[Funland] Tập Vịnh Xuân Quyền ở Hà Nội

silver1

Xe điện
Tìm thầy giỏi VX khó đấy, nhieuf ông tập Vx lại hau đi chê người khác kém hơn mình. Ở HN xó mấy nhánh khác nhau của cụ Phùng cụ Quý cụ Tiển... và một vài họ trò giỏi của các cụ như Tuấn bác sĩ Tuấn họa sĩ bác sĩ Nhâm... sau đó nhân ra nhiều clb khác nhau dạy, tuy nhiên mỗi nơi một khác vì ngày xưa cụ Tế Công truyền cho 5 học trò ở Hn thì mỗi người một sở trường khá nhau đấy nên sau này học trò các thế hệ sau ít nể phục nhau cũng là bt. Hiệu quả cua VX trên phim thì ok, trên yuotube vs các môn khác cũng chưa tháy nổi bật nhiều. Nếu học võ để khỏe dánh nhaunhiều tán thủ boxing muaythai đưa lên số 1 vì tính thực tiễn cao. Rèn luyện cơ thể dẻo dai nhẹ nhàng sức khỏe bền bỉ xem thái cực quyền, hìn ý quyền, bát quái chưởng là các môn nội công, ngày xưa có Dương Lộ Thiền vô địch tuyệt đối Trung Quốc nhờ thái cực quyền bao tay vô địch ngoại công lừng danh đều bại dưới tay ông, biệt danh Dương vô địch là sau rất rất nhiều lần bách thắng quần hùng đấy và ông chỉ hòa khi gặp sư tổ bát quái chưởng Đổng Hải Xuyên. Nếu học tự vệ ngắn hạn thì võ sư Nguyễn Văn Thắng chưởng môn Thăng Long võ đạo nhé, cụ thân sinh của võ sư là cụ Nguyễn Văn Nhân được coi là sư tổ của võ đặc công mình đấy, môn này nhiều chiêu thức cận chiến cực xuất sắc mà cụ Nhân đã đánh gục 2 võ sĩ rất xuất sắc của Pháp chỉ trong vài thế cạn chiến thôi. Môn này mới có lịch sử ngắn và chưa được nhiều người biết tới như wushu thiếu lâm karate taekowndo judo thôi, chứ thực chiến và nội công rất hay, có thể xếp hạng đầu.

nirvana888

Xe máy
Tây hồ thì cụ ra chùa Tảo Sách nhé

VNMB

Xe máy
Google: địa chỉ học vĩnh xuân quyền ở hà nội

CD125

[Tịch thu bằng lái]
Website
grab.com.vn
Có tuổi một chút nên học Vịnh Xuân Quyền cho lưu thông khí huyết, cơ thể mềm dẻo, gia tăng tuổi thọ :))
Cụ nào quanh khu vực HK, Tây Hồ có thể học ở Cafe Vịnh Xuân, cửa khẩu vào Chùa Bồ Đề, Đền Ghềnh - Sifu Nguyễn Đăng Hải ( có gần 40 năm kinh nghiệm )
Thày Hải thuộc chi cụ Trần Thúc Tiển, cái hay là thày tự đúc kết nhiều kinh nghiệm cận chiến và học theo thực chất nên dễ tiếp thu và nhanh lên level
Thày rất nhiệt tình và hiểu biết, dễ gần nên quán cafe lúc nào cũng sôi động
:)

hanoix

Đi bộ
Có mấy thím cứ đi so sánh việc cụ nào tập Vĩnh Xuân 5-7 năm mà vẫn bị cụ tập đấm bốc 2 năm đấm cho lệch hàm, tôi thấy khá là buồn cười. Tập võ cũng như việc các thím đi tập bơi, nếu không xuống nước thì làm sao mà bơi giỏi được.
Tầm tuổi các cụ OF, tôi cho rằng việc đi học võ để đấm lệch hàm một thằng nào đấy mà mình ngứa mắt là không cần thiết. Tập võ trước tiên, ở tuổi này là rèn luyện sức khỏe, sau mới nghĩ đến việc tự vệ mỗi khi ra đường nhỡ chẳng may va xe vào chú nào trẻ trâu lại húng lên vác mũ bảo hiểm phang vào đầu mình.
Tôi năm nay 33 tuổi, mới đi tập Vĩnh Xuân được 6 tháng nhưng đã thấy được một số lợi ích tích cực của môn này đem lại. Tôi cao 1m73, nặng 60kg, do làm văn phòng nên ít vận động, trước đây hầu như tháng nào cũng phải đi massage bấm huyệt vì đau lưng và vai gáy ( gần đây mới biết là mình bị thoái hóa nhẹ đốt sống cổ ). Sau khi tập được 3 tháng tôi thử cân lại thấy mình tăng lên được 03 Kg, hầu như hết hẳn đau lưng và vai gáy. Buổi sáng ngủ dậy cảm thấy rất sảng khoái hưng phấn, khác hẳn trạng thái mệt mỏi lơ mơ kéo dài lúc trước. Tập cùng tôi còn có 1 bác sinh năm 68, sau khi tập thì thấy giảm được 5kg, vòng bụng giảm 3cm. Nguyên nhân ngoài việc luyện tập còn là do tập tuần 3 buổi Vĩnh xuân nên lịch đi nhậu của bác đấy cũng giảm đi đáng kể >:).

