[Funland] Tãn mạn về việc di cư sang nước ngoài...

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ Skyfall hỏi một số câu liên quan tới cá nhân. Cụ có thể tìm được lời giải các câu hỏi của cụ nhờ anh Gúc gờ.

Còn cụ xnk thì cứ muốn hỏi quan điểm riêng của mọi người, mà đã là quan điểm riêng thì không nhất thiết phải giống nhau, phỏng ạ.

Mong cụ chủ thớt chia sẻ thêm về cuộc sống bên Mỹ, để tụi em có thêm những cái nhìn khách quan hơn.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
em chỉ hỏi thật chứ nâng cao quan điểm gì

Cụ minhngoc61 không trả lời thì em xin hỏi cụ newmanhn : họ chống sinh viên Việt Nam , chống ca sĩ Việt Nam , chống lại người lao động Việt Nam, chống thương mại , du lịch với Việt Nam , biểu tình đòi cấm vận Việt Nam có được gọi là chống lại đất nước Việt Nam theo quan điểm của cụ ?
Uh thì nó chống Việt nam đấy, thì đã sao? Một nhóm nhỏ không đại diện cho ai cả nên cái nhóm đấy có chống Việt nam thì phỏng có tác dụng gì? Nó chống thì kệ nó vì luật pháp Mỹ cho phép nó làm như vậy, cũng đơn giản như cụ có cấm được ai yêu ghét mình không? Cụ có sang Mỹ cụ có thể bắt chiếc cái nhóm đó ra đường căng biểu ngữ, biểu tình chống lại nước Mỹ, yên tâm không ai làm gì cụ cả. Quan hệ hai nước mấy chục năm qua vẫn phát triển, thằng nào thừa cơm, thừa tiền thì cứ mua cờ mà đốt, đi biểu tình để giết thời gian, thoải con gà mái đi.

xherox

Xe điện
Cám ơn Bác! Bác quy đổi giúp ra m2 cho mọi người dễ hình dung! Vậy thu nhập sau thuế của Gia đình Bác là bao nhiêu? Nhà Bác mua hết bao nhiêu tiền?
Ông hỏi như hỏi cung vậy ah? ! Nếu hỏi chỉ vì muốn biết thì nên học lại cách viết câu hỏi bằng tiếng Việt, còn nếu hỏi vì lý do khác thì giờ đến ở Việt Nam cũng ko ai rảnh đi trả lời kiểu hỏi của ông.

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn Bác! Bác quy đổi giúp ra m2 cho mọi người dễ hình dung! Vậy thu nhập sau thuế của Gia đình Bác là bao nhiêu? Nhà Bác mua hết bao nhiêu tiền?
+1700 sq ft khoãng 150 m2 và 7200 sq ft khoãng 650 m2
+ Thu nhập sau thuế em xin phép giữ kín ạ.
+ Nhà em mua hơn 400 ngàn, trả góp trong vòng 20 năm.

Long NVL

Xe hơi
Đời mình không đi được, hy vọng đời con mình sẽ đi được :">

Lavande

Xe điện
Cụ này làm sao thế nhỉ, đây là thớt "Tản mạn việc di cư nước ngoài" để dành cho ai quan tâm đến việc di cư thì vào tham khảo, trao đổi,.... cụ cứ nhảy vào cm công kích làm gì. Nếu sai cụ bỏ quá cho, em có cảm giác cụ đang phá đám thì phải. Cụ lương trăm củ hay nghìn củ đấy là việc của cụ, không thích di cư thì vào đây làm gì, muốn bảo vệ quan điểm của mình thì mở thớt "Tản mạn về cuộc sống hiện tại và tương lai ở Việt Nam" hay "Tản mạn về cuộc sống lương 100 triệu 1 tháng ở Việt Nam" mà thể hiện, MOD, MIN có cấm đâu.
Forum mà cụ, ban đầu thấy thì cũng ngứa mắt sau thì nhà cháo cũng quen với mấy thể loại comment linh tinh như thế rồi, chỉ hơi bực mình tí cơ mà thôi mấy loại đó cứ next cho nhanh :D

TepKem

Xe tăng
cu con nhà em vẫn còn bé vì em lấy vk muộn. đợi nó đi học rồi xin việc rồi có thẻ và cả nhà sang chắc phải 15-20 năm nữa mất. mà lúc ấy tóc bạc lại nhờ tóc xanh. vai mình cứng lại nương vai con còn non. Nghĩ cũng cám cảnh. (nhưng mà dc như vậy đã là may mắn rồi) huhu

