nhiều lợi ích . Chứ còn mấy anh nick hăng say trích dẫn để gây war chưa đủ trình độ đâu cụ ạ
Em thì cũng không quan trọng là nick nào, mà thường chỉ chú tâm vào nội dung của bài viết. Em cũng như nhiều cụ hay đưa quan điểm cá nhân vào tranh luận, nên nhiều khi khó kiềm chế được dòng suy nghĩ. Việc đúng hay sai ở mỗi một môi trường sống khác nhau, lại đứng nhìn từ những góc độ khác nhau, nên sự méo mó của sự việc cũng có cảm nhận không giống nhau. Nhưng em quan tâm tới những chia sẻ thực tế hơn là những thông tin trên ttruyền thông. Nhất là có nhiều thông tin ít được giới truyền thông đưa lên, nên những chia sẻ của những con người cụ thể sẽ giúp cái nhìn của mình rộng hơn, sự việc cũng được nhìn với lăng kính thực tế hơn, cho dù cách người đưa tin có thể luôn kèm theo những cảm nhận cá nhân. Điều này theo em là cũng chấp nhận được, bởi đa số với bất kỳ ai, khi sống ở đâu một thời gian đủ dài, thì cũng luôn có những ấn tượng đẹp về nơi mình sống.

BMW X11

Xe tăng
Cụ chắc thuộc thế hệ 7x đổ lại ạ. Chứ thời bọn e bây h văn hóa dùng tiền mặt ít lắm rồi. Trong ví e lúc nào cũng chỉ để vài trăm đổ xăng khi cửa hàng đông. Còn mọi giao dịch h cứ QRcode vs ví điện tử. Chị sợ hỏng đt chứ ko sợ quên ví. Làm ra cái tiền mệnh giá cao hơn 500k thời nay hơi vô nghĩa.
Quẹt thì tốt thôi bác.
Nhưng tùy địa chỉ.
Nhiều khi các bạn quẹt quẹt, sốt cả ruột: Mạng lag, hoặc nhầm sang cái app không đủ tiền, hoặc mã QR bị lóa sáng không scan được.

Kể cả mọi chuyện tốt đẹp, cũng mất thời gian hơn cash, nhiều chỗ vẫn phải đợi ting ting bác mới đi được. Đành là bây giờ nó khá nhanh, nhưng tôi cũng đã bị 1 lần, tiền không về ngay, và phải đợi. Thế nên, tôi hay xài thẻ credit card, nó ít lỗi hơn.

Maygio

Xe hơi
c
Em thì cũng không quan trọng là nick nào, mà thường chỉ chú tâm vào nội dung của bài viết. Em cũng như nhiều cụ hay đưa quan điểm cá nhân vào tranh luận, nên nhiều khi khó kiềm chế được dòng suy nghĩ. Việc đúng hay sai ở mỗi một môi trường sống khác nhau, lại đứng nhìn từ những góc độ khác nhau, nên sự méo mó của sự việc cũng có cảm nhận không giống nhau. Nhưng em quan tâm tới những chia sẻ thực tế hơn là những thông tin trên ttruyền thông. Nhất là có nhiều thông tin ít được giới truyền thông đưa lên, nên những chia sẻ của những con người cụ thể sẽ giúp cái nhìn của mình rộng hơn, sự việc cũng được nhìn với lăng kính thực tế hơn, cho dù cách người đưa tin có thể luôn kèm theo những cảm nhận cá nhân. Điều này theo em là cũng chấp nhận được, bởi đa số với bất kỳ ai, khi sống ở đâu một thời gian đủ dài, thì cũng luôn có những ấn tượng đẹp về nơi mình sống.
Cụ đang ở Séc ạ.. em có anh bạn thân mất liên lạc 25 năm nay .. anh bạn đó vẫn bên Sec , có lên face tìm nhưng ko được .

