Tất cả là về bán kính quay xe!

atvthanh

Xe tải
Nhiều cụ phê bình quá. Em cứ update cái đồ hình lên xem đã nhé, sáng như gương chưa nào. Ít nữa em giải mấy tình huống đã hỏi các cụ trước đây khéo các cụ lại vỗ đùi đen đét ấy chứ.

atvthanh

Xe tải
Cụ vẽ thử hộ nhà cháu cái :D Và kết luận luôn hộ cháu xem như nào, thông số như sau:
+ Ngõ 3,3m
+ Nhà 3,3m (vuông góc với ngõ, nằm giữa ngõ)
+ Xe dài 4,6m, rộng 1,8m. Dài trục cơ sở: 2,685m, nhô trước 954mm, nhô sau 91mm.

Ngạc nhiên chưa! Xe em lùi 1 đỏ vào nhà cụ được nhé! Trên hình, đường đỏ đậm là ngõ rộng 3,3m và cổng nhà cụ cũng rộng 3,3m như đề bài cụ cung cấp.

Lùi thế này cụ phải đánh dấu trên tường ngõ cũng nên :D

Giá có 10cm rộng nữa thì lùi 1 đỏ thật đấy, còn hiện trạng thì khít khịt sát sạt, nói chung là quý từng CM. Sơ đồ cập nhật của em đã vẽ là cần 3,23M đấy.

Sát quá. Nói chung ở vị trí 4 cụ tiến lên làm 1 đỏ nữa thì tốt hơn.

binhke

Xe buýt
cháu nghĩ tính toán thế này cho vui thôi, chứ thực tế khó hơn, cứ đi nhiều, căn nhiều là biết ngõ nào vào đc, chỗ nào quay đầu đc,
thích hợp cho bác nào thiết kế gara thôi,

pkhcsht

Xe điện
Kính các cụ,

Tình hình là, em, một tay lái mới, rất hay hỏi các cụ về cách căn xe căn đường, khi nào oánh lái, tình huống này lái ra thế nào, tình huống kia lùi vào làm sao. Không thể lúc nào cũng hỏi mãi được. Hôm nay em ngồi ngâm cứu từ khóa "Turning Radius". Trước đây em học toán tàm tạm, lái AutoCAD tương đối, nên ngâm cứu xong cảm thấy như mặt trời chân lý chói qua tim, bèn tức tốc đi thực hành. Thực hành xong kết quả khả quan quá, nên mở thớt này báo cáo ngay kẻo nguội.

Cần biết:

- Khoảng cách giữa 2 vệt bánh xe (track);
- Chiều dài cơ sở của xe (Wheel base);
- Bán kính quay xe tối thiểu.

3 thông số trên các cụ tham khảo thông tin do nhà sản xuất cung cấp là có.

Về mặt toán học, có thể tính toán như sau:

Bán kính quay xe tối thiểu = (khoảng cách giữa 2 vệt bánh xe/2) + (chiều dài cơ sở/sin(góc bẻ lái trung bình)). Em tính ra trúng phóc. Xe em khi bẻ hết lái thì bánh trong (bụng) quay 38 độ, bánh ngoài (lưng) quay 28 độ, đúng luôn.

Lợi hại nhất là sau khi tính toán đàng hoàng rồi thì em lùi vào chuồng 1 đỏ (1 lần cài số lùi) rất nhàn nhá, không phải phi lên chênh chếch 45 độ như bài các thầy dậy nữa mà em để xe ở vị trí song song với cửa chuồng lùi 1 đỏ vào luôn.

Điều kiện là ước lượng khoảng cách bằng mắt thường không sai số quá 0,5m.

Bây giờ thì tự tin hẳn: Khi nào thì bẻ hết lái, ngõ nào có thể vào được ngõ nào không, parallel parking căn thế nào.

Ví dụ trường hợp ngõ 3m ngoặt vuông chằn chặn như sau, em chứng minh bằng toán học là không thể lái vào được.

Vấn đề cụ đưa ra là ra vào 1 đỏ. Nếu ngõ 3 m vẫn xe đó nhiều đỏ theo cụ có vào ra được ko? Tại sao?

SPL

Xe container
Cụ mới tính cho 1 đỏ chứ ngõ 3m đó vài đỏ là vào tuốt cụ ơi :D ngóc ngách chỗ cuối ngõ Gốc Đề chỉ rộng bằng xe em và có cái chỗ gửi xe lên dốc siêu khó và các xe khác đỗ hết xung quanh rồi mà em còn quay được đầu xe nữa là, em đi Ỉn nhé :D Nói vậy thôi tất cả đều là lý thuyết, chỉ dựa vào đó để áng chừng thôi còn vấn đề nằm ở kinh nghiệm lái ạ :D

chuotdong

Xe điện
Lợi hại nhất là sau khi tính toán đàng hoàng rồi thì em lùi vào chuồng 1 đỏ (1 lần cài số lùi) rất nhàn nhá, không phải phi lên chênh chếch 45 độ như bài các thầy dậy nữa mà em để xe ở vị trí song song với cửa chuồng lùi 1 đỏ vào luôn.
Điều kiện là ước lượng khoảng cách bằng mắt thường không sai số quá 0,5m.
Bây giờ thì tự tin hẳn: Khi nào thì bẻ hết lái, ngõ nào có thể vào được ngõ nào không, parallel parking căn thế nào.
Bác thử cho mấy cái hình AutoCAD ghép xe đỗ song song thì nếu không 45 độ thì vào như thế nào vào được.

Có lý thuyết thì cũng là cách để mà bóng bàn trên forum cho vui và hiểu bản chất vấn đề,còn kinh nghiệm thì quan trọng khi sử lý tình huống. Ủng hộ bác, mà bác vẽ đẹp CAD thật

Chỉnh sửa cuối:

atvthanh

Xe tải
Ơ, hơi bị hay. Parallel parking em cần chính xác 5m7. Cái này chỉ áp dụng đúng với xe em thôi, em cũng căn các điểm referential theo xe em thôi nhá:

jackup

Xe hơi
Ơ, hơi bị hay. Parallel parking em cần chính xác 5m7. Cái này chỉ áp dụng đúng với xe em thôi, em cũng căn các điểm referential theo xe em thôi nhá:
Ủa, em tưởng khi lùi thì nó theo nguyên tắc compa chứ ạ? lúc đó xe xoay chủ yếu quanh bánh sau, chứ làm sao 4 bánh thành 4 vòng tròn đồng tâm được ạ? :-/

micheleus

Xe hơi

Bác cho thêm các số liệu về chiều dài, chiều rộng, điểm referential như trong hình được không?

xdthienha

Xe điện
Thực ra cái này có lợi cho người lái mới và có ý định mua xe đang phân vân ko biết có vào gara vừa ko thôi.Còn khi đã lái quen rồi nếu gặp trường hợp hóc búa thì nhảy xuống xe quan sát là biết ngay mà.Cần gì phải đo đạc.Em chưa lệch phát nào cả,kể cả phải tính toán tiến lùi mấy đò.

Okane

Xe container
Công trình nghiên cứu khoa học này nếu k trình ngay cho a # phê duyệt là có người khác cướp mất đấy :D

Winstorm07

Xe container
Em thấy kô khả thi vì cụ nào đã lái non rồi thì ngồi trên xe tính thế nào được vệt bánh để lùi 1 đỏ. Đến vị trí vô lăng còn trả chưa chuẩn, mỗi lần đỗ xe xong bánh còn xiên xẹo linh tinh thì làm sao mà lùi 1 đỏ vào ngõ nhỏ được ạ.
Bác chủ thớt mới tính trên lý thuyết và thực hành ở chỗ trống thôi chứ vào thực tế thì giữa tay lái với cái đầu nó kô điều khiển được như mong muốn đâu ạ.

Tribute

Xe container
Trường hợp này nếu Lùi thì vẫn được, cụ vẽ lại theo nguyên tắc lùi bám bụng xem.

tuanzs

Xe container
Cụ này chắc dân kỹ thuật - có khi là dân toán :)
Chả phải vẽ làm gì nhiều, cụ bay nhiều trình lên lúc đấy quay lại ngó thớt này lại thấy "sao mà lúc đấy mình ..."
Có tính toán là tốt nhưng thực tế không giống như cụ tính đâu

Khó quá thì không vào nữa kẻo bị chửi hoặc hỏng xe, tắc đường
1 đỏ không được thì 2,3 đỏ
Tiến không được thì lùi

Xem hình này thì thấy cụ vào phí chỗ quá, cần lùi sát xe trước hơn - khi xe đã nghiêng tầm 35-40 độ rồi thì thẳng lái lùi sao cho m*t sát vỉa nhất có thể rồi oánh lái để đầu xe nó lượn vào thôi. Chỗ đấy rộng thế có khi tiến vào cũng được nếu như trèo được lên vỉa (đi SUV em vẫn leo hè suốt :) )

Winstorm07

Xe container

Xem hình này thì thấy cụ vào phí chỗ quá, cần lùi sát xe trước hơn - khi xe đã nghiêng tầm 35-40 độ rồi thì thẳng lái lùi sao cho m*t sát vỉa nhất có thể rồi oánh lái để đầu xe nó lượn vào thôi. Chỗ đấy rộng thế có khi tiến vào cũng được nếu như trèo được lên vỉa (đi SUV em vẫn leo hè suốt :) )
Nhìn hình này thì em cũng thấy là khác xa hoàn toàn so với thực tế.
Trong thực tế như này thì bao giờ em cũng cho xe song song với xe phía trước sao cho gương phụ ngang hàng với bánh sau của xe đó và bắt đầu oánh lái lùi là vào chuồng là ok.

tobie

Xe hơi
Phương pháp của cụ rất hay và đáng để tham khảo. Tuy nhiên nó chỉ đúng nếu xe phải luôn hết lái và 1 đỏ, tức là sẽ cần nhiều không gian hơn. Mặc dù vậy, rất cảm ơn tinh thần chia sẻ của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

No star

Xe đạp
Em thử lùi bằng game parking mania trên iphone, ipad cho trực quan sinh động. Vài phát là rút kinh nghiệm được ngay. Kinh nghiệm của em khi lùi chuồng cả trong game lẫn thực tế là lùi thằng rồi đánh lái gấp thì dễ hơn lùi và đánh lái vừa phải (khó tính được bán kính quay xe).