Vĩnh Xuân tập nhiều bộ tay và ít tập chân hơn một số môn khác (các cụ không lo phải tập đứng tấn hay xoạc thẳng 2 chân ...) nên tầm tuổi các cụ OF hoàn toàn có thể đi tập được mà không lo mình quá già so với môn này. Một số cụ có thể do ảnh hưởng của phim ảnh và nhìn thấy ở đâu đấy người ta đánh Vĩnh Xuân mà lầm tưởng môn này là võ đàn bà và chỉ có múa may là chính. Nói là võ đàn bà là để thấy Vĩnh Xuân là công phu ai cũng có thể tập được, bất kể già trẻ hay trai gái. Còn "múa", thậm chí lại là kỹ thuật cao của Vĩnh Xuân mà không phải cụ nào vào tập 1-2 năm cũng có thể "múa" được.

QUay trở lại việc cụ OF Vĩnh Xuân đấm thua cụ OF Boxing. Có nhiều nguyên nhân nhưng tôi cho rằng nếu luật đấu không hạn chế các đòn hiểm như đá hạ bộ, đá vào các khớp chân, chặt họng, thậm chí là móc :ar! thì cụ OF Vĩnh Xuân nếu vỡ hàm thì cụ kia chắc cũng phải nhập viện.

VNMB

Xe máy
Già cả rồi, móc hàm ai làm gì nữa các cụ (*). Khỏe là được rồi.

xacu69

Xe hơi
Em có 18 năm tập võ không phải VXQ và ít người biết (phái Bạch Hổ), rút ra là ngoài sức khỏe thì cái quan trọng nhất là thần kinh rất tốt và tính cách dần điềm đạm rất tốt cho công việc cũng như cuộc sống. Cái hay cái đẹp của võ học so với thể thao là có thể tự luyện tập một mình, cái dở là không giao lưu giải rút được, nhưng có sức khỏe và phản xạ tốt thì chơi thể thao cũng không đến nỗi :)

mrducdc

Đi bộ
Theo các cụ đến pages 18 mà không thấy cái mình cần như tiêu đề topic, để hỏi cụ gu gồ vậy !

stalin

Xe hơi
Vịnh xuân quyền em mới xem phim của bọn Khựa, thấy cũng hay lắm, mà ko biết ngoài đời có thật sự mạnh không. Bác nào cho clip thi đấu của việt nam mình được không.

hanoi beer

Xe điện
- Clip đầu cả hai di chuyển quá kém...gặp phải thằng khác to hơn nó lựa thế xoay trở người xông vào ôm vật cho cái là xong....:-w
- Nhìn cái thằng áo trắng ở clip thứ hai luôn tay kéo ống quần mà ngứa cả mắt ....gặp phải học trò em ngày xưa em phạt hít đất chống đẩy cho sưng tay luôn....:))

nirvana888

Xe máy
- Clip đầu cả hai di chuyển quá kém...gặp phải thằng khác to hơn nó lựa thế xoay trở người xông vào ôm vật cho cái là xong....:-w
- Nhìn cái thằng áo trắng ở clip thứ hai luôn tay kéo ống quần mà ngứa cả mắt ....gặp phải học trò em ngày xưa em phạt hít đất chống đẩy cho sưng tay luôn....:))
Hơ, cụ dạy môn j đấy ? Ngày xưa em ngại nhất là bị thầy bắt chống đẩy

CD125

[Tịch thu bằng lái]
Website
grab.com.vn
Cụ này với nói chuẩn này :D
Ko thể so sánh boxing với VXQ được, kể cả trong cận chiến vì mõi môn có cái hay riêng
Trên hết học võ nói chung và VXQ nói riêng ko phải để đánh người mà là Chiến thắng bản thân mình, nâng cao SK, tuổi thọ, làm tốt việc Đời, việc Đạo...
Nếu vào thực tế chiến đấu, cụ boxing gặp cao thủ VXQ thì lưỡng bại câu thương là thường :D