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
c

Cụ đang ở Séc ạ.. em có anh bạn thân mất liên lạc 25 năm nay .. anh bạn đó vẫn bên Sec , có lên face tìm nhưng ko được .
Vâng, em sống cùng gia đình ở Séc từ năm 1993 tới giờ ạ. Hôm rồi có 1 cô lớn tuổi người Việt mình mới vào nhà máy làm việc. Thấy em cô ấy ngờ ngợ là đã gặp ở đâu rồi, suy nghĩ một lát cô ấy nói có phải cháu lấy vợ tên Lan và trước từng sống ở TP Chomutov không, cô thấy quen quen. Cô ấy cũng là một trong những người đóng góp hỗ trợ mẹ tụi nhỏ nhà em để cô ấy chữa bệnh, vào năm 2002 khi cô ấy mới sang. Giờ hơn 20 năm mới có dịp gặp lại, nhưng cô ấy vẫn ngờ ngợ nhận ra em.

P/S: lý do cũng rất trời ơi đất hỡi ạ. Chỉ vì nghe mọi người nói em đã ly hôn, đang ở một mình trên này, nên cô ấy muốn giới thiệu cháu gái, cũng li hôn chồng ở bên này được vài năm. Nhưng khi tìm hiểu rõ hơn về em thì cô ấy mới nhận ra tụi em là người cô ấy từng quen biết :)

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Mai mẹ tụi nhỏ nhà em muốn nấu phở cho các con nên nhắn tin em mua chút đồ.

Gà dai cả con (loại gà nuôi để để lấy trứng, không đầu, không chân và không nội tạng, loại để tủ mát không đóng đá) giá có 54 korun 1kg. Trứng gà loại M vỉ 30 quả giá 75 korun 1 vỉ. Sữa chua tụi nhóc nhà em hay uống giá 78 korun 1 vỉ 8 lọ.

Mẹ tụi nhỏ cũng hay để ý thực phẩm nào giá hợp lý, thì đều nhắn hay chia sẻ để mọi người tranh thủ đi mua.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ở bên đây tới giờ em mới biết là bác sỹ viết đơn thuốc có thể quyết định mức trả phí của bệnh nhân. Cụ thể là hôm trước em tới bệnh viện trong khuôn viên nhà thờ Thánh để lấy đơn thuốc và đạm do bà Giáo sư ghi cho mẹ tụi nhỏ. Vì em tới muộn nên sau khi lấy đơn thuốc ở Recept thì ra hiệu thuốc đã thấy đóng cửa. Em có gọi điện cho bà Giáo sư nói là em cầm đơn thuốc về hiệu thuốc gần nhà để lấy vì hiệu thuốc ở bệnh viện đã đóng cửa.

Thì bà Giáo sư có bảo em vậy để bà ấy yêu cầu hiệu thuốc gửi thuốc và đạm về địa chỉ nhà cho em. Chứ em mà ra lấy ở hiệu thuốc ngoài hiệu thuốc bệnh viện nơi bà ấy công tác thì sẽ mất phí từ 10 tới 20% tổng đơn thuốc (tức sẽ phải trả một phần khoảng 1700 tới 3400 korun cho đơn thuốc trị giá 17590 korun). Còn nếu lấy ở hiệu thuốc trong bệnh viện thì em chỉ phải trả có 200 korun lệ phí giống y tháng trước em lấy cho mẹ tụi nhỏ ở đây.

Bà Giáo sư lo tụi em phải tốn tiền với thời gian đi lại nên nói hiệu thuốc gửi hàng về tận nhà. Hôm qua mẹ tụi nhỏ đã nhận được đầy đủ mà còn không mất cả lệ phí đơn thuốc 200 korun lẫn tiền phí vận chuyển. Em cũng không hiểu hệ thống thanh toán của bảo hiểm cũng như quyền hạn của bác sỹ viết đơn thuốc cụ thể ra sao. Nhưng rõ ràng là quyền quyết định của bác sỹ khá lớn trong vấn đề này. Thật sự nếu có bác sỹ nào đó lạm quyền thì cũng là cả một vấn đề đối với các hãng bảo hiểm y tế tại Séc.

