[Funland] Tất tần tật về đất nước Campuchia

jobber

Xe tăng
Các bia ký muộn nhất tại Angkor Wat cũng như អង្គរវត្ត (Lpoek Angkor Vat, Trường ca/Bài thơ Angkor Wat) có niên đại đầu thế kỷ 17 (1622-1632). Các cuộc chiến với người Thái của vương quốc Ayutthaya đã buộc người Khmer phải rời bỏ kinh đô Angkor vào khoảng thế kỷ 15 và lùi về phía đông nam đã dẫn tới sự lãng quên dần vùng đất này. Người châu Âu đầu tiên tới Angkor Wat là tu sĩ người Bồ Đào Nha António da Madalena năm 1586 nhưng phải tới năm 1860 thì người Pháp Henri Mouhot (1826-1861) mới phát hiện lại Angkor Wat. Khoảng thời gian 200 năm đủ để người ta quên lãng một vùng đất bị bỏ hoang.
Có thuyết cho rằng Angkorwat do nền văn minh/đế chế khác xây lên vì sau đó đế chế Khmer tiếp tục xây Angkor Thom nhưng chất lượng kém rất xa, trước e có đọc 1 bài nghiên cứu về vụ này, nhưng ko nhớ ở báo nào

XSim

Xe container
Có thuyết cho rằng Angkorwat do nền văn minh/đế chế khác xây lên vì sau đó đế chế Khmer tiếp tục xây Angkor Thom nhưng chất lượng kém rất xa, trước e có đọc 1 bài nghiên cứu về vụ này, nhưng ko nhớ ở báo nào
Cũng có thể lần đầu có đội chuyên gia nước ngoài sang làm tư vấn thiết kế lẫn giám sát. Sau không còn đội đó nhà tự làm thì chỉ còn được vài phần.

neptune1999

Xe tải
Bác nào làm về xe cộ chắc là biết tay Sang mập ở đầu đường 282 kế cây xăng,tay này gốc An Giang qua làm ăn từ nhỏ cũng mua được 1 cái lon sĩ quan trong quân đội Hoàng gia , ông ấy nói có số quân , có giấy tờ , đơn vị nhưng không lương chỉ để chụp ảnh treo nhà làm ăn cho dễ không bị cảnh sát làm khó dễ

giaconngu

Xe tăng
Cụ nên tìm hiểu thêm về lịch sử khu vực nay là Lào, Thái Lan, Campuchia với nhiều nguồn hỗ trợ khác (văn hoá, khảo cổ, nguồn sử liệu từ quốc gia khác như 24 bộ sử Trung Hoa v.v.) để biết rằng chẳng có nền văn minh/đế chế nào khác tồn tại ở khu vực đó vào khoảng đầu thế kỷ 9 trở đi cả, trừ đế quốc Khmer (802-1431) và trước đó là Chân Lạp (550-802). Đừng nhìn vào sự kém/chậm phát triển hiện nay để suy ra rằng trước đây người ta cũng kém tới mức không thể làm ra những công trình như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

CRV-2015

Xì hơi lốp
Đường xá, cầu cống bên đó đều do TQ và Hàn Quốc làm. Nhưng người làm thì là VN, bọn TQ và Hàn chỉ thiết kế, giám sát thôi. Làm ẩu như bên mình thì khỏi lấy tiền của bọn nó. Em chạy mấy tuyến cao tốc bên đó thấy ngon và không có "trạm thu giá".
Ở cam người dân được miễn phí ( thực chất nhé ! ): cầu đường, y tế, giáo dục phổ thông ... vậy mà họ ko tự gọi mình là nước XHCN đâu, vẫn chỉ cộng hòa CPC :)

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Dân Cam thuần thì ổn chứ dân Cam lai khựa có vẻ tiểu xảo và ghét VN, đội pol xưa toàn dân Cam lai khựa đấy

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
Dân Cam thuần thì ổn chứ dân Cam lai khựa có vẻ tiểu sảo và ghét VN, đội pol xưa toàn dân Cam lai khựa đấy
Giờ thì không biết thế nào. Những năm trước ở bên đó em toàn chơi đội Campuchia lai TQ. Đội ấy làm ăn đàng hoàng sòng phẳng.

Visser III

Xe tăng
Em thấy mấy cái công trình đó của họ mình không có nổi một cái xứng tấm. Mà nhiều cái của mình sau này mới làm như cung đình Huế của bé tí. Tiềm lực kém có lẽ là do chiến tranh liên miên
Không hẳn đâu cụ. Thời Lý,Lê Sơ thịnh thế mà ta có xây cái gì to đâu. Có thể tư duy các vua ta được đồng nào là tập trung mở mang bờ cõi đồng ấy nên không quá đầu tư xây dựng.
Có mỗi anh Tương Dực thích xây nhà to thì dân, thợ nổi dậy thịt luôn.

