Táp lô xe Camry - thay hay bọc da

Gia Cát Lạng

Xe buýt
-Thế bác nghĩ bên box Toy này toàn người ít trải nghiệm với các dòng xe khác chăng, thế thì để em tự PR là em cũng có sơ sơ khoảng hơn 5 năm với 2 đời Ếch chết V6-3.0 từ 2002-2008, Honda thì cũng 2 đời Accord từ 1999-2000, 1 con LX xuất Mẽo đời 95 và 1 con EX-L xuất EU đời 96, còn cái loại Corrolla, Cam, Prado, Land...thì chưa tính, thế đã đủ kinh nghiệm để chém với bác chưa?:-?
-À mà câu "chép miệng" đấy ko dành cho bác đâu, đừng sd nhiều quá ko thì lại có người chột dạ!
KO có LADA 2107 à cụ. Ngày xưa nhà e có con đó đấy. :D
Hình như vẫn còn trong kho, hôm nào e chụp ảnh phát.

Hoàng_Gầy

Xe điện
Các cụ chém nhau ác quá. Từ từ để chủ thớt còn sửa xe nữa chứ ạ.

Quên mất, hôm nay em vừa đi xem 1 con 3.5Q đời 2007 đi gần 8 vạn. Cái táp lô có vài vệt xước khá sâu và rất mềm. Vậy hẳn là bệnh chung rồi. Ngay chỗ táp lô trên công tơ mét có mấy vệt sâu như mèo cào.

/LADA 2107, Vonga, Mê Kông Star, nhà em từng trải! :))

dngduc

Xe điện
-Thế bác nghĩ bên box Toy này toàn người ít trải nghiệm với các dòng xe khác chăng, thế thì để em tự PR là em cũng có sơ sơ khoảng hơn 5 năm với 2 đời Ếch chết V6-3.0 từ 2002-2008, Honda thì cũng 2 đời Accord từ 1999-2000, 1 con LX xuất Mẽo đời 95 và 1 con EX-L xuất EU đời 96, còn cái loại Corrolla, Cam, Prado, Land...thì chưa tính, thế đã đủ kinh nghiệm để chém với bác chưa?:-?
-À mà câu "chép miệng" đấy ko dành cho bác đâu, đừng sd nhiều quá ko thì lại có người chột dạ!
Em xin lỗi nếu làm cụ hiểu nhầm là em trêu các cụ ở đây :P Quan điểm của em là không hỏi vì mỗi người có cách chăm sóc xe rất khác nhau. Như em thì có thể không chăm rửa, dọn nội thất, đánh bóng ...nhưng quy trình bảo dưỡng xe của hãng đưa ra thì cực nghiêm chỉnh chấp hành và đặc biệt là không thích độ đẽo...

ToyotaAltis9063

Xe điện
Nhất trí với quan điểm của bền tại người của cụ, đời quá đen khi vớ vào con xe lỗi còn không cứ vô sờ tư đi, nhà e 2 xe altis, forte mà đã phải thay hay sửa gì đâu, còn thằng bạn em có con civic nó đi như phá đầu óc lúc nào cũng nghĩ ta là người vận chuyển, hộp số tự động mà toàn dùng số thể thao vào số lên số kêu kịch kịch, rột rột, đi thì cả tháng chẳng rửa xe, dầu mở thích thì thay, vừa rồi đại tu bét nhè mất mấy chục củ.
Đọc còm của cụ buồn cười quá, em cũng công nhận là của bền tại người, mấy cụ đi xe như phá, chẳng quan tâm đến lịch bảo dưỡng thì đi xe nào rồi cũng sớm hỏng thôi.

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Mở thớt ra để xem nên thay hay bọc taplo mà các cụ tung đá, ném lựu đạn lẫn ôm bom nhảy vào..
Theo e nghĩ là taplo cam bị lỗi do vật liệu đem vào sản xuất ko phù hợp, giờ bọc lại thì mang tiếng xe bị " nổ túi khí à" mà thay thì cũng ko biết taplo đó có sản xuất cùng time với cái trong xe ko? Nếu cùng time thì cũng chỉ thêm đc 1-2 năm nữa là bục tiếp. Còn việc phải thay thì thay thôi, 1 cái xe mà từ khi mua đến giờ là 6-7 năm chỉ thay mỗi lốp, dầu,lọc , gạt mưa, .thì cũng bình thường thôi, xe hãng khác chắc phải thay nhiều thứ rồi. Hoặc ko may gặp thằng mắt nhắm mắt mở nó ui vào xe cũng thế thôi.
Tất nhiên là của bền tại người - nhưng dòng đời xô đẩy em nó sinh ra để phơi mưa nắng, che chở và phục vụ mình mà lại.
Chốt lại là cho e xin cái báo giá.