BMW X11

Xe tăng
Thì bà Giáo sư có bảo em vậy để bà ấy yêu cầu hiệu thuốc gửi thuốc và đạm về địa chỉ nhà cho em. Chứ em mà ra lấy ở hiệu thuốc ngoài hiệu thuốc bệnh viện nơi bà ấy công tác thì sẽ mất phí từ 10 tới 20% tổng đơn thuốc (tức sẽ phải trả một phần khoảng 1700 tới 3400 korun cho đơn thuốc trị giá 17590 korun). Còn nếu lấy ở hiệu thuốc trong bệnh viện thì em chỉ phải trả có 200 korun lệ phí giống y tháng trước em lấy cho mẹ tụi nhỏ ở đây.
Hehe, nghe quen quen bác ạ.
Dịch ra tiếng Việt là: "Mài lấy thuốc chỗ ni, tau mới có Hoa hồng".

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, nghe quen quen bác ạ.
Dịch ra tiếng Việt là: "Mài lấy thuốc chỗ ni, tau mới có Hoa hồng".
Thật sự là vấn đề này em cũng không hiểu rõ. Bởi đơn thuốc này chỉ lấy ở hiệu thuốc của bệnh viện đó thì hãng bảo hiểm mới thanh toán toàn bộ 100%. Mà theo em hiểu thì có lẽ là do mẹ tụi nhỏ nhà em là bệnh nhân đang điều trị trực tiếp tại đây. Còn nếu lấy ở nơi khác thì hãng bảo hiểm chỉ thanh toán khoảng 80% giá trị đơn thuốc. Nếu các bác sỹ có hoa hồng ở hiệu thuốc thì cái hoa hồng đó có đủ lớn để không làm ảnh hưởng tới các hãng bảo hiểm, khi bác sỹ ra đơn thuốc 0% lệ phí đối với bệnh nhân.

Bởi nếu bà Giáo sư không nói thì em cũng cầm đơn thuốc ra hiệu thuốc khác để lấy và phải trả đỡ cho hãng bảo hiểm khoảng 3400 korun. Để được hoa hồng của hiệu thuốc, thì bà ấy cũng chỉ cần viết đơn thuốc bình thường, khi đó em cũng phải trả lệ phí 20% như lấy ở hiệu thuốc ngoài và hoa hồng nếu có thì vẫn thế, lại không làm ảnh hưởng tới các hãng bảo hiểm y tế khi hãng không phải trả 100% giá trị đơn thuốc cho bệnh nhân.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Những người lao động tại Séc lại có thể sở hữu những chiếc xe mới của hãng Skoda với giá thuê hợp lý mà chỉ phải ký hợp đồng thuê trong có 12 tháng. Điều này sẽ giúp các khách hàng dễ dàng ký kết các hợp đồng thuê xe hơn, trên quan điểm cá nhân của em.

Những hợp đồng cho thuê xe Skoda với thời hạn 1 năm đã quay trở lại với thị trường Séc. Bạn có thể sở hữu một chiếc Skoda Kodiaq đời mới với giá 14 nghìn đã bao gồm thuế GTGT mỗi tháng trong một năm.

Škoda Octavia với giá 3 500 korun mỗi tháng và cam kết chỉ một năm, đó là lời đề nghị cho thuê xe vận hành ngắn hạn vào khoảng năm 2017. Đó chính là thiên đường đối với khách hàng và là địa ngục đối với các công ty cho thuê xe tại thị trường Séc thời điểm đó. Bạn không thể thuê một chiếc Octavia rẻ như vậy nữa trong thời điểm này, nhưng bạn lại có thể sở hữu một chiếc Kodiaq trong thời hạn một năm với giá thuê chỉ có 14 000 một tháng đã bao gồm thuế VAT.

Bản chất của việc cho thuê vận hành là bạn nhận được một chiếc ô tô mới mà bạn chỉ phải trả góp hàng tháng, bạn không phải lo lắng về bất cứ điều gì, bạn không phải đặt cọc bất kỳ khoản tiền mặt nào ngay từ đầu và bạn chỉ cần trả lại xe khi hết thời hạn đã thỏa thuận.

Năm 2017, một số công ty cho thuê xe cho rằng họ đã tìm được thị phần mới trên thị trường khi cung cấp xe giá rất rẻ chỉ trong 12 tháng. Tuy nhiên, sau một năm, giá những chiếc xe như vậy đã giảm nhiều hơn số tiền khách hàng trả góp. Điều đó có nghĩa là những chiếc xe đã bị mất giá nhiều hơn số tiền cho thuê thu được, mức lỗ được cho là lên tới hai tỷ korun trên toàn thị trường Séc.