Thôi cụ nào đi dc cứ đi.
Hồi những năm 2012 ở xy ry đi âu châu dễ lắm mà nhiều cụ chủ quan ko đi. sau này ở lại đêm chỉ nằm đếm tiếng pháo rơi đã đủ nát 1 đời hoa.
e nghĩ ca na da hay Úc 200 năm nữa ko có cảnh như xy ry. nhưng ở cái xứ đông lào này... ko gì là ko thể...
e xin hết.
Em hiểu tâm tư của cụ. Đông lào thì 100 năm nghe tiếng pháo rơi một lần và nát rất nhiều đời hoa, vì dân đông lào húng chó và dễ bị xỏ mũi do duy tình. Có một cách tạm tạm mà cụ có thể áp dụng, cụ có chuyên môn đại học gì không? Cụ, gấu mẹ gấu con cả nhà cùng lê văn Luyện tiếng anh thành thần để xin vào một công ty đa quốc gia có chi nhánh rộng ở đông nam á, sin, indo, malay, thái... Các công ty này có chế độ chuyển vùng nhân viên. Khi nào cụ thấy bất an, cụ kéo cả gia đình sang bển lánh nạn tạm hoặc định cư bên đó cũng được. Hoặc nếu cụ siêu hơn thì đi sang myanmar, indo theo diện doanh nhân cũng được. Hiện có visa diện doanh nhân 10 năm đấy. Vấn đề là cụ cần móc nối để lập một công ty bên các nước đó.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Việc di cư để mưu cầu HẠNH PHÚC là một việc làm chính đáng! Không ai có quyền ngăn cấm cả!
Em vang cụ 1 chén, cụ đừng tổ lái nữa. Hạnh phúc của mỗi người khác nhau, không lượng hóa được, do đó cụ đừng áp đặt quan điểm của mình vào những người khác, khi mà họ cảm thấy hạnh phúc khi ở VN.

Xin lỗi cụ minhngoc61 vì đã xen ngang vào thớt của cụ.

TepKem

Xe tăng
Anh cho em hỏi gia đình anh sang Mỹ theo diện gì ạ? Anh chị qua đó làm việc và cho các con đi cùng hay đã đi từ những ngày học đại học, xin việc và ở lại Mỹ luôn.

Với những người bình thường như bọn em mức gần 600K USD để được đi Mỹ chắc cũng phải chục năm nữa mới cày đủ, lúc đấy em rằng xã hội đã đổi khác rồi.

Nhiều lúc ước mơ rằng có cơ hội sẽ cho con đi luôn và ngay nhưng chồng em còn nặng lòng với gia đình anh em lắm nên chắc nhiều năm nữa mới đi được.
Em thấy mợ là có sự nhiệt huyết máu me, em ưng. Em có hai người bạn cũng nhiệt huyết, họ làm như sau: một cặp đi theo đường học hành của mợ, gia đình đi theo, rồi tùy cơ ứng biến kéo dài thời gian bên đó bằng cách thi trượt môn, rồi chồng đi học, rồi vợ xin việc... Một cặp thì chấp nhận ly hôn và nhờ bạn bè bên kia tìm mối kết hôn giả uy tín, và khi kết hôn thì cụ mợ đó đương nhiên được hỗ trợ ngoại ngữ xin việc, sau đó vài năm, cả hai chia tay đội vợ chồng hờ và tái hôn, con cái được học miễn phí nhé, và sẽ nhập tịch theo bố mẹ, cách này dễ nhất, ít tiền nhất và nhiều quyền lợi nhất, tất nhiên cụ mợ phải tin cậy nhau và quyết tâm, chi phí khoảng 3-4 tỷ. Đổi lại được nhiều thứ giá trị hơn nhiều.

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
.. Một cặp thì chấp nhận ly hôn và nhờ bạn bè bên kia tìm mối kết hôn giả uy tín, và khi kết hôn thì cụ mợ đó đương nhiên được hỗ trợ ngoại ngữ xin việc, sau đó vài năm, cả hai chia tay đội vợ chồng hờ và tái hôn, con cái được học miễn phí nhé, và sẽ nhập tịch theo bố mẹ, cách này dễ nhất, ít tiền nhất và nhiều quyền lợi nhất, tất nhiên cụ mợ phải tin cậy nhau và quyết tâm.
Chính xác. Cách này nhanh, ít tốn tiền nhất, tuy nhiên vợ chồng phải tin tưởng nhau. Sau khi sang được Mỹ, có thẻ xanh, chỉ 3 năm sau là có quốc tịch, lúc đó tha hồ bảo lãnh cha mẹ, anh chị em....Rất nhiều người đã sang bên này bằng con đường hôn nhân (giả). Tuy nhiên em không tư vấn các bác làm việc này nhé.