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Xe container

RAVA

Xe ba gác
Mở thớt ra để xem nên thay hay bọc taplo mà các cụ tung đá, ném lựu đạn lẫn ôm bom nhảy vào..
Theo e nghĩ là taplo cam bị lỗi do vật liệu đem vào sản xuất ko phù hợp, giờ bọc lại thì mang tiếng xe bị " nổ túi khí à" mà thay thì cũng ko biết taplo đó có sản xuất cùng time với cái trong xe ko? Nếu cùng time thì cũng chỉ thêm đc 1-2 năm nữa là bục tiếp. Còn việc phải thay thì thay thôi, 1 cái xe mà từ khi mua đến giờ là 6-7 năm chỉ thay mỗi lốp, dầu,lọc , gạt mưa, .thì cũng bình thường thôi, xe hãng khác chắc phải thay nhiều thứ rồi. Hoặc ko may gặp thằng mắt nhắm mắt mở nó ui vào xe cũng thế thôi.
Tất nhiên là của bền tại người - nhưng dòng đời xô đẩy em nó sinh ra để phơi mưa nắng, che chở và phục vụ mình mà lại.
Chốt lại là cho e xin cái báo giá.
-Sao bác lại cứ nghĩ là xe bác đời 2007 thì tất cả các phụ tùng (PT) nó cũng chỉ sx vào thời điểm đó hoặc chỉ ít lâu sau đó nhỉ? Con Cam đời như của bác nó sx từ 2006-2011 thì phụ tùng nó sx ra năm nào thì theo thông lệ nó phải lắp ráp hết, chỉ để lại 1 số để làm đồ thay thế nhưng đến năm sau đối với những PT bị giảm chất lượng theo TG thì nó cũng lôi hết hàng tồn ra lắp, còn hàng dự phòng thì gối đầu hàng mới. Đối với 1 số PT cần thay thường xuyên thì thậm chí sau khi model cũ ko sx nữa thì nhà cung cấp PT cũng vẫn có thể sx để đáp ứng như cầu kia mà. Còn check thông tin thì phương pháp kiểm tra đơn giản nhất là bác ngó phía mặt sau của đồ nhựa (hay phụ tùng nói chung) đều có cái bảng kẻ ô nó có mấy cái chấm ghi rõ năm và tháng sx đấy, loại nào mới sx thì bác mua, cũ thì thôi. Bác cứ thử mua cái mới rồi sd cẩn thận xem, em dự là còn lâu mới hỏng!

Gia Cát Lạng

Xe buýt
Cụ lạy xong thì đứng dậy cho đỡ mỏi gối, chứ em e rằng cụ còn phải lạy nhiều, trên OF này còn nhiều cụ cùn lắm... :))
Đắt hơn đang mua hàng nhập, giá ngang nhau thì hàng LD bán cho mỗi cụ ấy. :D
Công nhận VN lắp ráp gian manh.

dngduc

Xe điện
Cùng một số tiền bỏ ra thì mua xe trong nước sẽ được loại khác tốt hơn xe nhập khẩu !
Nếu trong tầm tiền, không có loại xe khác hay hơn để mua thì mua xe trong nước cho đỡ tiền !
Em biết trong box này có nhiều cụ tôn sùng cái chữ nhập khẩu, có thể chấp nhận trả thêm nhiều tiền cho cái cảm giác của mình nhưng em vẫn cho đó chỉ là vấn đề tâm lý đặc biệt là khi xét trên cùng một model xe của cùng hãng sản xuất có tên tuổi !

Gia Cát Lạng

Xe buýt
Cùng một số tiền bỏ ra thì mua xe trong nước sẽ được loại khác tốt hơn xe nhập khẩu !
Nếu trong tầm tiền, không có loại xe khác hay hơn để mua thì mua xe trong nước cho đỡ tiền !
Em biết trong box này có nhiều cụ tôn sùng cái chữ nhập khẩu, có thể chấp nhận trả thêm nhiều tiền cho cái cảm giác của mình nhưng em vẫn cho đó chỉ là vấn đề tâm lý đặc biệt là khi xét trên cùng một model xe của cùng hãng sản xuất có tên tuổi !
Ko phải tâm lý cụ ơi. Mua xe LD rẻ hơn, được bảo hành nữa, nhưng cụ đi cùng 1 loại xe: 1 xe nhập, 1 xe LD cụ sẽ thấy nó khác nhau nhiều.