Vì vậy, một sản phẩm ngắn hạn có lợi cho người tiêu dùng như vậy đã biến mất khỏi ưu đãi của các hãng cho thuê xe. Nhưng bây giờ các hãng lại triển khai lại các sản phẩm cho thuê ngắn hạn một năm này. Một trong những đại lý lớn nhất của Séc, hãng Louda Auto, đã bắt đầu cung cấp nó dưới thương hiệu dịch vụ chia sẻ xe Car4Way. Ví dụ: bạn có thể sử dụng 1 chiếc Škoda Kodiaq 2.0 TDI 110 kW với giá bán là 1 040 000 CZK chỉ với 14 156 CZK đã bao gồm VAT.

"Trong số những lý do để đưa ra sản phẩm này, là do sự phát triển kinh tế không ổn định, nhìn chung khách hàng có nhu cầu về các hợp đồng ngắn hạn hơn trên thị trường. Đồng thời, mục tiêu của chúng tôi là thu hút khách hàng mới từ các công ty nhỏ hơn và từ các nhà bán lẻ. Đó là lý do tại sao chúng tôi quyết định bắt đầu cung cấp dịch vụ cho thuê vận hành chỉ trong 12 tháng. Tất nhiên điều này mang lại lợi ích tốt hơn cho khách hàng so với một công ty cho thuê xe. Nhưng bên cạnh đó, chúng tôi cũng kỳ vọng rằng một tỷ lệ lớn khách hàng cũng sẽ gia hạn hợp đồng thuê từ 12 tháng lên 36 tháng như thông thường", ông Jakub Tesař, giám đốc bán hàng của hãng cho thuê vận hành của Car4Way, giải thích với iDNES.cz.

"Chúng tôi cũng biết rằng có một tỷ lệ lớn những khách trên thị trường quan tâm đến những chiếc xe không hẳn là mới vừa suất xưởng, tức là đã qua sử dụng một chút. Đó là lý do tại sao chúng tôi cũng cung cấp dịch vụ cho thuê vận hành đối với những chiếc ô tô đã qua sử dụng được chọn lọc. Sau thời gian cho thuê 1 năm, chúng tôi bảo dưỡng và bán chúng với giá hợp lý hơn cho khách hàng".

Chỉnh sửa cuối:

thanh040506

Xe trâu
Những người lao động tại Séc lại có thể sở hữu những chiếc xe mới của hãng Skoda với giá thuê hợp lý mà chỉ phải ký hợp đồng thuê trong có 12 tháng. Điều này sẽ giúp các khách hàng dễ dàng ký kết các hợp đồng thuê xe hơn, trên quan điểm cá nhân của em.

Những hợp đồng cho thuê xe Skoda với thời hạn 1 năm đã quay trở lại với thị trường Séc. Bạn có thể sở hữu một chiếc Skoda Kodiaq đời mới với giá 14 nghìn đã bao gồm thuế GTGT mỗi tháng trong một năm.

Škoda Octavia với giá 3 500 korun mỗi tháng và cam kết chỉ một năm, đó là lời đề nghị cho thuê xe vận hành ngắn hạn vào khoảng năm 2017. Đó chính là thiên đường đối với khách hàng và là địa ngục đối với các công ty cho thuê xe tại thị trường Séc thời điểm đó. Bạn không thể thuê một chiếc Octavia rẻ như vậy nữa trong thời điểm này, nhưng bạn lại có thể sở hữu một chiếc Kodiaq trong thời hạn một năm với giá thuê chỉ có 14 000 một tháng đã bao gồm thuế VAT.

Bản chất của việc cho thuê vận hành là bạn nhận được một chiếc ô tô mới mà bạn chỉ phải trả góp hàng tháng, bạn không phải lo lắng về bất cứ điều gì, bạn không phải đặt cọc bất kỳ khoản tiền mặt nào ngay từ đầu và bạn chỉ cần trả lại xe khi hết thời hạn đã thỏa thuận.