Có mấy thím cứ đi so sánh việc cụ nào tập Vĩnh Xuân 5-7 năm mà vẫn bị cụ tập đấm bốc 2 năm đấm cho lệch hàm, tôi thấy khá là buồn cười. Tập võ cũng như việc các thím đi tập bơi, nếu không xuống nước thì làm sao mà bơi giỏi được.
Tầm tuổi các cụ OF, tôi cho rằng việc đi học võ để đấm lệch hàm một thằng nào đấy mà mình ngứa mắt là không cần thiết. Tập võ trước tiên, ở tuổi này là rèn luyện sức khỏe, sau mới nghĩ đến việc tự vệ mỗi khi ra đường nhỡ chẳng may va xe vào chú nào trẻ trâu lại húng lên vác mũ bảo hiểm phang vào đầu mình.
Tôi năm nay 33 tuổi, mới đi tập Vĩnh Xuân được 6 tháng nhưng đã thấy được một số lợi ích tích cực của môn này đem lại. Tôi cao 1m73, nặng 60kg, do làm văn phòng nên ít vận động, trước đây hầu như tháng nào cũng phải đi massage bấm huyệt vì đau lưng và vai gáy ( gần đây mới biết là mình bị thoái hóa nhẹ đốt sống cổ ). Sau khi tập được 3 tháng tôi thử cân lại thấy mình tăng lên được 03 Kg, hầu như hết hẳn đau lưng và vai gáy. Buổi sáng ngủ dậy cảm thấy rất sảng khoái hưng phấn, khác hẳn trạng thái mệt mỏi lơ mơ kéo dài lúc trước. Tập cùng tôi còn có 1 bác sinh năm 68, sau khi tập thì thấy giảm được 5kg, vòng bụng giảm 3cm. Nguyên nhân ngoài việc luyện tập còn là do tập tuần 3 buổi Vĩnh xuân nên lịch đi nhậu của bác đấy cũng giảm đi đáng kể >:).

Vĩnh Xuân tập nhiều bộ tay và ít tập chân hơn một số môn khác (các cụ không lo phải tập đứng tấn hay xoạc thẳng 2 chân ...) nên tầm tuổi các cụ OF hoàn toàn có thể đi tập được mà không lo mình quá già so với môn này. Một số cụ có thể do ảnh hưởng của phim ảnh và nhìn thấy ở đâu đấy người ta đánh Vĩnh Xuân mà lầm tưởng môn này là võ đàn bà và chỉ có múa may là chính. Nói là võ đàn bà là để thấy Vĩnh Xuân là công phu ai cũng có thể tập được, bất kể già trẻ hay trai gái. Còn "múa", thậm chí lại là kỹ thuật cao của Vĩnh Xuân mà không phải cụ nào vào tập 1-2 năm cũng có thể "múa" được.

QUay trở lại việc cụ OF Vĩnh Xuân đấm thua cụ OF Boxing. Có nhiều nguyên nhân nhưng tôi cho rằng nếu luật đấu không hạn chế các đòn hiểm như đá hạ bộ, đá vào các khớp chân, chặt họng, thậm chí là móc :ar! thì cụ OF Vĩnh Xuân nếu vỡ hàm thì cụ kia chắc cũng phải nhập viện.

VNMB

Xe máy
Cụ này nói hay.

sparkvan

Xe điện
Cụ này với nói chuẩn này :D
Ko thể so sánh boxing với VXQ được, kể cả trong cận chiến vì mõi môn có cái hay riêng
Trên hết học võ nói chung và VXQ nói riêng ko phải để đánh người mà là Chiến thắng bản thân mình, nâng cao SK, tuổi thọ, làm tốt việc Đời, việc Đạo...
Nếu vào thực tế chiến đấu, cụ boxing gặp cao thủ VXQ thì lưỡng bại câu thương là thường :D
E cũng hóng và thấy cụ này nói hay quá cụ nhỉ, chốt lại cực kỳ thảm khốc, nhưng cũng rất nhịn - võ đàn bà mà. Song đối thủ phải có cái linh biết để dừng lại

VNMB

Xe máy
Cái này thì hơi quá. Tùy đối thủ là ai. Còn đa số VX nhân yếu bỏ xừ.

abc1139

Xe hơi
Nhiều người tập Vĩnh Xuân thì có khả năng duy trì sức khỏe, minh mẫn đến sau 80 tuổi. Còn boxing thì sẽ dễ bị Ung Não trước 40.