TepKem

Xe tăng
em mong đi lắm, nhưng đi theo diện đầu tư chả có tiền. tay nghề cao cũng ko. em chỉ buôn bán thôi. các cụ tư vấn xem đi theo diện hôn nhân có dc ko? sau mấy năm thì mình lại dc cưói vk rồi dưa vk sang nhỉ. cách ấy có vất vả lắm ko à...
em hỏi nghiêm chỉnh à. chứ hok phá thớt à
Diện hôn nhân là hợp nhất với cụ vì chi phí rẻ, cụ lại siêng năng chịu khó buôn bán, bên đó chắc chắn buôn bán dễ hơn bên mình. Tất nhiên cụ cần tìm mối tin cậy. Nhưng hình như tái hôn k được. Cụ nên cho mợ đồng thời kết hôn giả luôn để, sau vài năm cả cụ cả mợ đều có quốc tịch và ở bên đó chăm sóc nhau luôn, cả SÓC nữa ấy, cái đó quan trọng mà, haha

mydiem88

Xe hơi
Lớn mới thấy việc di cư ra nước ngoài là chuyện quanh ta...

be bư

Xe ngựa
chả phải ở mỹ mà ngay ở mình hỏi về thu nhập của nhau , hỏi anh có bao tiền cũng là khiếm nhã đấy cụ :D

TepKem

Xe tăng
Chính xác. Cách này nhanh, ít tốn tiền nhất, tuy nhiên vợ chồng phải tin tưởng nhau. Sau khi sang được Mỹ, có thẻ xanh, chỉ 3 năm sau là có quốc tịch, lúc đó tha hồ bảo lãnh cha mẹ, anh chị em....Rất nhiều người đã sang bên này bằng con đường hôn nhân (giả). Tuy nhiên em không tư vấn các bác làm việc này nhé.
Nhiều người công kích em vì tư vấn cách này cụ ạ nhưng em nghĩ rồi. Với nhiều ng hơi lỡ tuổi, chuyên môn không có thì cách này là cách an toàn nhất vì được hỗ trợ rất nhiều từ nhà nước để hội nhập và thời gian cũng k quá lâu để rủi ro có thể xảy ra bất chợt. vấn đề là tìm được đối tác tin cậy thôi cụ nhỉ.

be bư

Xe ngựa
Nhiều người công kích em vì tư vấn cách này cụ ạ nhưng em nghĩ rồi. Với nhiều ng hơi lỡ tuổi, chuyên môn không có thì cách này là cách an toàn nhất vì được hỗ trợ rất nhiều từ nhà nước để hội nhập và thời gian cũng k quá lâu để rủi ro có thể xảy ra bất chợt. vấn đề là tìm được đối tác tin cậy thôi cụ nhỉ.
cách này giờ cũng khoai rồi nó soi kinh lắm bắt chứng minh đủ kiểu không dễ như trước đâu . đừng cụ nào ảo tưởng

TepKem

Xe tăng
Tái hôn được ( kể cả với chồng cũ ) , nhưng phải sau 5 năm kể từ ngày ly hôn với người bảo lãnh cho mình sang Mỹ.
À vâng thế tốt quá. Em nghĩ chỉ cần cả hai cùng đi rồi cùng nhập cư, con cái ổn, ở cùng nhau chả cần tái hôn làm gì. Có khi để xuất kết hôn đó để giúp họ hàng bạn bè cũng được cụ nhỉ.