Năm 2017, một số công ty cho thuê xe cho rằng họ đã tìm được thị phần mới trên thị trường khi cung cấp xe giá rất rẻ chỉ trong 12 tháng. Tuy nhiên, sau một năm, giá những chiếc xe như vậy đã giảm nhiều hơn số tiền khách hàng trả góp. Điều đó có nghĩa là những chiếc xe đã bị mất giá nhiều hơn số tiền cho thuê thu được, mức lỗ được cho là lên tới hai tỷ korun trên toàn thị trường Séc.

Vì vậy, một sản phẩm ngắn hạn có lợi cho người tiêu dùng như vậy đã biến mất khỏi ưu đãi của các hãng cho thuê xe. Nhưng bây giờ các hãng lại triển khai lại các sản phẩm cho thuê ngắn hạn một năm này. Một trong những đại lý lớn nhất của Séc, hãng Louda Auto, đã bắt đầu cung cấp nó dưới thương hiệu dịch vụ chia sẻ xe Car4Way. Ví dụ: bạn có thể sử dụng 1 chiếc Škoda Kodiaq 2.0 TDI 110 kW với giá bán là 1 040 000 CZK chỉ với 14 156 CZK đã bao gồm VAT.

"Trong số những lý do để đưa ra sản phẩm này, là do sự phát triển kinh tế không ổn định, nhìn chung khách hàng có nhu cầu về các hợp đồng ngắn hạn hơn trên thị trường. Đồng thời, mục tiêu của chúng tôi là thu hút khách hàng mới từ các công ty nhỏ hơn và từ các nhà bán lẻ. Đó là lý do tại sao chúng tôi quyết định bắt đầu cung cấp dịch vụ cho thuê vận hành chỉ trong 12 tháng. Tất nhiên điều này mang lại lợi ích tốt hơn cho khách hàng so với một công ty cho thuê xe. Nhưng bên cạnh đó, chúng tôi cũng kỳ vọng rằng một tỷ lệ lớn khách hàng cũng sẽ gia hạn hợp đồng thuê từ 12 tháng lên 36 tháng như thông thường", ông Jakub Tesař, giám đốc bán hàng của hãng cho thuê vận hành của Car4Way, giải thích với iDNES.cz.

"Chúng tôi cũng biết rằng có một tỷ lệ lớn những khách trên thị trường quan tâm đến những chiếc xe không hẳn là mới vừa suất xưởng, tức là đã qua sử dụng một chút. Đó là lý do tại sao chúng tôi cũng cung cấp dịch vụ cho thuê vận hành đối với những chiếc ô tô đã qua sử dụng được chọn lọc. Sau thời gian cho thuê 1 năm, chúng tôi bảo dưỡng và bán chúng với giá hợp lý hơn cho khách hàng".
Thuê xe xong chạy dịch vụ có được k hả cụ?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Thuê xe xong chạy dịch vụ có được k hả cụ?
Hình thức thuê xe dạng hợp đồng vận hành có thời hạn (Operativni leasing) thường bị hạn chế bởi số lượng km vận hành trong một năm, cụ ạ. Chẳng hạn hợp đồng phổ thông nhất là thuê 1 con xe Skoda Kodiaq 7 chỗ trong 2 năm, với mức hạn chế là 10 ngàn km mỗi năm, thì mỗi tháng trả thấp nhất là 11 944 korun chưa thuế, hay 14 452 korun đã bao gồm 21% thuế VAT. Nếu chạy 20 ngàn km mỗi năm thì mức thuê là 12 689 korun và 30 ngàn km mỗi năm thì mức trả hàng tháng là 14 065 korun chưa thuế.

Nếu người mua xe kiểu hợp đồng vận hành này mà chạy dịch vụ vẫn có lãi thì không ai cấm cả. Chỉ là nếu chạy nhiều thì mức trả hàng tháng sẽ tăng lên thôi ạ. Thường chạy dịch vụ thì em thấy hay chọn mua xe kiểu trả góp thông thường, lúc đó không bị hạn chế số km và sau khi hết hợp đồng trả góp thì xe đã là của mình 100% và mình vẫn chạy dịch vụ được tiếp bình thường.