TamchieumoI

Xe buýt
Tầm cách nay khoảng 15 năm nhà cháu vài lần đi “lụi” qua Svayrieng chơi, thấy bên đó đồng ruộng không có hệ thống thủy lợi nên bỏ không hoặc chỉ làm một vụ phụ thuộc nước trời thì phải. Mặc dù cũng liền chất đất như nhau nhưng bên mình xanh ngắt bên họ vàng hoe. Người họ sang xịt thuốc thuê cho nông dân mình khá nhiều (việc độc hại dân mình không ham). Chăn nuôi cũng kém, heo gà toàn qua bên mình mua. Đến cây rau muống dại ngoài kênh dân Nam ta không bao giờ ăn họ cũng chạy xuồng qua hái về. Nhà thì toàn nhà cao cẳng…Được cái phum sóc nào cũng có bảng hiệu rõ ràng 2 thứ tiếng là chữ Khme và chữ Anh.

Tuongtien1977

Xe điện
Kênh này có phải đào dưới thời cụ Võ Văn Kiệt không ạ? Em nghe nói trước khi có kênh thì miền Tây cũng đói như bao miền khác vì lúa chỉ canh tác được một vụ?
Kênh cụ Kiệt chỉ thau chua rửa mặn cho tứ giác long xuyên thôi không phải cả miền Tây được

VuNgoanMuc

Xe điện
Nói về Cam hiện tại thì nên nói về kênh đào Phù Nam

Tuongtien1977

Xe điện
Cam đa số là đồng bằng, họ kiếm đâu ra đá mà xây đền thờ toàn đá to như trái núi thế này nhỉ
Nước mình không có công trình nào hùng vĩ tầm như thế này để lại cho con cháu
đá xây angkor nó như kiểu cát kết khai từ đồi thấp hoặc đào dưới âm lên nên khá mềm chứ không cứng như đá vôi ở ta

O Muong Te

Xe điện
Cách đây lâu lâu em có xem youtube về Angkorwat. Kênh này có phân tích về Angkorwat nằm trên một kinh tuyến gì đấy với các công trình vĩ đại mà đến nay lịch sử chưa có chứng minh thuyết phục đã tạo nên như thế nào: VD: kim tự tháp, bãi đá cổ (ở Anh), các công trình Inca (người da đỏ)...Và kênh kết luận nhiều khả năng các công trình này do người ngoài hành tinh tạo ra. Angkorwat có những trang trí, xây dựng chính xác về vũ trụ, thiên văn học....gì đấy. E cũng không biết nhiều về lĩnh vực này nên nghe, xem mà mồm cứ ô a, thấy siêu quá. Kênh có luận điểm đưa ra là: các đời vua ở Cam không thể xây dựng được Angkorwat, công trình này không phù hợp về thời gian trị vì, về truyền thuyết các đời vua, cũng như kinh tế, vật lực, khoa học kỹ thuật thời kỳ đó không thể xây được Angkorwat. Các cụ có thể tìm xem trên youtube. Đó có lẽ cũng là lý do mà các công trình ở VN không có công trình nào xứng tầm để so với Angkorwat.
Kênh đó bậy là cái chắc cụ ạ. Em chả tin người ngoài hành tinh nào ngồi kì cạch khắc tượng vũ nũ Apsara cho dân Cam như này cả

Chelski

Xe điện
Cam đa số là đồng bằng, họ kiếm đâu ra đá mà xây đền thờ toàn đá to như trái núi thế này nhỉ
Em cũng hỏi cậu hướng dẫn viên thì đá xây đền Angkor là lấy từ vùng núi thiêng Kulen, cách Xiêm riệp khoảng 50km . Đây cũng là căn cứ của Khmer đỏ khi xưa . Tham quan thực tế mới thấy độ to lớn hùng vĩ của công trình cổ này cụ ạ .

rgbhis

Xì hơi lốp
Em chưa đi Angkorwat nên không rõ là, nếu còn giữ được vài trăm năm sau thì các chùa Bái Đính, Tam Chúc hay Đại Nam Quốc Tự trong Bình Dương, ... đại khái thế, có sánh được với Angkorwat không nhỉ :D
Nhiều kịch bản lắm cụ. Vài trăm năm dâu bể, có thể bị phá đi rồi xây lại thành đền thờ đạo khác, hoặc tôn giáo biến mất thì lại phân lô bán nền thôi.
Hoặc nước biển dâng ngập mấp mé sân chùa. Ko thì một cuộc đại tuyệt chủng, cả vùng hoang hóa, sau đó con cháu của một số ít sống sót sẽ tìm thấy phế tích, lúc đó sẽ có giá trị như Angkor.

rachfan

Xe điện
Tầm cách nay khoảng 15 năm nhà cháu vài lần đi “lụi” qua Svayrieng chơi, thấy bên đó đồng ruộng không có hệ thống thủy lợi nên bỏ không hoặc chỉ làm một vụ phụ thuộc nước trời thì phải. Mặc dù cũng liền chất đất như nhau nhưng bên mình xanh ngắt bên họ vàng hoe. Người họ sang xịt thuốc thuê cho nông dân mình khá nhiều (việc độc hại dân mình không ham). Chăn nuôi cũng kém, heo gà toàn qua bên mình mua. Đến cây rau muống dại ngoài kênh dân Nam ta không bao giờ ăn họ cũng chạy xuồng qua hái về. Nhà thì toàn nhà cao cẳng…Được cái phum sóc nào cũng có bảng hiệu rõ ràng 2 thứ tiếng là chữ Khme và chữ Anh.
Nghĩ vẫn cay cái vùng Svayrieng của VN bị Pháp cắt phụt cái cho Cam.