RAVA

Xe ba gác
-Bác cứ tìm ông nào có cái GLK nhập mà thử xem nó có khác ko, xong về đây bàn tiếp! Hình như trong mấy cái xe bác đã từng mua ko có con nào là xe nhập thì phải, thế thì ko biết là đúng rồi, chả trách?:D

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy đơn giản nhất là Volkswagen cấm không được xuất khẩu với xe của họ sx ở Tầu, dù chỉ sang VN!
Các hãng có những chính sách rất khác nhau cho các thị trường khác nhau. Điều đó rất hiển nhiên thôi, ngoài điều kiện sử dụng khong cao thì còn có yêu cầu của các cơ quản quản lý của các nước rất khác nhau. Họ sẽ cân nhắc để vượt qua được yêu cầu của các cơ quan quản lý và điều kiện vận hành để quyết định nên lắp cái xe như thế nào. Rồi đến hệ thống quản lý trực tiêp của họ nữa, không chê người Việt, nhưng đi tắt công đoạn thì người Việt mình giỏi lắm. Một tháng lắp vài chục cái xe thì cũng không thể có dây chuyền+hệ thống kiểm tra tự động.
Mẹc hay Bỉm (Bỉm chắc thôi lắp nhưng xe họ đưa vào chắc được lắp ở những nước tương đương),... cũng khó để trở thành ngoại lệ!

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Biết ngay là đúng tủ sính ngoại của các cụ bô lão :)
Em không nói là xe nhập và xe trong nước giống nhau, vì em không mua nhưng cũng đã từng chạy cả Cam, E-Class nhập khẩu rồi nhưng em thấy là tiền chênh lệch giữa xe nhập và xe trong nước cùng hạng là quá lớn và có lẽ vì vậy mà các cụ đi xe nhập có tâm lý tự cảm thấy chiếc xe mình tốt hơn một cách tương xứng với tiền.

Em thí dụ cụ thể thế này nhé: Khoảng giữa năm 2009 (thời điểm xe nhập còn dễ và nhiều) thì giá xe LD 2.4G là ~900tr và 3.5Q là ~1200tr. Cùng lúc đó giá 2.5 LE nhập khẩu tầm cũng gần 1200 (62k). Các cụ bảo LE hơn 2.4G thì em nghe ổn (những 1,33 lần tiền cơ mà) nhưng em chắc chắn là không thể so sánh với 3.5Q trong cùng tầm giá được ! Như thế có thể tạm suy ra là LE tốt hơn nhưng không đến mức tốt gấp 1,33 lần :P

Phung_camera

Xe hơi
Thay luôn cho sướng cụ ạ

RAVA

Xe ba gác
Biết ngay là đúng tủ sính ngoại của các cụ bô lão :)
Em không nói là xe nhập và xe trong nước giống nhau, vì em không mua nhưng cũng đã từng chạy cả Cam, E-Class nhập khẩu rồi nhưng em thấy là tiền chênh lệch giữa xe nhập và xe trong nước cùng hạng là quá lớn và có lẽ vì vậy mà các cụ đi xe nhập có tâm lý tự cảm thấy chiếc xe mình tốt hơn một cách tương xứng với tiền.