P/S: hợp đồng cho thuê xe dạng vận hành này thường hãng cho thuê yêu cầu người thuê phải chịu 10% tiền sửa chữa hỏng hóc nếu mức sửa chữa trên 10 ngàn korun. Cũng có hợp đồng hãng sẽ trả 100% phí sửa chữa nhưng lúc đó tiền thuê sẽ cao hơn. Thường là hợp đồng kèm mức 10% phí sửa chữa là thông dụng nhất để người thuê đi xe giữ gìn và cẩn thận hơn khi tham gia giao thông.

Chỉnh sửa cuối:

thanh040506

Xe trâu
Hình thức thuê xe dạng hợp đồng vận hành có thời hạn (Operativni leasing) thường bị hạn chế bởi số lượng km vận hành trong một năm, cụ ạ. Chẳng hạn hợp đồng phổ thông nhất là thuê 1 con xe Skoda Kodiaq 7 chỗ trong 2 năm, với mức hạn chế là 10 ngàn km mỗi năm, thì mỗi tháng trả thấp nhất là 11 944 korun chưa thuế, hay 14 452 korun đã bao gồm 21% thuế VAT. Nếu chạy 20 ngàn km mỗi năm thì mức thuê là 12 689 korun và 30 ngàn km mỗi năm thì mức trả hàng tháng là 14 065 korun chưa thuế.

View attachment 8338352

Nếu người mua xe kiểu hợp đồng vận hành này mà chạy dịch vụ vẫn có lãi thì không ai cấm cả. Chỉ là nếu chạy nhiều thì mức trả hàng tháng sẽ tăng lên thôi ạ. Thường chạy dịch vụ thì em thấy hay chọn mua xe kiểu trả góp thông thường, lúc đó không bị hạn chế số km và sau khi hết hợp đồng trả góp thì xe đã là của mình 100% và mình vẫn chạy dịch vụ được tiếp bình thường.

P/S: hợp đồng cho thuê xe dạng vận hành này thường hãng cho thuê yêu cầu người thuê phải chịu 10% tiền sửa chữa hỏng hóc nếu mức sửa chữa trên 10 ngàn korun. Cũng có hợp đồng hãng sẽ trả 100% phí sửa chữa nhưng lúc đó tiền thuê sẽ cao hơn. Thường là hợp đồng kèm mức 10% phí sửa chữa là thông dụng nhất để người thuê đi xe giữ gìn và cẩn thận hơn khi tham gia giao thông.
E tưởng giá thuê 14k là được chạy thoải mái rồi cơ cụ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
E tưởng giá thuê 14k là được chạy thoải mái rồi cơ cụ.
Vâng, cái gì cũng có giá của nó cụ nhỉ. Thường người tiêu dùng khi chọn gói thuê xe vận hành kiểu này thường là giới thanh niên trẻ, mới ra trường, mức thu nhập ổn định và cần xe để đi làm trong khoảng 50 km mỗi ngày đổ lại. Để mua Skoda Kodiaq mới trả góp theo gói thông thường với giá trên 1 tỷ VND thì người mua phải trả trước ít nhất là 10 tới 20% giá trị xe. Nên với những người trẻ thì khoản này sẽ phải tính toán và tiết kiệm thì mới có được. Mà thường thì mua trả góp thì với con xe 1 tỷ mỗi tháng cũng phải tầm 20 triệu trở lên chưa kể bảo hiểm.

Trong khi đó thuê xe vận hành thì không phải trả trước đồng nào cả, mỗi tháng chỉ mất khoảng 14 triệu VND, mà không phải lo lắng bảo dưỡng xe gì cả, chỉ đổ dầu là chạy, thì cũng hợp với những người có mức lương khoảng hơn 30 triệu VND một chút. Nhưng đa số thì nhóm này chọn thuê xe có giá bán ra mới thấp hơn, tầm 4 tới 500 triệu và hàng tháng trả khoảng 7 triệu VND là hợp lý. Như mấy người làm văn phòng trong công ty em thì họ chọn thuê dòng Skoda Octavia với mức trả hàng tháng là 8 triệu VND trong vòng 2 năm. Em để ý, sau có tiền dư giả thì họ mua trả góp chứ không thuê kiểu này nữa ạ.