Mode

Xe tải
em đang định hướng cho f1 đi học cụ nói cụ thể giúp em nên chọn ngành nào không
Đây là dạng câu hỏi phải nói là million-dollar question, mình rất hay bị người thân hỏi câu này mà không biết trả lời ra làm sao. Trúng thì mình cũng không được cái gì, mà sai thì sau này người ta oán mình... nhưng căn bản thì theo mình nó như thế này:

1. Học cái gì khó, mà xã hội rất cần: Ví dụ sát nhất là học bác sĩ, nói chung thi được vào học bác sĩ (clinical, ko phải research) thì lúc nào cũng ngon. Muốn ở nước ngoài cũng được, lương cao xã hội kính trọng. Muốn về VN cũng được, rất có ích cho xã hội và thu nhập cũng có thể rất khá (vì lắm người ốm quá). Điều kiện là phải học giỏi, cẩn thận, và có đạo đức. Bác sĩ căn bản là nghề rất vất vả chứ không phải là ngồi mát ăn bát vàng như nhiều người ít hiểu biết vẫn hình dung (ở nước ngoài nó hay có hệ thống GP, bác sĩ đa khoa hay gia đình. Đây là dạng bác sĩ dễ nhất, ít trách nhiệm nhất, và cũng loại bác sĩ nhiều người Việt làm nhất... mỗi cái bác sĩ này thì đúng là trông có vẻ ngồi mát ăn bát vàng thật). Bác sĩ thường thì bẳng cấp của nó nằm ngoài hệ thống giáo dục quốc gia (thường thì do association của nó quyết định, và mấy cái hiệp hội này nó có trách nhiệm bảo vệ quyền lợi và income của member) nên nó cũng ít bị ảnh hưởng bởi cái sự tham lam của management.

2. Học cái gì có thể được bảo vệ bởi đường biên giới là tiêu chuẩn của nước sở tại: Mỗi nước phát triển căn bản nó vận động giống như một công ty, và nhập cư là một phần vô cùng quan trọng của bộ phận HR trong cái công ty đó (phần còn lại là cho tiền giáo dục trẻ em). Căn bản những nước phát triển là những nước rất dễ thu hút người nhập cư nên nếu cái nghề của mình mà một thằng nhập cư mới sang nó cũng làm ngay được thì rất rách vở (vì mới sang cần tiền, lại từ nước nghèo nên người ta sẽ có xu hướng đẩy giá xuống). Tránh những cái nghề mà ví dụ ở VN sang cũng có thể làm ngay mà ko cần thi lấy license gì, ví dụ như nghề Science hay IT. Lại lấy ví dụ bác sĩ hay nha sĩ, ở VN có thể mổ còn giỏi hơn thằng Tây (vì mạng người rẻ và người ốm nhiều quá), nhưng sang mà ko đi học lại 5-10 năm thì ko ai nó cho động vào dao mổ... đấy là ví dụ cái nghề được bảo vệ bởi hệ thống luật pháp của nước sở tại.

3. Học cái gì mà bọn Tây nó ko thích, hoặc ngại: Nói chung chỉ có thể kiếm việc nếu như học những cái chúng nó ko thích hoặc học cùng với các kĩ năng xã hội giỏi gấp 2-4 lần thằng Tây cùng lớp. Về nguyên tắc nếu như hai thằng tương đương thì bao giờ thằng bản xứ cũng phải được ưu tiên. Bọn Tây nói chung nó vẫn rất racist chứ ko phải hồn nhiên hiền hậu như ta vẫn hình dung, được cái là hệ thống pháp luật của nó chặt nên chúng nó ko dám nói ra. Học cái gì làm nó hơi nặng nhọc chút, hay phải đi công tác xa như kiểu giàn khoan hay mỏ etc...

Đấy là giải thiết là học để ở lại làm việc hoặc định cư. Còn nếu học xong để về VN thì mình khuyên là học ở VN rồi bỏ mấy củ ra chạy vào Hải quan hay công an hay cái gì đấy tương tự, về mặt đầu tư là ok hơn. Còn không thấp chưa qua cao chưa tới, tiếng Anh bập bà bập bẹ sau 5 năm ở nước ngoài mà về VN cái gì nó cũng chê, trong khi ở lại nước ngoài thì ko nổi (thực ra có bác nói rồi đấy, chỉ nên nói chắc chuyện ở nước ngoài khi mình đã cầm 2 hộ chiếu hoặc có permanent job trong một tổ chức khá to, còn ko thì vài năm học bao gồm cả đại học lần PhD đều chưa nói lên cái gì đâu, phần lớn là nó tống về), thì thực ra là tiền mất tật mang.

Có những cái thứ học ở Tây không thể nào ứng dụng gì ở VN được, ví dụ như quy hoạch đô thị hay xây dựng. Ví dụ học xong về VN bảo các anh xây nhà này cao quá hạ tầng này nó tải sao nổi, hoặc là tại sao không để cái parkland ở trung tâm thành phố làm lá phổi cây xanh etc thì chủ nó ném từ tầng 40 của cái chung cư xuống đất trước.