Thành ra biên giới Việt-Cam đang suôn suôn, tự nhiên lõm xuống như con dao cắm vào hông Sài gòn.

minhphuc9

Xe hơi
Em ko phải là người hay tìm hiểu lịch sử. Thi thoảng khi đang làm việc ko cần tập trung cao thì hay nghe thông tin gì đấy. Hôm đó tình cờ thấy đoạn video trên youtube về Angkor thì vừa làm vừa nghe thôi. Các cụ làm em phải đi tìm lại hôm đó em xem gì. Thì đây là kênh em xem: Battlecry - đấu trường, tên bài: bí ẩn về angkor wat, ai thực sự đã xây nên kỳ quan này, hiện đã đạt 1 triệu view, kênh có 20,6 ngàn người đăng ký. Em hay nghe Battlecry vì có nhiều bài về công cuộc chống Pháp- Mỹ- Trung của mình. Thú thực lần đầu em mới nghe tổng quát về công trình này, trước chỉ biết đẹp, vĩ đại thôi. Em cũng cảm ơn thời đại internet đã cung cấp nhiều thông tin. Em vừa xem lại đoạn video thấy rất thú vị. Bây giờ em sẽ xem các kênh khác liên quan xem họ thu thập, nghiên cứu được gì. Vũ trụ mênh mông, em thấy mình thật bé nhỏ. Em cứ xem và nghe thôi ạ. Còn đúng, sai em ko phải nhà nghiên cứu ko dám luận bàn. Em xem thấy công trình đẹp quá. Vừa ra Tết còn rỗi rảnh, chứ mấy hôm nữa thì cũng ko có thời gian xem ạ.
Cảm ơn bác chủ thớt và các cụ đã luận bàn nên em biết nhiều thông tin hơn về đất nước CPC mà lâu nay nghe nói đến e hơi sợ người dân CPC vì nghĩ đa phần dân họ ghét người VN, cũng chẳng biết ơn gì mình đã giúp họ chống PP.

jobber

Xe tăng
Em ko phải là người hay tìm hiểu lịch sử. Thi thoảng khi đang làm việc ko cần tập trung cao thì hay nghe thông tin gì đấy. Hôm đó tình cờ thấy đoạn video trên youtube về Angkor thì vừa làm vừa nghe thôi. Các cụ làm em phải đi tìm lại hôm đó em xem gì. Thì đây là kênh em xem: Battlecry - đấu trường, tên bài: bí ẩn về angkor wat, ai thực sự đã xây nên kỳ quan này, hiện đã đạt 1 triệu view, kênh có 20,6 ngàn người đăng ký. Em hay nghe Battlecry vì có nhiều bài về công cuộc chống Pháp- Mỹ- Trung của mình. Thú thực lần đầu em mới nghe tổng quát về công trình này, trước chỉ biết đẹp, vĩ đại thôi. Em cũng cảm ơn thời đại internet đã cung cấp nhiều thông tin. Em vừa xem lại đoạn video thấy rất thú vị. Bây giờ em sẽ xem các kênh khác liên quan xem họ thu thập, nghiên cứu được gì. Vũ trụ mênh mông, em thấy mình thật bé nhỏ. Em cứ xem và nghe thôi ạ. Còn đúng, sai em ko phải nhà nghiên cứu ko dám luận bàn. Em xem thấy công trình đẹp quá. Vừa ra Tết còn rỗi rảnh, chứ mấy hôm nữa thì cũng ko có thời gian xem ạ.
Cảm ơn bác chủ thớt và các cụ đã luận bàn nên em biết nhiều thông tin hơn về đất nước CPC mà lâu nay nghe nói đến e hơi sợ người dân CPC vì nghĩ đa phần dân họ ghét người VN, cũng chẳng biết ơn gì mình đã giúp họ chống PP.
Ghét thật ấy chứ, trước kia e tiếp xúc với đội có thể được gọi là công chức, trí thức rồi, họ có vẻ vừa ghét vừa e ngại, nói chung là ko thích giao tiếp

Kiên Khùng

Xe điện
Dân đông, chỉ cần đủ thời gian. Đẻ đất đẻ nước thoải mái mà cụ.

Dan du an

Xe cút kít
Kể cả giờ mình muốn làm công trình như thế cũng chả làm được.