thanh040506

Xe trâu
Vâng, cái gì cũng có giá của nó cụ nhỉ. Thường người tiêu dùng khi chọn gói thuê xe vận hành kiểu này thường là giới thanh niên trẻ, mới ra trường, mức thu nhập ổn định và cần xe để đi làm trong khoảng 50 km mỗi ngày đổ lại. Để mua Skoda Kodiaq mới trả góp theo gói thông thường với giá trên 1 tỷ VND thì người mua phải trả trước ít nhất là 10 tới 20% giá trị xe. Nên với những người trẻ thì khoản này sẽ phải tính toán và tiết kiệm thì mới có được. Mà thường thì mua trả góp thì với con xe 1 tỷ mỗi tháng cũng phải tầm 20 triệu trở lên chưa kể bảo hiểm.

Trong khi đó thuê xe vận hành thì không phải trả trước đồng nào cả, mỗi tháng chỉ mất khoảng 14 triệu VND, mà không phải lo lắng bảo dưỡng xe gì cả, chỉ đổ dầu là chạy, thì cũng hợp với những người có mức lương khoảng hơn 30 triệu VND một chút. Nhưng đa số thì nhóm này chọn thuê xe có giá bán ra mới thấp hơn, tầm 4 tới 500 triệu và hàng tháng trả khoảng 7 triệu VND là hợp lý. Như mấy người làm văn phòng trong công ty em thì họ chọn thuê dòng Skoda Octavia với mức trả hàng tháng là 8 triệu VND trong vòng 2 năm. Em để ý, sau có tiền dư giả thì họ mua trả góp chứ không thuê kiểu này nữa ạ.
30 tr mà thuê xe 14 tr thì k còn gì mà để sống được đâu cụ ơi.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
30 tr mà thuê xe 14 tr thì k còn gì mà để sống được đâu cụ ơi.
Em viết không rõ ý ạ. Ý em là với những người thu nhập thấp thì họ chọn kiểu hợp đồng thuê xe vận hành như này để giải quyết nhu cầu đi lại trước mắt. Tất nhiên nếu lương sau thuế khoảng 30 triệu thì họ chỉ trọn loại xe với mức thuê hàng tháng thấp hơn (thường là từ 3 tới 8 triệu). Sau 2 năm hết hợp đồng thì họ cũng dành dụm được tiền để mua trả góp với khoản chi tối thiểu 10% giá trị xe. Thường là họ mua xe cũ 4 hoặc 5 năm tuổi, tức là vừa hết hợp đồng trả góp đời đầu của 1 xe, nên giá xe lúc đó cũng khá hợp lý ạ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Vì chưa đón mẹ con tụi nhỏ con trên Plzen sinh sống được, nên hàng tuần em vẫn tranh thủ về thăm. Em đang động viên nhóc nhỡ và nhóc bé thi vào trường Gymnazium trên Plzen. Nhưng nhóc nhỡ lo là con không thi được, hoặc vào được nhưng lại không theo được. Thôi kệ vậy, được đăng ký 3 trường thì cứ đăng ký, tới đâu hay tới đó, chứ em cũng không ép nhóc. Nhóc này chỉ mải chơi thể thao, nên học hành cũng chểnh mảng.

Cuối tuần cả nhà em ra quán ăn. Nhóc lớn đi chơi với bạn nên không về. Mà em để ý, thường thì các quán nếu gọi nước trắng rót từ vòi nước sinh hoạt thì không phải trả tiền. Nhưng quán này thì em thấy vẫn tính giá tiền 39 korun cho 1 cốc 0,3l ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay dù đang nằm trong bệnh viện nhưng mẹ tụi nhỏ vẫn gọi nhắc em mua tem cao tốc cả năm, vì cô ấy vẫn nhớ ngày này năm ngoái em bị phạt vì quên chưa mua tem cao tốc trên đường D11. Lúc đó hết hạn tem cao tốc được 1 ngày, nhưng em quên chưa mua dù mua trên mạng được.

Từ 1.3.2024 các mức giá tem mới có hiệu lực: tem 1 ngày giá 200 korun, tem 10 ngày giá 270 korun, tem 1 tháng giá 430 korun, tem 1 năm giá 2300 korun. Nhưng hôm nay em mua thì vẫn là giá cũ, có 1500 korun cả năm.