Em thí dụ cụ thể thế này nhé: Khoảng giữa năm 2009 (thời điểm xe nhập còn dễ và nhiều) thì giá xe LD 2.4G là ~900tr và 3.5Q là ~1200tr. Cùng lúc đó giá 2.5 LE nhập khẩu tầm cũng gần 1200 (62k). Các cụ bảo LE hơn 2.4G thì em nghe ổn (những 1,33 lần tiền cơ mà) nhưng em chắc chắn là không thể so sánh với 3.5Q trong cùng tầm giá được ! Như thế có thể tạm suy ra là LE tốt hơn nhưng không đến mức tốt gấp 1,33 lần :P
-Xe nhập đắt là do thuế má chứ tầm cuối năm 2007 cho đến đầu năm 2008, khi đó thuế nhập khẩu là thấp nhất (30-50%), thuế TTĐB 50%, TTB là 5% thì giá con Cam LE 2.4 có 51,5-52k, đắt hơn con Cam 2.4 LD có 2k thôi, Cam LE 3.5 thì khoảng 61k. Còn bác cũng đừng so con Cam LE nhập khẩu với con LD làm gì, nếu bác chỉ biết nhìn có option để đánh giá thì là phiến diện đấy. Những cái mà con LE ko có thì có thể lắp thêm được nhưng những cái mà LE có thì Cam LD đêk lắp thêm được đâu.
-Để em kể sơ sơ những cái mà LE hơn để xem nó có xứng với số tiền ko nhé:
-Đầu tiên là nước sơn, chất lượng lắp ráp, xuất xứ linh kiện, chất lượng phụ tùng, độ chắc chắn của khung gầm, các option về an toàn như nhiều túi khí hơn, hơn 1 số trang thiết bị an toàn, có cruise control, cảm biến áp suất lốp, cửa nóc (cái này thì Cam LE đời sau mới có).
-Cam LD hơn: Đầu tiên là hơn cái BH, sau đó là vành đúc, đèn sương mù, NT bọc da (3 cái này thì Cam LE đời sau này cũng có), ĐH 2 vùng KH, có thêm cửa gió cho hàng ghế thứ 2, màn hình trên công tơ mét to hơn, CD 6 disc, rèm chắn nắng phía sau, gương chiếu hậu gập điện, cảm biến lùi.

dngduc

Xe điện
Option zin đặt được của Toyota (không tính món salon tự độ) thì đến 2014 LE những cái sau đây vẫn Not Available: Nội thất da, mâm đúc, điều hòa hai vùng, cụm màn hình MID, gương gập điện...
http://www.toyota.com/camry/features.html#!/exterior/2532

So cùng tầm giá với 3.5Q thì LE thời 2009 chả có gì để nói, riêng động cơ với hộp số đã miễn bàn ! Bác có độ được LE 2009 từ 2.5 sang máy 3.5V6 không :P Nếu độ được có hết 1/3 tiền mua xe nữa không ?

Xe nhập không đắt do thuế thì do cái gì hả cụ ? Nếu nhà nước không đánh thuế cao và có nhiều biện pháp hạn chế nhập khẩu xe (em đoán do VAMA vận động) thì các nhà sản xuất/lắp ráp xe trong nước phải hạ giá ngay và chúng ta đã sướng hơn nhiều :)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
-Đầu tiên là nước sơn, chất lượng lắp ráp, xuất xứ linh kiện, chất lượng phụ tùng, độ chắc chắn của khung gầm, các option về an toàn như nhiều túi khí hơn, hơn 1 số trang thiết bị an toàn, có cruise control, cảm biến áp suất lốp, cửa nóc (cái này thì Cam LE đời sau mới có)...
Riêng khi người mua nhận cái xe, thấy cái tờ chứng nhận (quy định ở Mỹ) 80% linh kiện được sx ở Bắc Mỹ, 20% nhập từ Nhật đã thấy yên tâm hơn rất nhiều so với cái xe không ghi 1 chữ nào về nguồn gốc xuất xứ của linh kiện rồi!
Không cần nói thêm dây chuyền lắp ráp, hệ thống QC của họ khó giống được hệ thống vặn ốc bằng cờ lê ở mấy nhà máy LD dù có máy ông Đức, ông Nhật chạy đi chạy lại.
Ngay em ví dụ ở trên, cũng người Đức, nhưng Volkswagen không cho phép xe của họ được sx tại Trung Quốc xuất khẩu cho nên người đặt xe phải chờ đên 4 - 5 tháng mới được nhận (họ sợ chất lượng xe ở Trung Quốc ra ngoài sẽ làm xấu mặt vì cũng mang cái logo Wolkswagen)!
Đến hôm nay tụi em chính thức thôi không đặt hàng từ đối tác là 1 LD Pháp do chất lượng hàng của họ, dù đã làm việc gần 2 năm nay về vấn đề này với họ. Cuối năm ngoái 1 ông Pháp vừa sang đã bay từ SG ra lên xn tụi em trên TN, nhưng hình như họ chưa tìm được nguyên nhân. Đoán thì chắc do hệ thống nhân sự, khó quản lý hết được dẫn đến sx trục trặc!

Chỉnh sửa cuối: