[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Dungha

Xe điện
Em quen nhiều ông ăn mặn khỏe hơn thế nhiều. Ăn chay khỏe thì ít chứ ăn mặn khỏe cả rổ. Nhất là xem Olympic xem có mấy ông ăn chay:))

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
đã covid thì nghiệp gì nữa, có bệnh thì chữa chứ tin gì mấy chuyện siêu nhiên

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em lại nghĩ thế này: tổ tiền của loài ng là khỉ. Mà khỉ thì ăn chay cả đời. Trong cơ quan tiêu hoá nó sản xuất ra các chất để tiêu hoá cỏ, lá, hoa quả thành dưỡng chất nuôi cơ thể. Ai bảo cỏ, lá, hoa quả không tốt bằng thịt cá? Khỏe như trâu, khỏe như voi, món abc ai bằng dê. Những con đó có ăn mặn đâu. Vấn đề là cấu tạo cơ quan tiêu hoá. Loài ng dù tiến hoá đến mấy nhưng vẫn mang cái gốc gác của họ nhà ăn lá, quả. Do vậy, e nghĩ ăn chay vẫn rất tốt, có khi còn khỏe hơn ăn mặn.
Cụ nhầm về loài khỉ rồi, chỉ 1 số khỉ ăn chay thôi, còn lại nhiều loại khỉ là ăn tạp, ăn động vật
Nếu ví như trâu bò ăn cỏ khỏe vậy Cụ có cấu tạo dạ dày 4 ngăn giống chúng không? có ợ ra để nhai lại không?
đê bảo vệ niềm tin ăn chay mà các Cụ cứ lấy các ví dụ thế thì không hợp lý rồi.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Cụ có niềm tin cũng tốt không sao,
E chỉ xét về mặt khoa học thì có những nhu cầu dinh dưỡng với bộ máy tiêu hóa của con người thì ăn chay hoặc ăn mặn thuần sẽ không đảm bảo, các trường hợp đặc biệt không tính, ví dụ dân du mục thì nguồn thực vật họ tiếp nạp hàng ngày rất ít, người châu á thì lại ăn nhiều thực vật hơn

dingdoong

Xe máy
Ăn chay trường là họ tìm hiểu nghiên cứu thực đơn kĩ lắm rồi cụ. Ăn chay được rất tốt cho sức khoẻ & thân tâm. Để ăn chay đầy đủ chất dinh dưỡng mà ko bị ngán chi phí còn tốn hơn ăn thịt :(

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Em ăn thử nhưng ko thể kéo dài quá 2 ngày, ko có thịt là cơ thể em nó ko chịu đc

Ms Bân

Xe hơi
Em có dạo cũng thiền, ăn chay (thực dưỡng thì đúng hơn), thấy rất thích, cơ thể thấy nhẹ nhàng. Ngửi mùi thịt cá thấy tanh là có thật, gặp may mắn và nhiều người yêu mến hơn là có thật, động vật không sợ mình, hay loanh quanh cạnh mình cũng có thật luôn. Nhưng dở cái là tóc đầu em bắt đầu rụng dần. Em nhóm máu O, thực phẩm thiên về đạm động vật. Chốt lại là em vẫn phải đi làm kiếm cơm, 1 ngày phải vắt óc ra tam thập lục kế. Thế là thôi.

TieuFu

Xe container
Em có biết (quen sơ sơ) một ông anh hơn vài tuổi, gần 5x rồi mà ổng ăn chay trường vài chục năm nay.

Lạ cái ông ấy vẫn chạy đều, mỗi ngày 15-20km.

Đợt Uprace năm ngoái ít ng biết ổng có 10km chạy bằng tay. Nghĩa là đu trên các thanh ngang (cỡ mười mấy thanh) đu đi đu lại được 10k, pace vẫn đảm bảo vì nhỏ hơn 15p/k.

Có đợt em chán ăn thịt, tự nhiên chán í cỡ 2 tuần em ko đụng thịt thì thấy cơ thể bt, sau đó tự dưng thèm nên ăn lại.

Vậy ăn chay trường có thực sự không ảnh hưởng tới sức khoẻ? Ăn thì theo phương pháp nào là ổn?

Ở Sg em thấy có nhiều tiệm ăn chay bình dân, thậm chí một bữa no có 15k (e vừa ăn tháng trc), ở HN thì có Ưu Đàm nhưng đắt lòi tù và...

Em ngu ngơ vấn đề này. Hóng các cụ biện giải.
Ăn chay thì ngủ nhạt ! Khoe vậy thôi, chứ xukthal là bò ra !

Tuananhhau

Xe điện
Cụ có niềm tin cũng tốt không sao,
E chỉ xét về mặt khoa học thì có những nhu cầu dinh dưỡng với bộ máy tiêu hóa của con người thì ăn chay hoặc ăn mặn thuần sẽ không đảm bảo, các trường hợp đặc biệt không tính, ví dụ dân du mục thì nguồn thực vật họ tiếp nạp hàng ngày rất ít, người châu á thì lại ăn nhiều thực vật hơn
E thấy Ăn gì thì ăn. Nhưng cứ lôi nghiệp với nghẹp ra nghe nó chối quá. Phật tổ cũng đâu cấm ăn thịt mà giờ hở ra ăn thịt là mấy phật tử nửa mùa lại nói là nghiệp sát với của khỉ gì đó. Ấn Độ ăn chay nhiều mà vẫn chết như rạ đó thôi.

TieuFu

Xe container
Em có dạo cũng thiền, ăn chay (thực dưỡng thì đúng hơn), thấy rất thích, cơ thể thấy nhẹ nhàng. Ngửi mùi thịt cá thấy tanh là có thật, gặp may mắn và nhiều người yêu mến hơn là có thật, động vật không sợ mình, hay loanh quanh cạnh mình cũng có thật luôn. Nhưng dở cái là tóc đầu em bắt đầu rụng dần. Em nhóm máu O, thực phẩm thiên về đạm động vật. Chốt lại là em vẫn phải đi làm kiếm cơm, 1 ngày phải vắt óc ra tam thập lục kế. Thế là thôi.
Ăn chay thế thì đổi sang họ Lỗ !

TieuFu

Xe container
E thấy Ăn gì thì ăn. Nhưng cứ lôi nghiệp với nghẹp ra nghe nó chối quá. Phật tổ cũng đâu cấm ăn thịt mà giờ hở ra ăn thịt là mấy phật tử nửa mùa lại nói là nghiệp sát với của khỉ gì đó. Ấn Độ ăn chay nhiều mà vẫn chết như rạ đó thôi.
Đến thượng thừa khỏi cần ăn, ngửi thôi !

Ms Bân

Xe hơi
Ăn chay thế thì đổi sang họ Lỗ !
Úi, đầu óc em đơn giản, không hiểu được bác nói đâu. Lỗ nào, ý bác nói đến anh Lỗ đề hạt mấy nay đang chiếu trên Tv ấy hả.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đúng vậy đó Cụ, nhiều hội hoặc thầy bà đem nghiệp ra doạ con nhang đệ tử phát ớn luôn.
Ăn gì mà thấy thích hoặc tốt cho bản thân thì ăn, E ko thấy vấn đề lớn, kiểu như trước đây e thích ăn đồ béo, giờ ko thích nữa thì hạn chế ăn

CuChuoi12g

Xe điện
Em có biết (quen sơ sơ) một ông anh hơn vài tuổi, gần 5x rồi mà ổng ăn chay trường vài chục năm nay.

Lạ cái ông ấy vẫn chạy đều, mỗi ngày 15-20km.

Đợt Uprace năm ngoái ít ng biết ổng có 10km chạy bằng tay. Nghĩa là đu trên các thanh ngang (cỡ mười mấy thanh) đu đi đu lại được 10k, pace vẫn đảm bảo vì nhỏ hơn 15p/k.

Có đợt em chán ăn thịt, tự nhiên chán í cỡ 2 tuần em ko đụng thịt thì thấy cơ thể bt, sau đó tự dưng thèm nên ăn lại.

Vậy ăn chay trường có thực sự không ảnh hưởng tới sức khoẻ? Ăn thì theo phương pháp nào là ổn?

Ở Sg em thấy có nhiều tiệm ăn chay bình dân, thậm chí một bữa no có 15k (e vừa ăn tháng trc), ở HN thì có Ưu Đàm nhưng đắt lòi tù và...

Em ngu ngơ vấn đề này. Hóng các cụ biện giải.
nếu ăn được trường thì tốt, ko thì tuần một lần cũng được,để cơ thể nó đào thải độc tố, em 3 ngày ko ăn chút gì chỉ uống nước vẫn chạy bộ ngày 10 km chẳng vấn đề gì.

Ngocanhqn

Xe buýt
Em lại nghĩ thế này: tổ tiền của loài ng là khỉ. Mà khỉ thì ăn chay cả đời. Trong cơ quan tiêu hoá nó sản xuất ra các chất để tiêu hoá cỏ, lá, hoa quả thành dưỡng chất nuôi cơ thể. Ai bảo cỏ, lá, hoa quả không tốt bằng thịt cá? Khỏe như trâu, khỏe như voi, món abc ai bằng dê. Những con đó có ăn mặn đâu. Vấn đề là cấu tạo cơ quan tiêu hoá. Loài ng dù tiến hoá đến mấy nhưng vẫn mang cái gốc gác của họ nhà ăn lá, quả. Do vậy, e nghĩ ăn chay vẫn rất tốt, có khi còn khỏe hơn ăn mặn.
Chắc cụ ít xem thế giới động vật. Khỉ và các loài ăn cỏ thỉnh thoảng nó vẫn ăn thịt, ăn động vật kiểu chuột hoặc tôm cua ốc cá... để bổ sung canxi cụ nhé.
còn vấn đề lý thuyết tổ tiên của loài người là khỉ thì bây giờ đã gần như bị giới khoa học bác bỏ rồi cụ nhé! Rất nhiều bằng chứng khoa học khảo cổ đã chứng minh loài người là một loài linh trưởng riêng tiến hoá và phát triển, ko phải từ khỉ tiến hoá. Khỉ nó vẫn là khỉ từ xưa giờ thôi cụ ạ.
Vấn đề của- sống khoẻ - sống thọ căn bản nhất: là bộ gen di truyền của từng người, nó quyết định thể trạng, sức bền của nội tạng, huyết mạch...ăn uống, tập luyện, tinh thần, môi trường.. liệu pháp.. chỉ là tham góp 10-15% thôi.

TieuFu

Xe container
Úi, đầu óc em đơn giản, không hiểu được bác nói đâu. Lỗ nào, ý bác nói đến anh Lỗ đề hạt mấy nay đang chiếu trên Tv ấy hả.
Cứ thịt chó xong thì lại ăn chay, rồi lại thịt chó ! Túm lại cụ ăn chay trù những lúc ăn mặn !